Kigali 91.9 FM, saa 12 na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet Ijai, katika awamu hii ya pili, baadhi ya taarifa. Umoja wa Mataifa kufanya kila jitihada kuunga mkono juhudi za pamoja katika kukabiliana na changamoto za kiusalama na kibinadamu mashariki mwa DRC. Nchini Gini, kanali Claude Pivi afikishwa katika gereza la Koya kutumikia kifungo cha maisha jela kwa kuhusika katika mauaji ya Septemba 28 mwaka 2009. Na jeshi la Israeli lilatekeleza mashambulio kusini mwa Beirut nchini Lebanon, baada ya kundi la Hezbollah kurusha makombora katika ardhi ya Israeli. Karibu tena msikilizaji, awamu hii ya pili tuanzie mashariki mwa DRC. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za ulinzi wa amani Jean Pierre Lacroix amesema Umoja wa Mataifa utafanya kila linalowezekana ili kuunga mkono juhudi za pamoja katika kukabiliana na changamoto za kiusalama na kibinadamu kwenye mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri, mashariki mwa DRC. Ruben Likumbuka na taarifa ya kina. Mjumbe huyo wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni za kulinda amani Jean-Pierre Lacroix ameitoa kauli hiyo wakati wa ziara yake mjini Bunia ya mkoani Ituri, ambako amekadiria changamoto za kibinadamu pale alipotembelea kambi zinazohifadhi wakimbizi. Na mwenyewe wa amebainisha kuwa hali ya kibinadamu ni mbaya sana, sio tu eneo hilo, bali pia mjini Goma, ambako maelfu ya wakimbizi wamepewa hifadhi baada ya kukimbia mapigano ya mara kwa mara. Akiambatana na mkuu wa MONUSCO Bintu Keita lakwa alikutana na gavana wa mkoa wa Ituri Jenerali Luboya Nkashama ambapo wamesema matukio mengi ambayo ameyaona na kuyasikia yanathibitisha kwamba hali ya usalama na ya kibinadamu huko Ituri bado inahitaji juhudi za pamoja. Ziara yake huko Ituri inakuja wakati makundi yenye silaha ya Kodeko na Zaire yameanza tena mashambulio yao dhidi ya raia, na kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na mashirika ya kiraia ni kwamba takriban raia 40 waliuawa ndani ya wiki moja. Katika eneo la Jugu pekee. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika CDC kinasema mlipuko wa mpox barani Afrika bado haujadhibitiwa na kuongeza kuwa maambukizi yameendelea kuripotiwa kwenye mataifa mbalimbali, huku jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikiathiriwa zaidi. Mkurugenzi wa Afrika CDC Jean Kaseya amesema Kasi ya maambukizi mapya imefikia asilimia mia moja sabini na saba vifo vikiwa asilimia thelathini na nane nukta tano ikilinganishwa na mwaka jana, na tayari mataifa kumi na tano ya afrika yameripoti maambukizo hayo. Daktari Viktor Ngani ni mtaalam wa maswala ya afya, anazungumzia suala hili akiwa jijini Nairobi. Uh, kituo cha CDC kinajulikana sana kwa kufuatilia maambukizi kote nchini kwa uh, magonjwa tofauti. Na wakati ambapo watatoa tadhari kama hiyo, basi uh, ni muhimu kama uh, watu wa Afrika tuchukue kwa mkazo ambao unahitajika na tuchukue kama shinikizo, kwa maana ugonjwa uh, huu bila shaka itamaanisha kwamba haijadhibitiwa uh, wakati mewadia kuanza kutoa chanjo uh, kwa maana kama tunaweza dhibiti na kupunguza madhara ya magonjwa kwa kutumia chanjo uh, ndiyo uh, jambo la busara. Victor Ngani, daktari na wa maswala ya afya, anazungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Katika hatua nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia watoto UNICEF limesema watoto ndio wameathirika zaidi na mlipuko wa mpox barani Afrika, huku watoto walio chini ya umri wa miaka mitano wakiwa theluthi moja ya visa vyote vilivyoripotiwa nchini Burundi, ambayo ni ya pili