Wakati mwingine kwa heri kwa sasa. Saa so, 12 na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mint Ijai. Karibu tena kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale utasikia ni pamoja na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan awaonya mabalozi wa nchi za Ulaya wanaowakilisha nchi zao nchini humo dhidi ya kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake kundi la kigaidi la Jenim lenye ufungamano na Al Qaida la kiri kuhusika na shambulio kwenye kituo cha mafunzo ya polisi katika jiji la Bamako nchini Mali, na Urusi kuongeza idadi ya wanajeshi wake kufikia milioni 1.5 kutokana na ongezeko la vitisho katika mipaka ya nchi yake. Karibu tena msikilizaji. Nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan amewaonya mabalozi kutoka nchi za Umoja wa Ulaya wanaowakilisha nchi zao nchini humo kuacha kuingilia mambo ya ndani ya nchi yake, baada ya hivi karibuni kutoa tamko la pamoja kulaani na kutaka uchunguzi wa haraka kufanyika kuhusu kutekwa kwa wanachama wa chama kikuu cha upinzani Chadema na kuuawa kwa mmoja wa viongozi wa upinzani Ali Kabao, ambaye mwili wake ulipatikana jijini Dar es Salaam. Hii ndio ilikuwa kauli yake, Rais Samia. Hatuko hapa kuelekezwa nini cha kufanya ndani ya nchi yetu. Tuna katiba, tuna sheria zetu, tuna miongozo, tuna mila na desturi zetu, zote zinatugaidi nini cha kufanya kwenye nchi yetu. Mambo yanayotokea yanatokea kila nchi, kila nchi mambo haya yanatokea, hayatokei Tanzania peke yake. Ingekuwa natokea Tanzania peke yake ingekuwa kubwa la kushangaza. Na anapotokea sisi hatujawahi kuambia hiyo nchi balozi wetu, wewe hebu waambie hao wafanye. Hatujawahi, tunatumia convention ile ya, ya, ya kidiplomasia ya kimataifa kama tulivyotakiwa tufanye. Sasa wengine wasiwe mafundo wa kutuelekeza nini cha kufanya. Kauli hii imekuja wakati chama cha Chadema kikiandaa maandamano Jumatatu ijayo kushinikiza kuachiwa huru kwa, kwa wanachama wake waliotekwa, maandamano yaliyoharamishwa na polisi. Watetezi wa haki za wanyama wanao, wanatoa wito wanaofia ongezeko la uchinjaji haramu wa punda nchini Kenya kutokana na mahitaji makubwa ya ngozi yao nchini China, inayoaminiwa kutumiwa kutengeneza dawa za kienyeji. Kuna hofu kuwa watu wa kawaida wamekuwa wakila nyama ya punda bila kufahamu, jambo ambalo watetezi hao wanasema linahatarisha afya za binadamu. Daktari Vincent Oloni, afisa mkuu wa afya ya wanyama kutoka shirika la Brook East Africa, anatathmini hatari hiyo akiwa jijini Nairobi. najua nyama iwezi kuwa iko safe because hiyo mnyama amechinjwa kwa msituni. before mnyama yote achinjwe niwa ni mzuri, daktari anaangalia kwanza kama mnyama bado iko hai, ile hali ya afya ya mnyama na hata kichinjwa pia bado daktari anaangalia kama mnyama alikuwa na ugonjwa yoyote, kwa sababu kuna yale magonjwa yanaweza kutoka kwa wanyama na ingie kwa binadamu, zinaitwa zoonotic diseases, kama rabies, kama anthrax. Sasa ndio kwa sababu ni hatari kubwa sana, kama wananchi wanakula nyama yenye imechinjwa kwa msituni, ijakaguliwa na daktari, inaweza kuwa yule mnyama aliyechinjwa alikuwa na magonjwa yenye inaweza ambukiza binadamu, inaweza dhuru afya yako. Daktari Vincent Olo ni afisa mkuu wa afya ya wanyama kutoka shirika la Brooke East Africa alipozungumza na mwandishi wetu Douglas Somariba. Nchini Uganda, naibu waziri mkuu wa kwanza Rebecca Kidaga ambaye pia alihudumu kama mbunge wa wilaya ya Kamuli amedai kuwepo njama ya kumuua. Hata hivyo, hakuweka wazi iwapo suala hilo limeripotiwa kwa polisi. Msemaji wa polisi katika eneo la Busoga kaskazini Michael Kasaja amesema polisi inaweza tu kuzungumzia madai hayo iwapo Kadaga ataandikisha malalamishi rasmi. Mashirika