Sauti za Dunia, saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier. Yaliyomo awamu ya pili. Mgomo wa wafanyikazi wa viwanja vya ndege nchini Kenya huasitishwa baada ya saa kadhaa za kutatizika shughuli za usafiri wa ndege. Mafuriko kwenye mji wa Maiduguri nchini Nigeria huathiri wa watu zaidi ya milioni moja. Ugombea a urais nchini Marekani, Kamala Harris na Donald Trump wachuana vikali kwenye mdahalo wa televisheni. Karibu kwa awamu ya pili ya matangazo ya jioni. Tuanzie nchini Kenya ambapo mgomo wa wafanyikazi wa viwanja vya ndege kupinga mpango wa serikali kuingia kwenye mkataba na kampuni ya Adani kutoka nchi ya India kuboresha na kusimamia shughuli za uwanja huo kwa miaka 30 ambao umetatiza safari za ndege kwa muda umesitishwa jioni hii baada ya mazungumzo ya saa kadhaa kati ya serikali, vyama vya wafanyikazi Kotu na chama cha wafanyika wa viwanja vya ndege na pande zote kukubaliana kuendelea na mazungumzo zaidi kuhusu mkataba huo. Francis Otuli ni katibu mkuu wa muungano wa chama cha wafanyikazi nchini humo, anaeleza kilichoibuliwa kwenye mazungumzo haya. Hakuna mtu yeyote atamwambia ya, ata ya kwamba Adan na serikali wamesha kubaliana kabla kuja kuwa na concurrence na chama na wafanyikazi Sio, ilikuwa kazi mzuri. Yes. Mmeridhika? Yes. Mungu awe na nyinyi. Na tunawaomba wale ambao wana kazi ya kufanya saa hii, ambao wangeliendelea na kazi zao, mrudi kasini, pahali penu pa kazi haraka iwezekanavyo. Okay. Na pia tunawashukuru kwa kusimama kidete. Kama mungelisimama hivi, labda tungelikuwa na hii agreement. Baada ya makubaliano haya, katibu mkuu wa wafanyikazi wa viwanja vya ndege Moses Ndiema amekuwa na kauli hii kwa wafanyikazi wenzake. Programu ya kurudi kazi, labda kuna wale wanahitajika kuwa kazi. Sahizi hamko kwa uniform, tunaomba kaa management lazima iwafasilitate. Kama ni wale wanata, wanataka kwenda nyumbani, uende uoge Ukuje kazi sina, sawa sawa, yes. Sababu tumekuwa hapa tangu juzi sisi, hata mimi sijaoga. Kama hii airport ingekuwa mzuri tungekuwa na maji warm ya kuoga, tungekuwa na hoteli, mungepelekwa mkule, lakini aizuru wanyonge sisi, tutaishi hivyo namna hiyo, si ndio? Kwa hivyo nobody should harass you, mtu asikwambie kimbia kazi sisi, nimesema wazi. Katibu mkuu wa wafanyikazi wa viwanja vya ndege nchini Kenya Moses Ndiema. Wizara ya Fedha nchini Uganda imesema itatoa leseni mpya ya uchimbaji mafuta mwaka ujao kusaidia kuongeza uwekezaji katika sekta hiyo na pia kuimarisha uchumi wake. Kule DRC, mashariki mwa nchi hiyo, miili ya watu ishirini wanaodaiwa kuuawa na waasi wa ADF imegundulika leo katika kijiji cha Bianga mkoani Turi, umbali wa kilomita 120 kutoka mjini Beni. Ripoti zinasema watu hao walitekwa Jumapili iliyopita na waasi hao waliokuwa wamejihami kwa silaha. Musa Arambinoi ni kiongozi wa serikali kutoka eneo la Babila Bakaiko wilayani Mambasa population yote inakimbia, kwani di mauaji nazidi na bakiangali tu napatikana ndani ya eneo na tuyue kama pozisiu ya boko namuna gani. Ni ADF ilikuwa maeneo ya Lianga, makumbukumbu na mabilima jo kwenye maiti ya watu ilivumbulikana, hatu yayoa nombre fiki alikatwa na mpanga kuchinjwa watu wote wanakimbia, kwenye hukunasikia ADF popilasio kunaweza kuzopoa tu kukukimbia. Jo batu mingi bashatoka mapo. Hakuna tena watu kwa mashamba. Mauaji ya, ya wananchi katika mkoa wa Ituri yameendelea kushuhudiwa licha ya kuwepo kwa operesheni ya Shujaa kati ya wanajeshi wa Uganda na DRC kwa miaka kadhaa sasa. Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imepokea dozi elfu hamsini kutoka Marekani za chanjo ya mpox siku chache baada ya kupokea dozi laki mbili ambazo zilitolewa na umoja wa, ul na umoja wa Ulaya. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir amesisitiza haja ya umoja katika taifa hilo, wakati huu nchi hiyo inapokabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na madeni makubwa, mfumuko wa bei za bidhaa na ukosefu wa uhakika kuelekea uchaguzi wa Disemba. RFI Goma 98 FM. Kumbuka, ukiwa jijini Nairobi unatupata mubashara kupitia 89.9. Ukiwa Mombasa ni 105.5. Nchini Nigeria, mafuriko makubwa yaliyotokea wiki hii katika mji wa Maiduguri kaskazini mwa nchi hiyo baada ya bwawa la Alau kuvunja kingo zake kutokana na mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha kwa sasa, yamewathiri watu zaidi ya milioni moja, kwa mujibu wa maofisa wa serikali. Mpaka sasa haijawekwa wazi watu waliopoteza maisha katika janga hilo, ambalo pia limeharibu gereza na kusababisha wafungwa wa kutoroka, kama anavyoeleza Malam Madu Aji, mkaazi wa Maiduguri. Maji haya ni janga kubwa sana. Gereza limeharibiwa vibaya na maji haya mafuriko na baadhi ya wafungwa wametoroka. Miongoni mwao ni wezi na wahuni. ni karibu watu mia mbili hivi wametoroka. Hii inamaanisha kwamba uhalifu utaongezeka sana hapa mjini Madu. Uh, Abubakar mkaazi mwingine anahofia kuwa kujaa kwa maji katika mji huo kunahatarisha maisha ya wakazi, kwa sababu wanahofia kushambuliwa na wanyama wakali. Mafuriko haya yameathiri makazi ya watu pamoja na majengo ya serikali na maeneo mengine. Wanyama wakali wametoroka na sasa serikali inapaswa kufanya kila kinachowezekana ili kuzitafuta, kwa sababu ni hatari kwa jamii. Bwawa hilo lililovunja kingo zake pia miaka thelathini iliyopita na kusababisha maelfu ya watu kuyakimbia makazi yao pia kwenye jimbo hilo la Borno. Nchini Mali hali ya wasiwasi inaendelea kushuhudiwa miongoni mwa mahakimu baada ya serikali kuchapisha masharti mapya yanayosimamia masharti, ambayo yataeleza haki zao, mfumo wa kuteuliwa na kutumbuliwa au kustaafu, masharti ambayo wanahisi inaingilia uhuru wao. Mahakama ya rufaa nchini Tunisia imemhukumu wakili na mwanahabari maarufu nchini humo wa miezi minane jela kwa kosa la kumkosoa rais Kais Saied. Jupiter Mayaka anaeleza zaidi. Sonia Damani mwenye umri wa miaka 56 alikamatwa mwezi Mei polisi walipovamia ofisi zake baada ya kumkosoa rais Said namna anavyoshughulikia swala la wahamiaji wanaopitia nchi hiyo wanaotaka kufika Ulaya, ukosoaji aliyoutoa kupitia kipindi cha televisheni. Wakili wake Pierre Francois Feltes amesema mteja wake amepewa adhabu hiyo bila ya mawakili wake kuhusishwa na hata kupewa fursa ya kumtetea. Hata hivyo, amesema kuwa atawasilisha malalamishi kwenye jopo maalum la Umoja wa Mataifa kulalamikia namna mteja wake alivyozuiwa na kupewa adhabu hiyo. Tangu kuchaguliwa kwake mwaka elfu mbili na kumi na tisa rais Said amekuwa akiongoza taifa hilo la Afrika Kaskazini kwa mkono wa chuma na kuwafunga wapinzani wake na wanahabari. Tunisia inapoelekea kwenye uchaguzi wa urais tarehe sita mwezi Oktoba, mmoja wa wapinzani wakuu wa rais Said, Ayachi Zamal, amezuiwa jela. Kule Algeria, jengo la kihistoria la Kasba lililo chini ya usimamizi wa UNESCO limeanguka na kumuua mwanamke