iliyoathirika zaidi baada ya DRC nchini Kenya, mahakama kuu jijini Nairobi jioni hii imetoa msamaha na kufuta hukumu ya miezi sita jela ilikuwa na mkabili naibu inspekta mkuu wa polisi Gilbert Masengeli, baada ya hapo jana uh, hapo awali kutofika mahakamani mara saba kujibu mashtaka ya kupotea kwa wanaharakati watatu wa kisiasa waliotoweka mwezi mmoja uliopita na baadaye kupatikana leo alfajiri wakiwa hai. Masengeli, ambaye alikuwa na fursa ya mwisho kufika mahakamani leo kujieleza au afungwe jela, alitii agizo la mahakama na kuomba radhi kwa kutofika kwa sababu ya shughuli za kikazi nje ya jiji la Nairobi. Napenda kuiomba mahakama na wewe, mheshimiwa jaji, msamaha kwa sababu ya matukio yote yaliyotokea kwa kukaidi maagizo ya mahakama hii, mheshimiwa jaji, na kuheshimu wewe na mahakama zetu zote, naomba unisamehe na kufuta hukumu uliotoa dhidi yangu na kuomba sana, mheshimiwa jaji Lawrence Mugambi katika hukumu yake amesema mahakama imemsamehe naibu mkuu huyo wa polisi kwa kujutia kosa lake. Is that Mr. Mahakama hii inaridhika kuwa bwana Masengeli anajutia kitendo alichofanya, na amemaanisha kwa kuomba msamaha. Mahakama hii haiwezi kumpa adhabu mtu ambaye ameomba radhi na kuonyesha kujutia matendo yake. Kwa sababu hiyo, sasa mashtaka yaliyokuwa yanamkabili na hukumu aliyopewa, vyote vimefutwa. Licha ya kupewa msamaha huo, wa maswali yanaulizwa nchini Kenya kuhusu ni nani aliwaachia huru wanaharakati hao watatu ambao walionekana kwenye mkanda wa video wakiwa wametishika baada ya polisi hapo jana kusema kuwa haikuwa inawashikilia na hawakuwa kwenye vituo vya polisi. Tukisalia nchini Kenya, ripoti mpya ya utafiti uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali la Usawa Agenda nchini humo linaloangazia usawa wa kijinsia kwenye masuala ya elimu imebainisha kuwa japo idadi ya wasichana wanaokwenda wana, wana shuleni imeongezeka, viwango vya elimu wanaopata bado havijakidhi viwango vya ubora. Daktari Emmanuel Manyasa ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo. Yes, we are, we have girls in. Ni kweli tuna watoto wa kike shuleni, wakini, wakini, wakini, lakini tunawapa elimu ya aina gani? Tunawatia moyo kwa namna gani ili kuwawezesha? Iwapo hatutawasaidia kufikia uwezo wao, basi jamii bado haitapata kila ambacho nakitafuta kwenye uwezo huo. Daktari Emmanuel Manyasa ni mkurugenzi mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la Usawa Agenda nchini Kenya, linaloangazia usawa wa jinsia kwenye maswala ya elimu. Jeshi la Sudan limetangaza kupata ushindi dhidi ya wapiganaji wa RSF baada ya kuzuia shambulio lao kubwa katika mji wa El Fasher na kuwasababishia hasara kubwa, hatua ambayo iliwalazimu wapiganaji wa RSF kurejea nyuma na kuwacha makumi ya magari na mamia ya wenzao waliouawa. RFI Nairobi 89.9 FM. Nchini Guini, televisheni ya taifa imeonyesha picha za Kanali Claud Pivi ambaye alikamatwa nchini Liberia na kurudishwa jijini Conakry baada ya kutoroka jela mwaka uliopita. Victor Abusu anaeleza zaidi. Kanali PV alikuwa mtu wa karibu na waziri wa walinzi waliyekuwa wa kiongozi wa kijeshi Musa Dadis Kamara aliongoza nchi hiyo kati ya mwaka 2008 hadi 2010. Waziri wa katiba Yaya Kairaba Kaba, katika mazungumzo yake na RFI siku ya Ijumaa, amethibitisha kukamatwa kwa Pivi ambaye amepelekwa kwenye gereza la Koya umbali wa kilomita 40 kutoka jiji kuu Konakri. Aidha, waziri huyo amesema kanali huyo amepelekwa katika gereza hilo kwa sababu anasumbuliwa na kisukari, lakini wakili wake Abdurahmane Dabo amekanusha ripoti hiyo. Takriban wanafunzi milioni 4.5 nchini Niger