Afrika mashariki ni saa 12, na nusu wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corriere tuliyokuandalia awamu ya pili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanza kutoa chanjo ya mpox kuanzia tarehe mbili Oktoba, wiki moja mapema. Marekani kutangaza uungwaji mkono kwa mataifa mawili ya Afrika kupewa uwakilishi wa kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Na jeshi la Israel la waua wafanyikazi sita wa tume ya Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa Gaza. Hujambo na karibu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaanza kutoa chanjo ya mpox kuanzia tarehe mbili Oktoba, wiki moja mapema, kinyume na ilivyokuwa imeratibiwa. Hilari Ngati anaeleza zaidi. Hatua hii inakuja baada ya DRC iliyo na maambukizi makubwa a mpox kuanza kupokea chanjo wiki iliyopita kutoka barani Ulaya. Awali, maafisa wa afya walikuwa wamepanga kuanza kutoa chanjo hiyo kuanzia tarehe 8 mwezi Oktoba, lakini mabadiliko yamefanyika ambapo kampeni hiyo inatarajiwa kuchukua siku kumi. Watakaopewa kipaumbele ni watu wazima wakiwemo wahudumu wa afya, askari wa mbuga za wanyama na watu wanaojiuza katika mikoa wa sita ya nchi hiyo iliyoathiriwa zaidi. Siku ya Jumanne, chanjo zaidi ya elfu hamsini ziliwasili jijini Kinshasa kutokea Marekani kusaidia kufanikisha kampeni hiyo, na mpaka sasa nchi hiyo ina chanjo laki mbili elfu sitini na tano huku Japan nayo na ikiahidi dozi za chanjo milioni tatu nukta tano zitakazotolewa kwa watoto. Tangu kuanza kwa mwaka huu, watu zaidi ya elfu 19 wameambukizwa mpox huku wengine 650 wakipoteza maisha, kwa mujibu wa wizara ya afya nchini DRC. Tukisalia DRC, mashariki mwa nchi hiyo, mamia wakimbizi waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali wameandamana mjini Goma wakitaka kurudishwa makwao na serikali. Wanasema maisha ya kambini yamekuwa magumu, kwa sababu wanakosa mahitaji muhimu kama chakula. Chube Ngorombi alishuhudia maandamano haya. Haya ni malalamiko ya watu waliohamishwa kutoka eneo la Mugunga kampini, magharibi mwa muji wa Goma, Kivu Kaskazini. Hao waliandamana pia kutai msaada wa kuishi kutoka kwa serikali. Hapa se tuko nje juu ya kutunga sekurite ya mwingine yetu, mwi wapate gisi ya kutusaidia tunaumba amani, kusa tupate gisi ya kurudia mali yetu venyee kumeacha juu tulishamaliza kiseka sana. Watu hao waliohamishwa wanaitaka pia serikali kuwarejesha katika vijiji vyao kufuatia matatizo kadhaa yanayowakabili kambini. Hadi sasa serikali haijazungumza, lakini polisi wa kitaifa wa Kongo waliowekwa katika eneo hili la Mugunga walituliza hali ya wasiwasi na kuwazuia waandamanaji. Huko watetezi wa haki za binadamu Ememu Kanta akiwa mmoja wao, naye amesema: ni kusema, tunaomba jeshi yetu iweze kuwa vigila na tunajulisha vilevile guvenema kama watu wanateseka sana ndani ya zone ambayo mventura na kontrole ni mauaji maporte dispari, tunaomba sana guvenema yetu iweze kuona jinsi ya kumaliza vita. Kumaliza vita ni kupigana. Hii ni mara ya pili mwaka huu kwa watu hawa waliokimbia makazi yao kujitokeza wakiandamana kudai usaidizi zaidi. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC imeahirisha kesi dhidi ya kiongozi wa kundi la Lord's Resistance Army, Joseph Kony, ambaye amekuwa akitafutwa tangu mwaka elfu mbili na tano kwa makosa ya uhalifu wa kivita. ICC imesema tarehe mpya itatangazwa ili kuanza kwa kesi hiyo ambayo ilikuwa imepangwa kuanza mwezi Oktoba. Nchini Sudan Kusini watu milioni saba hawana vyoo kwa mujibu wa serikali, na wanalazimika kujisaidia katika maeneo yenye uwazi, hali ambayo inahatarisha afya zao kutokana na uwezekano mkubwa wa kuambukizwa magonjwa ya kuharisha. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini James Shimanyula anaeleza zaidi. Halima Naboi, mkazi wa jimbo la Unity, ni miongoni mwa raia wa nchi hiyo ambao hawana vyoo. Anaeleza ni kwa nini anamaliza haja zake kwenye misitu na maeneo yenye chemichemi chemi ya maji to... tunakwenda haja kubwa kila mahali kwenye maeneo yaliyo wazi. Tumekuwa tukibeba kinyesi na kuitupa tu ovyo. Watu wana mazoea ya kwenda vichakani wakipatwa na haja kubwa kuna wakati ambao tunatumia jembe kuchimba mashimo na kuyatumia kufunika kinyesi. Alex Lorraine, baba wa watoto tisa, lakini pia kiongozi wa kijiji chake katika jimbo hilo la Unity, anaeleza hatua wanazopiga kupambana na changamoto hiyo kwa sasa tuna vyuo katika kijiji chetu kabla ya hapo tulikuwa tunakwenda uh, katika sehemu ya wazi uh, ugonjwa wa kipindupindu ulikuwa umeenea sana nzi walikuwa wanabeba kinyesi na kwenda kukiacha uh, kwenye vyombo vinavyotumika nyumbani na hivyo kusababisha watoto kuumwa waziri wa maji nchini sudani kusini paul mai deng anaeleza kinachofanywa na serikali kukabiliana na tatizo hilo Asilimia 39 ya watu wetu wanapata maji safi ya kunywa na asilimia kumi na nne ya watu hao wakiwa na vyoo, lakini asilimia inayobaki kamwe hawana vyoo. Serikali lazima iwe na pesa kuhakikisha kuwa kuna maji safi ya kunywa na matumizi mengine. Mara tu ukiwa na maji safi, suala la matumizi ya vyoo litashughulikiwa li Address. Shirika la World Vision tangu mwaka 2019 limejenga vyoo karibu elfu nane katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Katika taarifa nyingine, Sudan Kusini imesisitiza umuhimu wa mazungumzo ya amani ili kumaliza mzozo wa nchi jirani ya Sudan ikisema mzozo huo unahusu ukanda wote. Tupate kwenye facebook.com/rfisw Mjumbe wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield anatarajiwa kutangaza kuwa nchi yake inaunga mkono mataifa ya Afrika kupata viti viwili vya kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini hazitakuwa na kura za veto au turufu. Kwa mujibu wa pendekezo la Marekani, nafasi moja itaendea mataifa madogo madogo yaliyo visiwani kwa mzunguko. Pendekezo la Marekani linapaswa kuunga mkono na tuluthi mbili ya wajumbe mia moja tisini na tatu wa umoja wa Mataifa. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumzia vipi pendekezo hili la Marekani? Amduni Masel anathathmini akiwa jijini Mwanza. Marekani anafanya mageuzi kwenye umoja wa mataifa kama nani? Unajua vitu mingine vinakatia tamaa, ndo maana hata umoja wa mataifa umepotea sifa ya kuaminika na mataifa mengi duniani. Umoja wa mataifa si, si mali ya taifa lolote. Mataifa makubwa yamebinafsisha umoja wa mataifa na kufanya mali yao binafsi katika kumiliki maamuzi mbalimbali. Kwa mi nafikiri kwamba bado kuna kasoro kubwa, pamoja na kwamba Afrika choka imenufaika angalau kwa, kwa kuwemo tu e, mahala ambako haiwezi kupiga kura, lakini pamoja na hayo lazima kuwe na jambo hili ni hisani au jambo hili ni haki? Maana haki na hisani ni vitu vili tofauti. Kwa hiyo katika hili unaweza ukaona kiasi gani kwamba bado Afrika inadharauliwa sana, tena kupita kiasi. Ni mtazamo wake Hamduni Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Idara ya haki nchini Mali imeamuru kuachiwa kwa ufungwa kumi na mmoja wa kisiasa kutoka vuguvugu la March 31 declaration waliokamatwa mwezi Juni baada ya kukusanyika katika makazi ya binafsi kinyume cha sheria ya nchi hiyo iliyopiga marufuku shughuli za kisiasa. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye huenda akalazimika kuvunjilia mbali bunge na kuagiza uchaguzi wa ubunge wa mapema baada ya kushindwa kudhibiti upande wa upinzani ambao una idadi kubwa ya wabunge katika bunge hilo. Rais wa Guinea Bissau Umaro Sisoko Embalo ametangaza kuwa hatowania tena uongozi wa nchi hiyo wakati wa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Novemba. George Ajowi na maelezo zaidi. Tangazo hili la rais Embalo mwenye umri wa miaka 51 limekuja kama mshangao kwa wananchi wa taifa hilo lenye watu milioni mbili, huku ikiojiwa kuwa hatua hiyo huenda ikaleta wasiwasi wa wasi kisiasa nchini humo. Embalo alichaguliwa Januari mwaka 2020 na kumrithi Jose Mario Vaz huku akimshinda mpinzani wake Domingos Simoes Pereira kwa asilimia 54 ya kura. Wakati huo jenerali huyo wa zamani, kabla ya kuwa rais, aliwahi kuhudumu kama waziri mkuu na kuchukua uongozi wa nchi hiyo ambayo imekuwa ikikabiliwa na mivutano ya kisiasa tangu ilipopata uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1974. Wakati uongozi wa rais Embalo kumekuwa na majaribio mawili ya kumwondoa madarakani, mara ya mwisho ikiwa ni Disemba mwaka 2022. Kwa mfumo wa kisiasa nchini humo, muungano wa kisiasa wenye wingi wa viti huunda serikali, lakini rais ana mamlaka ya kuivunja. Tume ya Umoja wa Mataifa inayowashughulikia wakimbizi wa Kipalestina inasema wafanyikazi wake sita wameuawa baada ya kushambuliwa na ndege za kivita za Israel zilizolenga shule katikati ya ukanda wa Gaza. Jupiter Mayaka anaeleza. Jeshi la Israeli limethibitisha kutekeleza shambulio hilo lililolenga wapiganaji wa Hamas waliokuwa wamejificha kwenye shule hiyo na hatua zote zimechukuliwa kuwalinda raia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani kuuawa kwa wafanyakazi wa tume hiyo ya wakimbizi akisema kinachoendelea Gaza hakikubaliki. Mbali na wafanyakazi hao wa Umoja wa Mataifa, idadi ya watu waliopoteza maisha kwenye shambulio hilo la shule inayoitwa Al Jauni kwenye kambi ya wakimbizi ya Nuseirat ni kumi na wanane. Ujerumani nayo imelaani mauaji ya wafanyakazi hao wa Umoja wa Mataifa na kutoa wito kwa Israeli kuwalinda wafanyakazi wa umoja huo pamoja na wafanyakazi wanaotoa misaada ya kibinadamu, kauli ambayo pia imesisitizwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken. Shirika la afya duniani limesema lina imani kuwa limeafikia lengo lake katika kampeni ya chanjo ya polio eneo la Gaza kwa kuwafikia asilimia tisini ya watoto chini ya umri wa miaka kumi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amezuru Poland kuendeleza mazungumzo namna ya kuisaidia Ukrain kwenye vita dhidi ya Urusi. Blinken ambaye ametokea jijini Kiev amesema Poland ambayo ni mshirika wa karibu wa Marekani ni nchi muhimu katika harakati za kuisaidia Yeah, ushirikiano huu tulio nao wa kuisaidia Ukraine kupambana na uvamizi wa Urusi ni muhimu sana kwetu sote. Uhusiano wetu umeimarika zaidi hasa kwenye masuala ya usalama na umeendelea kuwa imara sana. Poland inatumia asilimia nne ya pato lake la taifa kuimarisha hali ya usalama katika nchi yake kama inavyotakiwa na nchi wanachama wa NATO ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Chama tawala nchini Japan, Liberal Democratic Party, kimewataja wagombea tisa ambao watakuwa wanapambana kumrithi waziri mkuu Fumio Kishida katika uchaguzi wa Septemba tarehe 27, baada ya hatamu yake kukumbwa na shutuma za ufisadi. Korea Kaskazini imerusha makombora ya masafa mafupi katika bahari upande wa Korea Kusini.