Majira ya Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslet Ijai. Karibu tena msikilizaji kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale utakayosikia, majadiliano kati ya Rwanda na DRC huko Rwanda yakosa kuzaa matunda baada ya baadhi ya mapendekezo ya awali kukataliwa. Takriban wafungwa 270 hawafahamiki walipo baada ya kutoroka jela katika mji wa Maiduguri nchini Nigeria, na wagombea wa urais nchini Marekani kurejelea kampeni zao hivi leo wakati kukiwa na hofu kuhusu usalama wao. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Majadiliano kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC huko Luanda yameonekana kutozaa matunda baada ya wajumbe wa DRC kukataa baadhi ya mapendekezo ya awali huku serikali ya Kinshasa ikipinga kuwepo kwa muungano wa waasi wa M23 wakishirikiana na chama chao cha kisiasa cha AFC huko Luanda. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Mawaziri hao wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC walikutana kwa mkutano wao wa nne siku ya Jumamosi na hapo jana Jumapili mjini Luanda chini ya upatanishi wa Angola bila kuafikiana kuhusu baadhi ya mapendekezo yaliyokuwa ametolewa awali na wataalamu wa kijeshi na kijasusi kutoka nchi hizo tatu mnamo Agosti 30 huko Rubavu upande wa Rwanda. Miongoni mwa mapendekezo hayo ambayo tayari yamefutiliwa mbali na DRC, ambayo iliwakilishwa na waziri wa mambo ya nje Therese Wagner ni pamoja na mpango uliokuwa umekubaliwa na pande zote kuhusu namna ya kuwasambaratisha waasi wa FDLR, kubadilishana taarifa za kiintelijensia katika kuimarisha ulinzi wa mipaka ya nchi hizo mbili, na ambayo sasa imekataliwa. DRC pia imekataa kufanya mazungumzo yoyote ya moja kwa moja na waasi wa M23 ambayo inawataja kuwa ni magaidi. Rwanda imekuwa ikiilaumu serikali ya Kinshasa kwa kushirikiana na waasi wa FDLR huku DRC nayo ikiitaka Rwanda kuacha kuwaunga mkono waasi wa M23 na kuitaka kuondoa wanajeshi wake huko Congo, madai ambayo kila upande umekuwa ukiyakanusha. Tukiwa bado nchini DRC, vikao vya mwezi Septemba vya bunge la kitaifa na lile la seneti vimefunguliwa hivi leo baada ya mapumziko ya miezi mitatu. Baadhi mambo ya mambo yanayotarajiwa kuangaziwa na mabunge hayo mawili yakiwa ni pamoja na bajeti ya mwaka 2025 na kuundwa kwa vikundi vya bunge na kamati maalum. Kwingineko nchini humo, mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa za kulinda amani Jean Pierre Lacroix anazuru taifa hilo kwa siku tano, ambapo akiwa jijini Kinshasa atakutana na kufanya mazungumzo na Rais Felix Tshisekedi na Waziri Mkuu Judith Suminwa. Miongoni mwa mambo yanayompeleka nchini DRC ni kuhusu hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo na ratiba ya kuondoka kwa wanajeshi wa kulinda amani MONUSCO na kutathmini mzozo wa DRC na Rwanda. Victoana Mujabi ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa za DRC akiwa jijini Bukavu sidhani kwamba ujio wa Laqurua unaweza ukaleta mm -hmm, afweni kwenye mgogoro uliopo ambao umekisiri kwa muda mrefu, ila sasa, kulingana na kwamba uh, Felix Chisegedi katika mazungumzo yake alikuwa ha, haipi kabisa nafasi mazungumzo ya Angola, licha ya kushinikizwa na wanadiplomasia wengi, sijui kwamba Laurua ataweza kufikia uh, kumshawishi Chisegedi akubali uh, mapashwa ya Paul Kagame wakati utakuwa wamerudi kwenye meza ya mazungumzo hapo Angola. Mtazamo wake Victor na Mujambi, mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa za DRC akiwa mjini Bukavu. Nchini Kenya, kauli rais William Ruto kuwa ameingia kwenye mkataba na serikali ya Ujerumani ambapo wakenya laki mbili na elfu hamsini watapata kazi katika nchi hiyo ya Ulaya kuanzia baadaye mwezi huu imeingiwa na mashaka. Hii ni baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Ujerumani kukanusha kuwepo kwa makubaliano ya namna hiyo katika makubaliano yake na Kenya. Rais Ruto alikuwa katika ziara ya siku tatu nchini Ujerumani wiki iliyopita, na kauli hii ya Ujerumani inawaacha wakenya wengi njia panda. Torostad Alenga ni mchambuzi wa maswala ya utawala bora na siasa. Akiwa jijini Nairobi, anatathmini kinachoshuhudiwa. shughuli nzima ya kuweza kujadili jinsi ambavyo wakenya wanaweza kuingia katika ajira za ujerumani ni shughuli ambayo iko sawa. Makosa tu a madosari ni kwamba wale wasemi wa rais na rais mwenyewe walikosea kwa kusema vitu ambavyo havikujadiliwa pale, na kwa kimsingi, tu labda ingekuwa tu kwa busara wangesema tu ukweli. Ni kwamba uh, Ujerumani inanuia kurahisisha hali ya Wakenya ya kuweza kusafiri kwenda taifa lao iwapo wamepata ajira, na basi serikali ile inaporudi kukosoa taarifa ile, basi inakuwa haipi heshima na taadhima taifa Torostad Alenga ni mchambuzi wa maswala ya utawala bora na siasa akiwa jijini Nairobi. Kwingineko nchini Kenya, serikali imemwondolea walinzi jaji wa mahakama kuu Lawrence Mugambi ambaye wiki iliyopita alimhukumu miezi sita jela kaimu inspekta wa polisi Gilbert Masengeli kwa kuidharau mahakama. Jaji mkuu Martha Koome amelaani hatua hiyo aliyosema ni kuingilia uhuru wa mahakama. Mvutano wa uongozi unatishia kukigawa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF, baada ya kuibuka kwa makundi mawili, moja linaloongozwa na mwenyekiti wa chama Debretsion Gebre Michael, na lingine likiongozwa na rais wa mpito wa jimbo la Tigray, Getachew Reda. Licha ya TPLF kutia saini mkataba wa amani wa Pretoria na serikali kuu ya Addis Ababa na kumaliza vita katika jimbo la Tigray vilivyodumu kwa miaka miwili umeendelea kushuhudiwa mvutano kati ya viongozi wa chama hicho. Lakini nini hatima ya mzozo huu na mkataba wa amani wa Pretoria? Abdul Karim Ateki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Mzozo wa Ethiopia msingi wake ni zaidi ukabila na Tigray, kwa kweli uh, wao wanataka wana sana kuwa na mamlaka zaidi katika eneo lao la asili na vile vile wana, wanaona wao wanaweza kujitawala wenyewe E, nia zaidi ni kutaka tu kujitenga, hata kama katiba litabadilishwa. Hilo la la Ethiopia, katiba yao kama itabadili, watabadili labda kupeleka nguvu zaidi kwenye majimbo kuliko kuweka nguvu zaidi katika serikali kuu, yani central government pale hadisababa Abdul Karim Ateki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nchini Sudan, idadi ya visa vya watu kuharisha katika eneo la Khartum Bahri linalodhibitiwa na wapiganaji wa RSF imevuka elfu nne, vyanzo vya dharura katika eneo hilo vikisema hali ya kiafya imeendelea kuwa mbaya kutokana na ukosefu wa vifaa vya upimaji na hospitali nyingi katika eneo hilo kufungwa. Siha Njema, yote kuhusu afya yako. Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1 na dakika 46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza. RFI Serikali ya Nigeria inasema wafungwa mia mbili sabini hawafahamiki walipo baada ya kutoroka jela katika mji wa Maiduguri ulioshuhudia mafuriko makubwa na kuharibu miundo mbinu likiwemo gereza hilo. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Hata hivyo maafisa wa magereza wamesema wafungwa saba wamerejea jela baada ya kutoroka wiki iliyopita. Hii ndiyo mara ya kwanza kwa serikali nchini Nigeria kukiri kutoroka kwa wafungwa baada ya mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha, kuangusha kuta za jela ambayo wafungwa hao wamekuwa wakizuiliwa. Mafuriko hayo makubwa yamesababisha maafa ya watu 30 katika mji huo unaopatikana katika jimbo la Borno na kuacha maelfu bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji. Aidha, kuvunjika kwa kingo za