Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tulio kuandalia ni pamoja na shinikizo zaidi inaendelea kutolewa kwa bara la Afrika kuwa na nafasi mbili za kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso imeilaumu Cote d'Ivoire kwa kuwapa hifadhi watu wanaotaka kuumbisha usalama wa taifa hilo. Zaidi ya watu 558 wamefariki dunia baada ya Israel kutekeleza mashambulio kwenye ngome za wapiganaji wa Hezbollah nchini Libnon. Habari kamili. Shinikizo zaidi linaendelea kutolewa kwa bara la Afrika kuwa na nafasi mbili za kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, sababu kadhaa zikitolewa ikiwemo kuitambua Afrika kama bara ambalo limechangia pakubwa kuwepo kwa dunia ya sasa. Hata hivyo, licha ya Marekani kuonekana kuunga mkono wazo hilo, mataifa mengine yenye nguvu yameshindwa kutoa kauli thabiti. Lakini ni kwa nini azma hii imekuwa ngumu kufikiwa? Eric Irungu ni mwanadiplomasia na mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Utaona ya kwamba haya mataifa Afrika, haya kuji, bizuri, ya Afrika hayajaweza kujikusanya vizuri yaweze kuwa na msimamo mmoja, na tuseme yaweze kuwa na usemi mmoja hivi kwamba uh, wanaweza kusema watakuwa na, na mtazama mmoja. Kwa hivyo inakuwa vigumu sana kuweza kubadilisha ule mfumo ambao umekuwa unless kuwe kuna ule mfumo wa mageuzi, basi mafri, ma, mataifa ya Afrika hataweza kupata ile nafasi bado. Kwa mtazamo wangu ninaona ya kwamba Afrika iko mbali sana uh, kufikiwa na yale mageuzi na bado ni mapendekezo ambayo yanazidi kuzungumziwa hayajafikiwa bado. Mtazamo wake Eric Irungu, mwanadiplomasia na mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa Nairobi, Kenya. Saa chache kupita tangu viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema waachiwe huru na polisi baada ya kukamatwa hapo jana wakijiandaa kwa maandamano ya kupinga vitendo vya mauaji na utekaji, wanasema hawatokatishwa tamaa katika kutekete, kutetea haki za raia. Kwa siku nzima leo, chama hicho kiliripoti polisi kuzingira ofisi kuu za chama hicho jijini Dar es Salaam, bila hata hivyo ya kutolewa ufafanuzi zaidi kuhusu uwepo wao. Akizungumza na idhaa hii mkuu akizungumza na idhaa hii juma hili makamu wa rais wa chama hicho Tundu Lisu alisema harakati zao zitaendelea. Mapambano yataendelea, bwana mapolisi. Huwa wanachelewesha tu madai ya haki lakini madai ya haki hayajawai kuzimwa na nguvu za, za za majeshi. Kwa mapambano yataendelea. kuzima maandamano hakutoi majibu kwa maswali haya, maswali haya yanatakiwa yajibiwe, kutukamata na haitazima hizi harakati za kuhakikisha kwamba haya mambo ya hovyo haya yanakoma katika nchi yetu. Aidha, kumekuwa na maoni mseto kuhusu maandamano hayo ya hapo jana, baadhi wakiona mpango wao ulifanikiwa, wengine wakikosoa wakidai chama hicho kimepoteza ushawishi baada ya watu wengi kutojitokeza. Zaidi ya wafungwa 25 wa gereza kuu la Makala jijini Kinshasa wameachiwa huru kwa muda wa miezi miwili kufuatia operesheni ya kupunguza msongamano katika magereza nchini ulioanzishwa na waziri wa nchi anayeshughulikia maswala ya sheria. Hisia mseto zinazidi kutolewa baada ya Umoja wa Mataifa kusema kuwa kikosi chake cha kulinda amani nchini DRC Monisco kitasalia nchini humo hata baada ya mwezi Desemba mwaka huu, muda wa mwisho uliotolewa na serikali kwa vikosi hivyo kuondoka. Umoja wa Mataifa ukisema unaendelea na majadiliano na serikali, lakini pia ni kutokana na ombi la wadau wa kimataifa. Lakini je, wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? François Alwende ni mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa Kenya. Serikali haiambii watu ukweli kwa sababu um, wananchi kweli walianza kuandamana, wanataka umoja wa mataifa jeshi la Umoja wa Mataifa la MONUSCO liondoke, lakini ukweli ni kwamba litaondoka, ndiyo atakayesaidia kwa kuleta usalama ni nani? Na MONUSCO ni kweli kwamba imekataza jeshi la Kongo kuweka usalama mahali ambapo usalama haupo? Nafikiri hapana, na ilikuwa ni mambo ya siasa, kwa upande wangu, ndio maana serikali ilipoona kwamba wananchi wanataka MONUSCO iondoke wakacheza siasa hiyo, so sioni kabisa ikiwa kuna umuhimu kwa sasa jeshi la MONUSCO kuondoka. Ni mtazamo wake mchambuzi wa maswala ya siasa za DRC Francois Lwende alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Takriban watu elfu thelathini wanashukiwa kuwa na virusi vya maambukizi ya mpox na wameripotiwa barani Afrika kufikia sasa mwaka huu wengi wao wakiwa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako vipimo vimeashiria, kulingana na Shirika la Afya Duniani. Ethiopia imeonya kuwa zana za vita ambazo Somalia inaendelea kupokea kutoka Misri zitazidisha mzozo katika eneo la pembe ya Afrika na kwamba silaha hizo huenda zikawafikia wapiganaji wa Al Shabab. Kauli ya Addis Ababa imetolewa siku moja kupita tangu Cairo ithibitishe ithibi kwa mara ya pili kusaidia Mogadishu kwa silaha Lugete. Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa ya kimataifa anaangazia hili akiwa Tanzania. Serikali ya Somalia imekuwa haina nguvu ya kudhibiti usalama wake. Kwa hiyo, unaona kabisa nchi za pembe ya Afrika nyingi zimeshindwa kusema, lakini Ethiopia inajaribu kusema ukweli kwa sababu tu yenyewe haimwogopi Somalia. Silaha zinazotoka Misri kwenda Somalia zinatia wasiwasi kwa sababu uwezo wa jeshi la Somalia na vyombo vya ulinzi na usalama wa kudhibitiwa na mgambo wa Alshababu na makabila mbalimbali ya wafugaji yenye silaha imekuwa ni tabu tu. Kwa sasa silaha hizo ni nyingi, huenda zinaweza zikaaidiwa kutoka mikononi mwa serikali na kuangukia mikononi mwa waasi na kuharibu usalama wa eneo la pembe ya Afrika. Mwezi Desemba mwaka uliopita baraza la usalama la Umoja Mataifa liliondoa vikwazo vya silaha vilivyodumu kwa zaidi ya miaka thelathini dhidi ya Somalia. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan ametoa wito kwa jumuiya ya nchi zilizofungamana na siasa nam, siku ya Jumatatu, na kukiteua kikosi cha RSF kama wanamgambo wa waasi akitoa wito kama huo kwa vyombo vingine vya kimataifa na kikanda kutoa kuteua kikosi hicho kuwa kikundi cha wanamgambo RFI Kigali 91.9 FM matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, ikiwa ni saa kumi na mbili dakika na dakika thelathini na saba. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso imesema imebaini majaribio kadhaa yaliyolenga kutatiza usalama wa nchi hiyo, matukio yaliyoratibiwa na viongozi wa zamani wa kijeshi kwenye utawala uliopita na ambao wengi wao wanapewa hifadhi na nchi ya Cote Divoire. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa Hilari Ngati. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi, imewataja aliyewahi kuwa kiongozi wa kijeshi Luteni Kanali Paul Henri Damiba, baadhi ya wanajeshi wa juu waliokuwa chini yake pamoja na mawaziri kuhusika. Aidha, tayari watu kadhaa wamekamatwa wakihusishwa na njama hizi, ambao ni pamoja na Ahmed Kinda, kamanda wa zamani wa kitengo maalum cha jeshi. Damiba alichukua madaraka mwezi Januari mwaka 2022 baada ya kuangusha utawala wa aliyekuwa rais Marc Christian Kabore hata hivyo miezi minane baadaye akapinduliwa na kapteni ibrahim traore mwenye umri wa miaka 34 chini ya utawala wa