mashiriki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya vyama vilivyoko madarakani vimetofautiana kuhusu namna ya kugawana nyadhifa za kisiasa katika jimbo la Kivu Kusini. Kutoka Bukavu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Wakiwa wenye hasira, wafuasi wa chama tawala cha UDPS walichoma matairi, bendera za chama cha AFDC na hata pia picha za msimamizi wa chama hicho Profesa Modeste Bahati Rukaibo, ambaye pia ni naibu kiongozi wa pili wa baraza la Seneti. Pia wabunge wa chama cha UDPS walikosoa wa gavana wa Kivu Kusini kwamba anapendelea chama chake cha AFDC. Edward Makala ni mwanachama cha UDPS mjini Bukavu. Tunamwomba Bwana Liwali, Liwali arekibishe, tulikuwa tumesikilizana ya ya kwamba kwenye ofisi ya Liwali kutakuwa Wafuasi wa chama cha UNC cha spika wa bunge la Congo Vital Kamere pia walichoma matairi mbele ya ofisi yao, wakisema hatua ya gavana haidumishi mshikamano wa kisiasa na kijamii. Ila msimamizi wa chama hicho hapa Kivu Kusini, mwanasheria Norbert Yaben Taitunda, amekanusha: maadui za UNC zilifika kuchoma moto hapa, alafu nilikuja kuzimisha moto wenyewe, sio watu wa unc. Gavana wa Kivu kusini Professor Jean-Jacques Purusi amekutana na wakuu wa vyama vinavyounga mkono rais Feliks Chisekedi mjini Bukavu na kutoa mwangaza zaidi kuhusu hatua yake hiyo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Chama cha Tigray Peoples Liberation Front TPLF kinachoongozwa na Debretsion Gebre Michael kimetangaza kuwaondoa chamani wanachama wa zamani 16 pamoja na viongozi wa juu wakiwemo Getachew Reda. Katika taarifa iliyotolewa hivi leo, chama hicho kimethibitisha kufanyika kwa mkutano wa kamati kuu mnamo Septemba 15 ambapo maamuzi matatu muhimu yalichukuliwa. RFI Nairobi, 89.9 FM. Kundi la kigaidi la Jamaat Nusrat al-Islam wal al Muslimin Jenim linaloshirikiana na Al Qaida limedai kuhusika na shambulio kwenye kituo cha mafunzo ya polisi katika jiji kuu la Mali, Bamako, huku jeshi likiwaonyesha wavamizi 20 kupitia televisheni ya taifa na kuongeza imewaua wengine. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Kundi hilo linadai kuwa lilitekeleza operesheni maalum kulenga uwanja huo wa ndege wa kijeshi Jumanne alfajiri na kusababisha madhara makubwa ya kibinadamu na kusababisha uharibifu mkubwa wa ndege kadhaa za kijeshi. Hata hivyo, jeshi la Mali limesema hali imerejea kama kawaida baada ya kudhibiti shambulio hilo ambalo sio kawaida kulenga vituo vya maafisa wa usalama kama kambi za jeshi na vituo vya polisi. Aidha, jeshi limesema tukio hilo lilikuwa la kigaidi kutoka kwa wanajihadi kutoka kaskazini mwa nchi hiyo lakini wamedhibitiwa. Katika ma makabiliano makali yaliyowaacha wanajeshi wawili na majeraha. Jiji la Bamako huwa halishuhudii mashambulio ya wanajihadi, lakini tukio la Jumanne asubuhi limewaacha wakazi kwenye mshtuko mkubwa baada ya kuamshwa na milio ya risasi na milipuko ya silaha nzito. Zaidi ya mwaka mmoja tangu mapinduzi ya kijeshi nchini Nija yaliyomwondoa madarakani rais Mohamed Bazoum, jukwaa moja linalojumuisha takriban watu thelathini sasa linataka kiongozi huyo kuachiwa uhuru, huko pia wakilaani kuendelea kuzuiliwa kwake. Nchini Ghana, chama kikuu cha upinzani cha National Demo democratic Congress, NDC, kimefanya maandamano ya nchi nzima kushinikiza tume ya uchaguzi kupitia upya daftari la wapiga kura kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Disemba. Omane Boama, mkurugenzi wa uchaguzi katika chama hicho, aliongoza maandamano hayo mbele ya tume ya uchaguzi jijini Akra. The purpose of this demonstration. Lengo la maandamano haya ya amani ni kuhakikisha kuwa tume ya uchaguzi inasikiliza malalamishi yetu. Tumeona