bwawa la Alau kulisababisha wanyama wakali kama vile nyoka kusombwa na maji hadi katika makazi ya watu baada ya mafuriko kuharibu mbuga ya wanyama inayomilikiwa na serikali. Rais Bola Tinubu siku ya Jumatatu ametembelea mji wa Maiduguri na kujionea madhara makubwa yaliyosababishwa na mafuriko hayo makubwa. Kwingineko nchini humo, kiwanda cha kusafisha mafuta kinachomilikiwa na bilionea Aliko Dangote kimeanza kusafirisha petroli nchini humo katika hatua inayotazamwa kuwa muhimu katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa mafuta ambao hushuhudiwa mara kwa mara katika taifa hilo lenye utajiri wa mafuta. Nchi za Mali, Burkina Faso na Niger zinazoongozwa na jeshi hivi karibuni zitazindua rasmi pasi zao za kusafiria kusafi, za kielektroniki, wakati huu mataifa hayo yakionekana kuendelea kuimarisha zaidi muungano wao mpya baada ya kujiondoa kwenye eh, ECOWAS. Msikilizaji, ripoti zinaeleza kuwa katika eneo la zima la Sahel na ziwa Chad, mafuriko makubwa yameendelea kuzorotesha hali ya kibinadamu hasa katika nchi za Cameroon, Mali na Niger, ambapo sasa mashirika ya misaada yametoa wito wa msaada wa kimataifa kushughulikia hali hiyo. RFI. Nchini Marekani, wagombea wa kinyang'anyiro cha urais wanarejelea kampeni zao hivi leo, wakati huo maswali yakiibuka kuhusu usalama wa wagombea akiwemo makamu wa rais Kamala Harris wa chama cha Democratic. Hii ni baada ya jaribio lingine la kumuua rais wa zamani Donald Trump ambaye pia ni mgombea wa chama cha Republican. Mwanaume aliyetambuliwa kwa jina la Ryan Wesley mwenye umri wa miaka 58 alikamatwa akiwa amejihami kwa silaha katika lango la uwanja wa mchezo wa gofu jijini Florida unaomilikiwa na Trump. Rafael Baros, afisa wa usalama wa taifa, amesema Trump yuko salama. Uh, Rais wa zamani Donald Trump yupo salama na hakujeruhiwa kutokana na tukio lililotokea Jumamosi mchana karibu kabisa na uwanja wa mchezo wa gofu. Maafisa usalama wa taifa walimfyatulia risasi mtu aliyekuwa amejihami kwa silaha aliyekuwa karibu sana na eneo hilo la mchezo huo wa gofu, na tahadhari kubwa imeendelea kuchukuliwa. Tumeendelea kuwa macho kwa sababu tunaishi kwenye nyakati hatari, so um, Rafael Baros, afisa wa usalama wa taifa nchini Marekani. Madaktari na waokoaji kwenye ukanda wa Gaza wanasema mashambulio ya jeshi la Israeli yaliyolenga makazi ya watu yamesababisha vifo vya watu kumi na wanane. Florence Kiuba anaeleza zaidi. Mapigano mazito yameshuhudiwa siku ya Jumatatu kwenye ukanda wa Gaza baada ya wanajeshi wa Israel kuvamia kambi ya wakimbizi ya Nuseirat. Miongoni mwa watu walioponea wamesema walishambuliwa hata bila ya kupewa taarifa na wengi waliopoteza maisha na kujeruhiwa walikuwa wamelala na wapendwa wao waliporushiwa mabomu tangu kuanza kwa vita dhidi ya Hamas Oktoba tarehe 7 mwezi uliopita, mashambulio ya Israel kwenye ukanda wa Gaza yamesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu arobaini na moja kwa mujibu wa takwimu zinazotolewa na wizara ya afya kwenye ukanda huo. Katika hatua nyingine, tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi inasema kampeni ya kutoa chanjo ya polio kwa watoto imefikia asilimia tisini. Waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant ameambia Marekani kuwa muda unakwisha wa kusitisha mapigano na wapiganaji wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran katika mpaka wa nchini Lebanon na kwamba uwezekano wa kuwepo mfumo uliokubaliwa unadidimia kutokana na kundi hilo kuendelea kujihusisha na kundi la Hamas. Na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer amekutana kwa mazungumzo na mwenzake wa Italia Giorgia Meloni jijini Rome ambapo mazungumzo yao yalijikita katika namna ya kushughulikia swala la uhamiaji haramu.