Hii unayozidi kuitegemea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International minslete ijai. Katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, majenerali hasimu nchini Sudan, Abdel Fatah Al Burhan na Mohamed Hamdan Daglo waelezea kuwa tayari kutafuta suluhu ya vita vinavyoendelea nchini humo. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba anatangaza kuachana na siasa akitaka familia yake kuachiwa huru. Na jeshi la Israeli la rusha mabomu kusini mwa Lebanon baada ya mashambulio ya vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wa YouTube RFI Kiswahili. Tuanzie kule nchini Sudan. Awamu ya pili, kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdul Fata al Burhan pamoja na hasimu wake kamando wa vikosi vya RSF Jenerali Mohamed Hamdan Daglo kwa pamoja wamesema wako tayari kutafuta suluhu ya vita vilivyoanza mwezi Aprili mwaka uliopita wawili hao wametoa kauli hiyo kujibu wito wa rais wa Marekani Joe Biden aliyoutoa wiki hii kuwataka kumaliza mapigano. Kwa nini wawili hao wamekuwa na majibu haya baada ya kauli ya Biden? Abdullahi Boru ni mtaalam wa siasa za pembe ya Afrika akiwa nchini Marekani. Hii inategemea wao kuambatanisha vitendo vyao na kauli yao kwa kuwa hii si mara ya kwanza kwa viongozi hao kusema eti kwamba wanakwenda kwenye meza ya mazungumzo na kukubaliana kusitishwa kwa mapigano, kuwapa nafasi wale ambao wanatoa vyakula vya misaada waweze kuingia na kutoka katika maeneo kadhaa, na wiki chache baadaye kubadilisha msimamo wao. Kando na kwamba hii ni hatua chanya na ni hatua lakini, itategemea vitendo vyao katika muda mrefu au vitendo endelevu katika kuhakikisha kwamba hili litatekelezwa. Kabla ya kauli hii, kumekuwa na mazungumzo ya hapo awali yaliyoratibiwa na Marekani jijini Geneva ambapo jeshi halikushiriki katika hatua za, za, za kumaliza mapigano ambayo yameua watu zaidi ya elfu kumi na wawili na kuwaacha wengine zaidi ya milioni kumi kuwa wakimbizi. Wadhamini wa mazungumzo ya amani nchini Sudani Kusini wamesema hatua ya serikali ya Juba kuahirisha uchaguzi mkuu wa kwanza uliokuwa ufanyike mwezi Disemba unasikitisha sana na inaonyesha kuwa pande zote nchini humo zimeshindwa kutekeleza mkataba wa amani wa mwaka 2018. Florence Kiwoba ana maelezo zaidi. Ijumaa iliyopita Rais Salva Kiir alitangaza ongezeko la muda wa serikali ya mpito kwa kipindi cha miaka miwili zaidi na kuongeza kuwa uchaguzi uliokuwa ufanyike mwezi Disemba sasa utafanyika mwaka 2026. Rais Kiir alitaja sababu mbili kuu zilizosababisha kuahirishwa kwa uchaguzi huo ikiwa ni tume ya uchaguzi kutokuwa tayari kuandaa uchaguzi huo wa kwanza, lakini pia changamoto za kiusalama, mambo ambayo alisema yatahitaji muda kutatuliwa. Hii ni mara ya pili kwa Sudan Kusini kuahirisha uchaguzi wake uliokuwa umepangwa mwaka 2022, baada ya mkataba wa amani wa mwaka 2018 ambao ulipatikana baada ya mchango mkubwa wa wadhamini kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani. Kupitia taarifa ya pamoja, wadhamini hao wamesema wamesikitishwa na uamuzi wa kuahirishwa tena kwa uchaguzi huo na kusisitiza kuwa uchaguzi ndio njia mwafaka ya kuleta amani ya kudumu na utulivu katika taifa hilo lililopata uhuru baada ya kujitenga na Sudan mwaka 2011 na kutaka mazingira ya kuandaa uchaguzi huo yaandaliwe haraka iwezekanavyo. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini Nicholas Haysom amesema iliyochukuliwa na rais Kiir inaonyesha wazi kuwa nchi hiyo haikuwa tayari kuandaa uchaguzi huo. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Hakan Fidan, amesema leo kwamba Ankara inalenga kuwa na awamu ya tatu na ya mkutano na Somali na Ethiopia kwa wakati tofauti kama sehemu ya juhudi za kutatua mzozo uliopo baina ya pande hizo juu ya mkataba wa maelewano kati ya Addis Ababa na jimbo la Somaliland kuhusu matumizi ya bahari Nyekundu. Naibu inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya, Gilbert Masengeli, ambaye juma lilopita alihukumiwa kutumikia kifungo cha miezi sita jela kwa kuidharau mahakama, amepoteza rufaa aliyowasilisha kutaka apewe nafasi ya kuomba radhi katika jitihada zake za kuzuia kutekelezwa kwa hukumu dhidi yake. Masengeli sasa ametakiwa kufika mbele ya jaji aliyetoa hukumu hiyo hapo kesho. kwa maelezo zaidi kuhusu hukumu hiyo Masengeli alipewa hukumu hiyo wakati akihudumu kama kaimu inspekta mkuu wa polisi, lakini hivi leo Douglas Kanja ameapishwa kama inspekta mkuu mpya wa polisi nchini humo baada ya kuteuliwa na rais William Ruto nchini Kenya. nchini tanzanianradhi mwanasiasa wa upinzani kutoka chama kikuu cha upinzani Boniface Jacob anashikiliwa na polisi baada ya kukamatwa jana jioni jijini Dar es Salaam. Gazeti la Mwananchi limeripoti kuwa mea huyo wa zamani wa Ubungo amepelekwa leo mahakamani. Wakili wake Hekima Mwasipu anaeleza ni kwa nini mwanasiasa huyo alikamatwa. na polisi anatuhumiwa kwa kosa la kusambaza taarifa za uongo kwenye mitandao ya kijamii, na wakachukua simu zake mbili, wakazisizi. Baada ya kuchukua hizo simu mbili, wakasema sasa wanaenda kufanya upekuzi nyumbani kwake. Umechukua takriban masaa kama matatu hivi, mpaka zoezi linakamilika, kwa maana wamesaini zile nyaraka zote ambazo ni muhimu katika zoezi zima la upekuzi, na wamekuta tu document fulani hivi, nafikiri kuwa anaandika andika, andika mktasari yake, mambo yake tu ya kawaida, wameondoka nayo. Wiki hii Rais Samia Suluhu Hassan aliwaonya wanasiasa wa upinzani nchini humo kuhusu madai ya kupanga kuchochea machafuko. Kituo cha kudhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika kimesema chanjo mia tatu za kwanza dhidi ya ugonjwa wa mpox zimetolewa nchini Rwanda, na zilitolewa Jumanne wiki hii karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwa mujibu wa msemaji wa kituo hicho. Tuelekee kule nchini DRC, kumeripotiwa mapigano makali ya askari wa kulinda amani wa MONUSCO na wanamgambo wa CODECO katika mji wa Bule ulioko kilomita 90 kaskazini mwa Bunia katika eneo la Jugu, mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa DRC. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa wakazi waliokimbia mapigano hayo kutoka mji huo wa Bule ulioko umbali wa kilomita takriban 90 kaskazini mwa jiji kuu la mkoa wa Ituri, Bunia, mapigano hayo yalianza mapema asubuhi ya Alhamisi hii baada ya kikosi cha MONUSCO kuwazuia wanamgambo hao wa kodeco waliokuwa wakiwashambulia raia katika kambi za watu waliohamishwa za Lala na Savo. Inadaiwa wapiganaji hao wa Kodeko walimuua mwanakijiji mmoja ambaye alikuwa akienda mashambani huko Ngle. Maafisa wa kikosi cha Umoja wa Mataifa wamebainisha kupitia tovuti yao. RFI Goma 98.0 na FM. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba, aliyeondolewa madarakani na jeshi mwaka uliopita, amesema anaachana na siasa kabisa na kutaka kuachia uhuru kwa mkewe na mtoto wake wa kiume Jupita Mayaka na taarifa ya kina. Bongo ametoa kauli hii baada ya kuongoza nchi hiyo ya Afrika ya kati kwa miaka kumi na minne kabla ya wanajeshi kuchukua madaraka mwezi Agosti mwaka uliopita baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais. Kiongozi huyo wa zamani wa Gabon amesema mbali na kuachana na siasa, ameongeza kuwa yeye sio mtu hatari kwa usalama na umoja wa nchi hiyo, licha ya kuzuiwa kutembea kwa uhuru. Baada ya kuondolea madarakani, Bongo amekuwa akiishi katika makazi yake binafsi jijini Libreville, huku mkewe Silvia mwenye umri wa miaka 61 na mwanaye wa kiume Nordin mwenye umri wa miaka 32 wakishikiliwa wa kwa madai ya wizi wa fedha za umma na kujihusisha na biashara haramu. Rais wa kisiwa cha Komoro