Majira ya Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, minslet ijai. Miongoni mwa yale tumeyapa uzito: kinara wa muungano wa upinzani wa Lamuka nchini DRC Martin Fayulu ataka Umoja wa Mataifa kushawishiwa ili kuunga mkono mpango wake wa mazungumzo ya kitaifa. Muungano wa kimataifa wa ugavi wa chanjo waingia kwenye makubaliano ili kutoa chanjo laki tano ya mpox kwa ajili ya mataifa ya Afrika. Na Marekani kupitia waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken yasema mkataba wa usitishaji vita kwenye eneo la Gaza ndiyo suluhu ya kuepusha mzozo wa Israeli na Hamas kuenea kikanda. Karibu tena msikilizaji. Kinara wa muungano wa upinzani wa Lamuka nchini DRC Marte Fayulu amemwambia mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix kushawishi Umoja wa Mataifa kuunga mkono mpango wake wa mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya upatanisho wa Wakongo. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Martin Fayulu aliitoa kauli hiyo hapo jana wakati alipokutana na mkuu huyo wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix, ambaye yuko ziarani nchini humo ambako ameendelea kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa nchi hiyo. Mbali na Fayulu, Jean Pierre Lacroix alikuwa na mazungumzo na Rais Felix Chisekedi pamoja na waziri wa mambo ya nje wa DRC Therese Wamba Wagner ambapo alisema jumuiya ya kimataifa inafuatilia kwa ukaribu mchakato wa upatikanaji wa amani ya mashariki mwa nchi hiyo. Baada ya kutangamana na wawakilishi wa Union Sacre, mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni za ulinzi na amani alikutana na Emmanuel Shadari kutoka FCC naye Didie Mumengi, mwakilishi wa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli Denis Mukwege, ambapo kwa pamoja walijadili juu ya hali ya kibinadamu inavyoendelea kuzorota tamkoani Kivu kaskazini na Ituri kufuatia hali ya mapigano mashariki mwa nchi hiyo, na kwamba ipo haja ya kukomesha vita inayoendelea. Tume ya kitaifa ya uchaguzi nchini Rwanda imesema matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa maseneta uliofanyika kati ya Septemba 16 na 17 yatatangazwa kufikia tarehe 24. Hii ni baada ya tume hiyo kutoa matokeo ya awali ya maseneta kumi na wawili wanaotarajiwa kuchaguliwa kutoka kwa majimbo manne ya nchi hiyo pamoja na mji wa Kigali. Nchini Tanzania hapo jana, Rais Samia Suluhu Hassan aliwaonya mabalozi wanaowakilisha nchi za Ulaya kutoingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Onyo alilotoa siku chache kupita tangu mabalozi wa nchi hizo za na Marekani kutoa taarifa ya pamoja kulaani matukio ya utekaji wa wanasiasa wa upinzani na kutaka uchunguzi wa haraka kufanyika. Lakini je, wachambuzi wa wa siasa wanazungumzia vipi kauli hii ya Rais Samia wakati huu nchi hiyo inapojiandaa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa mwezi Novemba? Jawadu Mohamed ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Uh, ni kauli ambayo inalenga kuhami uhuru wa taifa. Nimewahi kusikia kiongozi wa Rwanda akitoa matamshi kama hayo, nimewahi kusikia waziri mkuu wa Hungary akitoa matamshi kama hayo, Narendra Modi wa India ametoa matamshi kama hayo, lakini hata Marekani. Kwa hiyo kauli ya Daktari Samia nadhani nayo ilijielekeza katika eneo hilo la kuhakikisha kwamba huenda ikawa si ya kuwa zile nchi, ni kauli ambayo imetokana pengine na misu... wake. Jawadu Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini nchini na kikomo kuishinikizwa serikali mshahara na