traore burkina faso imekatisha ushirikiano wa kijeshi na mkoloni wake wa zamani nchi ya ufaransa na kuigeukia urusi nchi ya niger ambaye ni mshirika muhimu wa marekani kaskazini magharibi mwa afrika imegeukia Urusi, huku kukiwa na onyo kutoka kwa kamanda mkuu wa Marekani katika bara kwamba Warusi wanajaribu kuchukua eneo lote la ukanda wa Sahel. Baada ya takriban miongo mitatu ya machafuko, Ghana imepitisha sheria inayoahidi kuwapa wanawake uwakilishi sawa bungeni, maisha ya umma na biashara, lakini wanaharakati wanasema usawa huo bado uko mbali. Wafanyabiashara wakuu nchini Zimbabwe wameibua wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa wimbi la hasara iliyotokana na sarafu ya nchi, wakionya iwapo sera viwango vya ubadilishanaji fedha haitowekwa, makampuni kadhaa katika sekta hiyo yatalazimika kusitisha shughuli zake. tupate kwenye facebook.com/rfisw RFI nam saa kumi na mbili na dakika 40 tunaelekea zaidi ya watu mia tano hamsini na wanane wamefariki dunia baada ya Israel kutekeleza mashambulio kwenye ngome za wapiganaji wa Hezbollah nchini Lebanon. Benson Wakoli, waliouliwa hasani kina nani? miongoni mwa waliouawa ni watoto hamsini. Mauaji haya hayo yakitokea wakati huu, Israeli ikitangaza mpango wa kutekeleza mashambulio mengine siku ya Jumanne, huku watu 1835 wakiendelea kuuguza majeraha. Kundi la Hezbolah nalo na limedai kufanya mashambulio ya angani dhidi ya kambi za wanajeshi wa Israeli, Israeli ikisema ilifanikiwa kuyadhibiti makombora yote hamsini yaliyorushwa na Hezbola. Waziri wa afya wa Lebanon Firas Abiad amesema wengi waliouawa ni raia waliokuwa nyumbani na ambao hawakuwa wamejihami. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa pande zinazozozana eneo la Mashariki ya Kati kusitisha mzozo huo ukisema raia wasiokuwa na hatia wanaendelea kuathirika. Katika hatua nyingine, Israeli imeendeleza mashambulio yake kule Gaza na kuwaua Wapalestina wapata kumi na wawili kwa kipindi cha saa 24 zilizopita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres hii leo ameyaonya mataifa dhidi ya kile alichosema kupuuzwa kwa sheria za kimataifa katika maeneo yenye migogoro, akisema wakati umewadia sasa kwa watu wanaokiuka haki za binadamu na kutekeleza mauaji ya kiholela kushughulikiwa. Kiwango cha dunia kwa watu kukwepa sheria hakiteteeki kisiasa na kimaadili, ya kivumiliki leo hii, ongezeko kubwa la serikali na watu wengine kujisikia wana haki ya kutoka jela bila masharti, wanatumia kama karata wanaweza kusigina sheria za kimataifa na hata kupuuza maslahi ya watu wao wenyewe na hakuna kitakachotokea. Tunaona mambo ya watu kukwepa sheria kila mahali. Ni muda wa kuwa na amani kwa kuzingatia msingi wa umoja mataifa, sheria za kimataifa na maazimio ya UN. Gaza ni eneo jingine la kutisha ambalo linatishia kusambaa kwenye ukanda mzima. Kadhalika, Lebanon iko hatarini. Watu wa Lebanon, Israel na dunia hawawezi kutazama kuiona Lebanon ikiwa Gaza nyingine to Gaza. Wito wa Antonio Guterres ameutoa wakati huu viongozi wa dunia wakiendelea kuwasilisha hotuba zao kwenye matukio kwenye mkutano wa mwaka wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Mkutano utakaoshuhudia rais wa Marekani Joe Biden akihutubia kwa mara ya mwisho. Wasiwasi juu ya mzozo mkubwa katika Mashariki ya Kati umesababisha mashirika ya ndege ya kimataifa kusimamisha safari za kwenda eneo hilo na kuepusha anga lililoharibiwa. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema hapo jana kwamba hatua madhubuti za Marekani sasa zinaweza kuharakisha mwisho wa vita vya Urusi dhidi ya Ukraini.