mmoja na kuwajeruhi wanafamilia wake watatu, imethibitisha kitengo cha huduma za dharura. Serikali ya muungano nchini Afrika Kusini inatishiwa na mswada wa elimu ambao unatazamiwa kusainiwa kuwa sheria na Rais Rel Ramafosa wiki hii, mswada ambao chama tanzo kikubwa cha DA kinasema kitaleta mageuzi muhimu ambayo yatampa serikali useme mkubwa kuhusu usajili wa wanafunzi katika shule mbalimbali, mbali matumizi ya lugha na kugusa swala nyeti la utanga wa makabila RFI. Kumbuka matangazo haya na kufikia pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Utuandikie chochote kuhusu matangazo haya. wagombea wa kinyang'anyiro cha urais mwezi Novemba nchini Marekani makamu wa rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump, baada ya kuchuana vikali kwenye mdahalo wa televisheni, wanarejea tena kwenye kampeni, kuendelea kuwashawishi wapiga kura kuwaunga mkono na kuwapigia kura baada ya mdahalo huo ulioandaliwa na televisheni ya ABC, kila mmoja alisema alishinda, lakini wachambuzi wa siasa za Marekani waliutazama vipi mdahalo kati ya wawili hao? Profesa masharia Munene alifuatilia mdahalo huo akiwa jijini Nairobi. Jana Kamala Haris aliweza kujikinga na kuonekana ana uwezo wa kuendelea. Ukiangalia hivi kidogo, inaonekana kama, kama ni kusema nani alikuwa mbele kidogo la, labda Kamala alikuwa mbele kidogo hata kama Haris alianza kumshambulia Donald Trump mara ya kwanza tu hivi. Sazi wote walikuwa wanaonekana wanaondoka kutoka swali, alafu ndio ili waweze mtu aweze kushambulia mwenzake hivi. Sidhani watabadilisha wengi, ikiwa kunao wachache, ambao labda, ikiwa walikuwa na wasiwasi fulani, watapunguza huo wasiwasi na kumpigia mgombea mmoja na wale watu ambao walikuwa hawajaamua, maana kuna wale watu ambao labda hawajaamua, wengi wao wa, watashawishiwa na Kamala Harris waanguke pande yake badala ya bara ya upande wa Donald Trump. Hata hivyo mgombea Donald Trump akizungumza baada ya mdahalo huo anasema mdahalo huo ulisheni upendeleo dhidi yake, ingawaje hajaweka wazi ushahidi wake kuthibitisha madai hayo. Mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani na Uingereza waliozuru jijini Kiev hivi leo wamesema nchi zao zitaendelea kuiunga mkono Ukraine hadi pale itakapopata ushindi dhidi ya Urusi. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Antony Blinken na David Lammy kwa pamoja wametembelea Ukraine katika ziara ya kipekee na kukutana na mwenyeji wao na kumhakikishia kuwa Marekani na Uingereza hazitoiacha Ukraine. Wakiwa jijini Kiev, wanadiplomasia hao wawili wamesisitiza kuwa Ukrain itaendelea kupata msaada wa kijeshi, kiuchumi na kidiplomasia ili kushinda uvamizi wa Urusi. Baada ya ziara hiyo, Blinken amesema kutembelea Ukrain yeye pamoja na mwenzake Lami kunaonyesha kuwa mataifa hayo mawili yanataka Ukrain ishinde vita hivyo. Wakati huo huo Iran imeapa kujibu vitisho vya mataifa, mataifa ya magharibi kuiwekea Tehran vikwazo baada ya kuibuka tuhuma kuwa ilikuwa inasafirisha makombora yake kwenda Urusi kuisaidia katika vita na Ukraine. Wapalestina watano wamewawa katika shambulizi la anga lililotekeleza Israel katika ukingo wa magharibi, imesema wizara ya afya upande wa Palestina. Waziri mkuu mpya wa Ufaransa Michel Barnier amesema anapanga kutangaza serikali mpya wiki ijayo, akisema kuwa mchakato huo utazingatia maswala mengi na atawasikiliza watu wote kutoka pande zote za kisiasa.