Azali Asumani aliyeshambuliwa kwa kisu wiki iliyopita na kujeruhiwa ameonekana kwa mara ya kwanza hadharani. Hillary Ingat anaeleza zaidi. Kiongozi huyo ameonekana kwenye mkanda wa video akiwa amefungwa bandeji nzito upande wa kushoto wa kichwa chake. Rais Osmani ameonekana akitabasamu wakati akishuka kwenye gari lake katika majengo ya rais jijini Moroni. Baadaye alionekana pia akisalimiana na washauri na mawaziri wake kabla ya kuchukua majalada na kuanza kuyasoma. Hii ndio mara ya kwanza kwa kiongozi huyo mwenye umri miaka sitini na mitano, kuonekana baada ya kushambuliwa na mwanaume aliyetambuliwa kuwa mwanajeshi wakati akihudhuria mazishi ya kiongozi wa kidini Salmani Istandra wiki iliyopita, nje kidogo na jiji kuu la Moroni. Baada ya kutoonekana hadharani wiki hii wakati wa maadhimisho ya Maulid, maswali yalizuka kuhusu afya ya kiongozi huyo ambaye ripoti zinasema ameahirisha ziara yake jijini New York kuhudhuria ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaoanza Septemba Tarehe ishirini na mbili. Nchini Zimbabwe sarafu mpya iliyozinduliwa takriban miezi mitano iliyopita sasa inakumbwa na shinikizo kutokana na uagizaji wa nafaka kutoka nje ya nchi hiyo ambao umesababisha kupungua kwa akiba ya sarafu za kigeni, hali inayohatarisha mpango wa serikali wa kuifanya sarafu hiyo mpya kuwa ya pekee sokoni kufikia mwaka wa elfu mbili ishirini na sita. Pate kwenye Facebook.com/RFI. Jeshi la Israeli limerusha mabomu kusini mwa Lebanon baada ya mashambulio kutokea kwenye vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah na kusababisha maafa na majeruhi. Viktor Abuso anaeleza zaidi. Milipuko imesikika hadi katika jiji kuu Beirut, huku vyombo vya habari nchini Lebanon vikiripoti kuwa ndege za kijeshi za Israeli zimeonekana zikipaa kwenye anga la nchi hiyo katika maeneo ya mipaka. Hatua hii ya jeshi la Israeli inakuja baada ya kusema kwamba inapambana na Hezbollah kama inavyofanya dhidi ya kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Mbali na kilichotokea kwenye mpaka wa Lebanon na Israel, jeshi la nchi hiyo limeendelea pia kurusha mabomu mazito kwenye ukanda wa Gaza na watu sita wa familia moja wamepoteza maisha wakati hayo ya kijiri Lebanon imesema milipuko iliyotokea kwenye vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah kwa siku mbili zilizopita, imesababisha vifo vya vi watu 37 na, na kuwajeruhi wengine 3500 mpaka sasa, Lebanon ikiilaumu Israeli kwa mashambulio hayo iliyosema ni, ni vita vya kiteknolojia. Je, wachambuzi wa mambo wanatathmini vipi aina hii ya mashambulio? Hamduni Marcel anatathmini akiwa jijini Mwanza. Israeli imepiga hatua kubwa mno kubwa sana katika masuala ya teknolojia hasa teknolojia za kijeshi, kilimo na vitu vingine. Kabla ya mlipuko huo alionekana waziri wa mmoja wa Israel, e, nafikiri wa teknolojia alikuwa akishangilia sana na muda mfupi baadaye ndo mlipuko ukatokea, lakini kwa maneno kwamba kitatokea jambo litatokea jambo Lebanoni ambalo hawajapata -ha kuliona toka web, lakini walikuwa na lengwa zaidi watu wa Hezbollah na kadhalika na ndio maana maeneo yaliyopigwa ni maeneo ya kusini ya Lebanoni, ambayo hizbollah ndo wanakoishi, ndiko wanakokana. Baadhi ya viongozi wao wamejeruhiwa na hiyo hali, lakini kimsingi ni matumizi mabaya ya, ya, ya teknolojia na ni hatari mtazamo wake Hamduni Marsel, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mkuu wa jumuia ya NATO anayeondoka, Jens Stoltenberg, ameonya Marekani na Ulaya dhidi ya utengamano, onya analotoa wakati washirika wa Washington wakihofia kuwa iwapo Donald Trump atarejea madarakani huenda Marekani ikalegeza ushiriki wake kwenye jumuiya hiyo. Ujerumani inapanga kutuma msaada zaidi wa kijeshi wa hadi dola milioni 45 nchini Ukrain licha ya changamoto za bajeti.