kasoro nyingi sana kwenye daftari la kupigia kura ambazo zinapaswa kufanyiwa marekebisho makubwa ambazo ni pamoja na watu kuhamishwa vituo vya kupiga kura bila kufahamishwa. Hili ni jambo ambalo halikubaliki. Kitu ambacho tunajiuliza, kuna kosa gani kuomba daftari la kupiga kura kupitiwa upya? Chama hicho kinaishtumu pia tume ya uchaguzi kwa kumpendelea mgombea wa chama tawala, makamu wa rais Mahamudu Baumia, kutoka chama cha New Patriotic Party NPP. Ukuaji wa polepole pole wa uchumi wa Senegal na deni linaloongezeka na uwezekano wa kucheleweshwa kwa ufadhili wa shirika la fedha duniani IMF ndio maswala ambayo wachambuzi wanasema huende akagubika matarajio ya uchaguzi wa bunge wa Novemba 17 baada ya hatua ya rais Bassirou Diomaye Faye kulivunja bunge siku ya Alhamisi. Urusi imetangaza kuwa inaongoza inaongeza, kunradhi, idadi ya wanajeshi wake kufikia milioni 1.5 kutokana na ongezeko la vitisho katika mipaka ya nchi yake. Hilari Ngati anaeleza zaidi. Ikulu ya Kremlin imetangaza mpango huo kutokana na mipaka ya maeneo ya magharibi na mashariki kuendelea kushuhudia vitisho kwa sababu ya vita kati yake na Ukraine. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin, amesema kuwa Rais Vladimir Putin ameagiza kuongezeka kwa wanajeshi laki moja na themanini zaidi, ili kufikia idadi ya kikosi cha wanajeshi milioni moja na laki tano, na kuifanya nchi hiyo kuwa ya pili duniani baada ya China kwa kuwa na wanajeshi wengi. Hii ni mara ya tatu kwa Rais Putin kutangaza ongezeko la wanajeshi baada ya kikosi cha nchi yake kuvamia Ukraine kijeshi mwezi Februari mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Aidha, hatua hii inakuja wakati huu wanajeshi wa Urusi wakipambana kuvirudisha nyuma vikosi vya Ukrain katika jimbo la Kusi katika mpaka wake wa mashariki. Wakati hayo yakijiri, wanajeshi wa Urusi wameshambulia miundo mbinu muhimu na kusababisha kukatika kwa umeme kwenye jimbo la Sami kaskazini mashariki mwa Ukrain. Wizara ya elimu ya Palestina imesema kuwa mashambulio ya Israeli katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi yamesababisha vifo vya takriban wanafunzi elfu kumi na moja tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Takwimu zinazotolewa wakati huu kukiwa na juhudi za kumaliza vita vya miezi kumi na moja. Rais wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amewasilisha orodha ya makamishna watakaoongoza tume hiyo kwa miaka mitano ijayo, ambapo waziri mkuu wa zamani wa Estonia Kaja Kallas ametajwa mkuu mpya wa sera za kigeni wa umoja huo. Ursula amesema changamoto kubwa zilizo mbele ya tume hiyo ni pamoja na vita kwenye ukanda wa Gaza na Ukraine. so suala hili la mabadiliko ya tabia nchi linalosababisha ongezeko la joto limeendelea kuwa tatizo kubwa sana na lazima tuendeleze mapambano. Lakini pia suala la usalama, hasa vita nchini Ukraine na ushindani duniani, limeangaliwa sana kwenye uundwaji wa tume hii, na mambo haya yanaendana na muda unaoishi Rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen. Watu wanane wamepoteza maisha na wengine karibu elfu tatu wamejeruhiwa baada ya kulipuka kwa vifaa vya mawasiliano vinavyomilikiwa vinavyo na kundi la Hezbola nchini Lebanon. Mamlaka barani Ulaya zimesema idadi ya watu waliofariki kufuatia dhoruba Boris iliyokumba mataifa ya Jamhuri ya Cheki, Hungary, Poland, Rumania na Slovakia wikendi iliyopita imefikia watu 19, baada ya mtu mmoja zaidi kupatikana nchini Austria. Na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Venezuela katika ripoti yake umesema kuwa serikali ya Venezuela imezindua wimbi la ukandamizaji dhidi ya wa wapinzani na waandamanaji kufuatia kuchaguliwa tena kwa Rais Nicolas Maduro.