wataendelea kusalia nyumbani kutokana na mafuriko ambayo yameilazimu serikali kuchelewesha kuanza kwa mwaka mpya wa masomo kwa muda wa mwezi mmoja hadi Oktoba 28, huku pia serikali ikisema mvua kubwa ambazo zimekuwa zikishuhudiwa tangu mwezi Juni zimesababisha vifo na kuathiri maelfu ya watu. Kampuni ya Coca Cola inapanga kuwekeza takriban dola bilioni moja katika operesheni zake nchini Nigeria, tangazo hili likiwa la muhimu hasa katika kipindi hiki taifa hilo linakabiliwa na changamoto ya kiuchumi, huku ikitafuta kuwavutia wawekezaji wa kigeni. Mamlaka nchini Moroko zimewakamata watu 152 ambao sasa watashtakiwa kwa tuhuma za kutumia mitandao ya kijamii kuchochea jaribio la uhamiaji haramu, ambapo katika siku za hivi karibuni maelfu ya vijana wa Moroko wamekuwa wakikimbilia katika mji wa mpakani wa Finidek inayopakana na eneo la Queta nchini Hispania na kujaribu kuvuka mpaka huo Elif. Jeshi la Israeli limesema limetekeleza mashambulio kusini mwa jiji la Beirut nchini Lebanon baada ya kundi la Hezbollah kurusha makombora mia moja katika ardhi ya Israeli. Watu wanane wameuawa na wengine kumi na saba wamejeruhiwa katika mashambulio hayo. Mengi zaidi na Florence Kibua. Hatua hii ya jeshi la Israel inakuja siku chache baada ya watu zaidi ya thelathini kuuawa na wengine kujeruhiwa baada ya vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah kulipuka. Ripoti zinasema mashambulio ya Israel yamelenga maeneo maalum yanayoaminiwa kuwa ngome ya Hezbollah na kusababisha kifo cha mmoja wa kiongozi wake. Kitendo cha Hezbollah kurusha makombora nchini Israel pia kimekuja saa chache baada ya kiongozi wa kundi hilo Hassan Srala kuapa kulipiza kisasi. Hata hivyo jeshi la Israel limesema kuwa makombora yaliyorushwa kaskazini mwa nchi hiyo hayajasababisha majeraha yoyote, huku ikisema hatua zote zimechukuliwa kuwalinda raia wa nchi hiyo. Wakati hayo ya kijiri, Israeli imetangaza kuwasilisha rasmi pingamizi dhidi ya ombi la mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Karim kutaka mahakama hiyo itoe hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu. Raia wa Ufaransa wanasubiri baraza jipya la mawaziri baada ya waziri mkuu Michel Barnier kuwasilisha mapendekezo yake kwa rais Emmanuel Macron. Mengi zaidi na Hilari Ingati. Siku ya Ijumaa, rais Macron amekuwa akipitia majina ya mawaziri waliopendekezwa na waziri mkuu Barnier, wakati huu raia wa Ufaransa wanapotarajia nyuso mpya kwenye serikali itakayoundwa. Huenda orodha ya mawaziri ikatangazwa baadaye siku ya Ijumaa au siku ya Jumapili ili kumaliza miezi miwili na nusu ya Ufaransa kutokuwa na serikali baada ya chama cha rais Macron kushindwa kwenye uchaguzi wa wabunge. Ripoti zinasema waziri wa maswala ya umoja wa Ulaya Jean Noel Barrot mwenye umri wa miaka 41 atakuwa waziri wa mambo ya nje. Bruno Retelo, mwanasiasa kutoka siasa za mrengo wa kulia za Republican, naye pia inaripotiwa kwamba amependekezwa kuwa waziri wa maswala ya ndani, huku mshirika wa karibu wa Rais Macron, Sebastian Leconi, akitarajiwa kusalia kwenye wizara ya ulinzi. Umoja wa Ulaya unapanga kuikopesha nchi ya Ukraini dola bilioni 39, mkopo ambao unajumuisha mapato yaliyotokana na mali za Urusi zilizozuiwa kwenye umoja huo. Haya yamesemwa na mkuu wa tume ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen, ambaye amefanya ziara y jijini Kiev hivi leo, na ripoti ya vyombo vya habari ikiwemo BBC na mtandao huru wa habari nchini Urusi Mediazona imeonyesha kuwa takriban wanajeshi elfu sabini wa Urusi wamefariki tangu kuanza kwa uvamizi wa Moscow nchini Ukraine.