kuboresha mazingira ya kufanya kazi kwa mujibu wa mkataba uliopaswa kutekelezwa kati ya mwaka 2021 na 2025 Florence Kibuba anaeleza zaidi. Jijini Nairobi, wahadhiri mbalimbali walikongamana kwenye Chuo Kikuu cha Kiufundi cha Kenya TUK na kuandamana kuonyesha ghadhabu zao dhidi ya serikali. Constantine Wasonga katibu mkuu wa chama cha wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu wasu amesema hawatorudi kazini hadi pale kilio chao kitakaposikilizwa na kujibiwa. Haturudi kazini Tunachotaka ni nyongeza ya mshahara, marupurupu ya gari, nyumba, bima ya afya na marupurupu tunapokuwa likizo, pamoja na yale ya uprofesa. Na tunataka tuongezewe mshahara kama wafanyakazi wengine wa serikali wanavyopata nyongeza kila mwaka the only Hali ilikuwa hivyo katika vyuo vingine nje ya jiji la Nairobi. Wahadhiri wa chuo kikuu cha Maseno, magharibi mwa Kenya, nao pia walijitokeza kuanzia alfajiri. George Otutun ni mwenyekiti wa chama cha wahadhiri katika chuo hicho, aliyezungumza na mwandishi wetu Felix Chalo. Felipe! Wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu sio watoto wa Mungu asiye na uwezo. Tunagoma kwa sababu rais alipotangaza kodi ya nyumba, aliwaongezea mshahara wa wafanyakazi wengine wa serikali akawaacha wahadhiri. Tunachotaka sisi ni nyongeza ya mshahara kati ya asilimia saba hadi kumi. Mgomo huu unakuja baada ya mazungumzo kati ya serikali na chama cha waadhiri hao kuvunjika mara kadhaa na sasa unawaacha wanafunzi waliokuwa wamerejea chuoni mwezi uliopita kusalia nje ya madarasa ya hadi pale suluhu itakapopatikana. Umoja wa Mataifa umeelezea kusikitishwa na hatua ya serikali ya Sudani Kusini kuahirisha uchaguzi mkuu wa kwanza uliokuwa ufanyike mwezi Disemba hadi mwaka 2026. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Nicolas Seisom amesema inavunjwa moyo kuwa hatua hiyo imefikiwa licha ya ahadi ya serikali ya Juba kuwa uchaguzi huo usingeahirishwa tena, kama ilivyokuwa miaka miwili iliyopita. Kigali 91.9 FM. Muungano wa kimataifa wa, wa ugavi wa chanjo umeingia kwenye makubaliano na kampuni ya kutengeneza dawa ya Bavaria Nordic yenye makao yake nchini Denmark ili kutoa chanjo laki tano ya Mpox kwa ajili ya mataifa ya Afrika. Jupiter Mayaka na maelezo ya kina. Tangazo hili linakuja baada ya wiki iliyopita shirika la afya duniani WHO kutoa idhini kwa matumizi ya chanjo aina ya MVABN kutumika dhidi ya ugonjwa wa Mpox. Chanjo hizi zinatarajiwa kuwasili kwenye mataifa mbalimbali mbali ya Afrika yaliyoathirika kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Aidha, muungano huo umesema utatoa dola milioni 9.5 kwa ajili ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuisaidia kupambana na Mpox kwa sababu ndio nchi iliyoathiriwa zaidi barani Afrika, huku mataifa ya Sweden na Thailand yakiripoti kisa kimoja, maambukizi ya mpox yameendelea kuripotiwa katika mataifa mbalimbali ikiwemo mataifa ya Afrika magharibi kama Nigeria na Moroko iliyoripoti kisa cha kwanza hivi karibuni sawa na mataifa jirani ya DRC kama Rwanda, Burundi, Uganda na Kenya tangu mwezi januari mwaka huu watu zaidi ya elfu ishirini na mbili wameambukizwa na wengine mia saba wamepoteza maisha baada ya kuambukizwa virusi vya mpox vinavyotoka kwa nyani mamlaka ya huduma za maji nchini nigeria imeonya juu ya uwezekano wa kutokea mafuriko katika majimbo kumi na moja hii ni baada ya nchi jirani ya cameron kutangaza hatua ya kufungulia maji kutoka kwenye moja ya bwawa lake ambalo limefurika kutokana na mvua za hivi karibuni zilizoshuhudiwa katika maeneo ya kati na magharibi mwa Afrika. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, katika ripoti yake, linasema wanajihadi nchini Burkina Faso wameendeleza mashambulio yao na hasa wanawalenga raia wa kawaida. Hilary Ingati na taarifa zaidi. Human Rights Watch inasema sababu kubwa ya wanajihadi hao kuwashambulia raia wa kawaida ni kwa sababu raia hao wanakataa kujiunga nao. Sababu nyingine iliyotolewa na shirika hilo ni kuwa raia wa kawaida wanadaiwa na watu hao wenye silaha kuwa wanashirikiana na wanajeshi wa serikali. Raia wa kawaida wapatao 128 wameuawa baada ya kushambuliwa kwenye matukio saba yaliyosababishwa na watu wenye silaha tangu mwezi Februari mwaka huu, vitendo ambavyo Human Rights Watch inasema ni uhalifu wa kivita dhidi ya binadam. Aidha, ripoti ya Human Rights Watch inaeleza kuwa watu wenye silaha wamekuwa wakivamia vijiji na makanisa na kuwaua watu huku watu wenye ulemavu pia wakilengwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa wakati Bukina Faso ilipoanza kukabiliwa na utovu wa usalama kutoka kwa makundi ya kigaidi. Shirika la kimataifa linalokusanya takwimu kuhusu vita inasema watu elfu ishirini na sita wamepoteza maisha ikiwemo wanajeshi na raia wa kawaida. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS hivi leo imelani mashambulio ya kijihadi katika mji mkuu wa Mali, Bamako. Katika taarifa yake, jumuiya hiyo imepinga vikali shambulio lolote la kigaidi linalotishia amani na usalama wa watu wa ukanda huo. Vyanzo nchini Guini na Liberia vimethibitisha kukamatwa kwa kanali Claude Pivi, mshtakiwa wa pekee ambaye hakuwepo mahakamani wakati wa kutolewa kwa hukumu ya Julai 31 jijini ambapo alihukumiwa maisha kutokana na jukumu lake katika mauaji ya Septemba 28 mwaka elfu mbili na tisa. RFI unataka kuwaona watangazaji wako wapendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at rfi_sw Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akiwa jijini Cairo, amesema mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza kati ya Israeli na Hamas ndio suluhu ya kuepusha mzozo huo kusambaa kikanda. Blinken ametoa kauli hii na kuongeza kuwa Marekani haikufahamu wala kuhusika na milipuko ya vifaa vya mawasiliano vilivyotumiwa na kundi la Hezbollah nchini Lebanon na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili wakiwemo watoto wawili na kuwajeruhi wengine zaidi ya mia tatu. Uh, uh, in, uh, Marekani haikuhusika wala haikufahamu kuhusu tukio hili. Bado tunakusanya taarifa ili kufahamu kilichojiri, lakini kwa upande wetu tumekuwa wazi kwamba pande zote zinazozozana zihakikishe kwamba mzozo huu hauvuki mipaka kutoka Gaza na kuenda katika maeneo mengine ya kikanda. Hakuna aliye na masilahi kuhusu hili, kwa hivyo tunaendelea kutoa wito huo tena. Kazi kubwa iliyo mbele yetu ni kupata mkataba wa kusitisha vita ili kuhakikisha kwamba kuna usalama kaskazini mwa Israeli na kusini mwa Lebanon ili kuwawezesha watu warejee katika makazi yao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. China imetangaza vikwazo dhidi ya kampuni tisa za ulinzi za Marekani kutokana na uuzaji wa vifaa vya kijeshi nchini Taiwan, hatua inayokuja wakati Uchina ikizidisha shinikizo kwa taifa hilo la Taiwan. Waziri wa ma mkuu wa Ufaransa Michel Barnier amekiri kuwa hali ya bajeti ni ya kutilia shaka akisema kuwa taarifa zaidi zinahitajika ili kubaini taswira halisi ya fedha za umma nchini Ufaransa. Barnier akisema hali hiyo inahitaji hatua madhubuti.