Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Coril. Yaliyomo awamu ya pili. Aliyekuwa mpenzi wa mwanariadha Uganda Rebeka Cheptege aliyefariki hivi karibuni aga dunia akipokea matibabu nchini Kenya. Jibuti yasema iko tayari kutoa sehemu ya bandari yake kwa Ethiopia ili kumaliza mvutano na Somalia. Maelfu ya wakazi wa Borno nchini Nigeria wahamishwa katika makazi yao kufuatia mafuriko. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na mwenzake wa Uingereza kuzuru Ukraine kwa pamoja wiki hii. Hujambo na karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mohammed Ali Yusuf amesema nchi yake iko tayari kugawana bandari yake ya Tajura na Ethiopia ili kumaliza mvutano kati yake na Somalia. Hatua hii ya Jibuti inakuja baada ya mwezi Januari mwaka huu Ethiopia kuingia kwenye mkataba na jimbo linalojitegemea la Somaliland ili kutumia sehemu ya bandari ya bahari Hindi, hatua ambayo imekasirisha serikali kuu jijini Mogadishu. Abdulahi Borio ni mchambuzi wa siasa za eneo la pembe ya Afrika. Anatathmini hatua hii ya Jibuti akiwa Washington, Marekani. iwapo nchi ya Jibuti na nchi ya Ethiopia wataweza kufanya mwafaka, italeta hiyo joto chini, lakini kimsingi ni kwamba ikae ikieleweka kwamba nchi ya Ethiopia hoja yao ya kutaka kuwa na bandari siyo tu suala la kibiashara, bali pia ni suala la kijeshi. Na sasa iwapo nchi ya Jibuti itasema wataishughulikia kwa pamoja, sidani hilo hoja litaweza kuafikiwa, itapunguza kwa kiasi, lakini katika kutatua hali hii kwa muda mrefu, sidani itakuwa ni mwarobaini wa kutosha. Jibuti inatoa pendekezo hili siku chache baada ya Ethiopia kuionya Somalia kuwa kutojaribu kutishia usalama wa nchi yake baada ya kuingia kutia saini mkataba wa ushirikiano wa kiusalama na nchi ya Misri. Sudan Kusini imedhibiti usafirishaji wa mafuta kwenda nchi jirani ya Sudan baada ya mashauriano na utawala kijeshi nchini humo, ingawaje sababu kamili ya hatua hiyo haijawekwa bayana. Mwanaume aliyemshambulia mwanariadha wa Uganda Rebecca Cheptegei kwa kumwagia petroli na baadaye kusababisha kifo chake wiki iliyopita, naye amefariki dunia. Hillary Ngati anaeleza zaidi. Dickson ndiye Marangach alifariki dunia jana usiku, kwa mujibu wa ripoti kutoka katika hospitali ya ya rufaa ya Moi jijini Eldoret, alikokuwa anapata matibabu baada ya kupata majeraha ya moto alipomshambulia mpenzi wake, baada ya kumshambulia mpenzi wake Rebecca Chiptegay, aliyepata majeraha makubwa ya asilimia 80, baada ya kile polisi walisema ni mzozo wa kifamilia. Naye pia alilazwa hospitalini baada ya mwili wake kupata majeraha ya asilimia 30 wakati Rebecca alishiriki mbio ndefu za marathon wakati wa michezo ya Olimpiki iliyofanyika kule Paris, kati ya mwezi Julai na Agosti, akitarajiwa kuzikwa siku ya Jumamosi mashariki mwa Uganda. Matukio ya mashambulio dhidi ya wanawake kutoka kwa wapenzi wao yanaripotiwa kuongezeka nchini Kenya kwa mujibu wa ripoti ya shirika la taifa la takwimu, na kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa matukio 725 yaliripotiwa ya nchini humo Tukisalia nchini Kenya, mahakama kuu imesitisha mpango wa serikali kutekeleza mkataba na kampuni ya India ya Adani kusimamia shughuli zote za uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kwa miaka 30, mahakama ikisema hadi pale itakapotoa mtazamo wake kuhusu ombi lililowasilishwa na chama cha mawakili nchini na shirika la haki za binadamu. Kule DRC mwili wa mwanaharakati wa kisiasa umepatikana karibu na ofisi za chama cha Iside, amethibitisha kiongozi wa upinzani Martin Fayulu na wanafamilia wa mwanaharakati huyo. Watu 76 wakiwemo vijana karibu 40 wa, wa Imbonorekure, kitengo cha vijana katika chama tawala, wamekamatwa ndani ya miezi minane iliyopita, wakijaribu kuvuka mipaka kwenda nchi ya Rwanda, imesema ripoti za utawala katika maeneo ya mpakani RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Matangazo haya yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa Facebook na pia kwenye tovuti yetu. Nchini Senegal, jeshi la wanamaji linasema limezuia mitumbwi miwili mikubwa iliyokuwa imebeba zaidi ya wahamiaji haramu zaidi ya mia na ishirini, siku moja baada ya boti kuzama katika pwani ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kusababisha vifo vya watu ishirini na sita. Douglas Mariba anaeleza Watoto 20 walikuwa miongoni mwa wahamiaji hao 421 waliochukuliwa na maafisa hao wa jeshi la wanamaji, lakini uraia wao haukufahamika mara moja. Aidha, jeshi hilo la wanamaji limesema Jumapili iliyopita meli nyingine inayoaminika kubeba wahamiaji haramu ilizama katika pwani ya mji wa magharibi wa Mbur, takriban watu 9 walikufa na wengine kutoweka. Pwani ya Senegal ni mojawapo ya sehemu kuu za kuondoka kwa maelfu ya wahamiaji ambao wanaelekea Ulaya. Tangu mwaka huu kwanza, zaidi ya wahamiaji elfu 22 tayari wametua katika visiwa vya Kanari nchini uhi Uhispania, zaidi ya mara mbili ya idadi ya mwaka 2023. Mbunge wa zamani nchini Mali, Idrisa Sankere, aliyekuwa ametekwa majuma manne yaliyopita na watu wanaoaminika kuwa vikosi vya usalama na kuzuiliwa bila kufikishwa mahakamani, hatimaye ameachiwa. Maelfu ya watu wameyahama makazi yao katika mji wa Maiduguri katika Borno, kaskazini mwa nchi ya Nigeria, kufuatia mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua inayoendelea kunyesha. Florence Kibuba anaeleza hali ilivyo. Na, Carol mvua kubwa imekuwa ikinyesha kwa kipindi cha wiki moja sasa, na hali imekuwa mbaya Jumanne asubuhi, baada ya wakazi wa Maiduguri kuamshwa na maji ya mafuriko yaliyoingia ndani ya nyumba zao. Bwawa kubwa la maji la Alau pia limevunja kingo zake na kusababisha hali kuwa mbaya, na mbali na makazi ya watu, maeneo ya ofisi za serikali na barabara zimeathiriwa. Maeneo ya kaskazini mwa Nigeria yameendelea kushuhudia mvua kubwa tangu mwezi Agosti, na kwa mujibu wa ripoti ya kamati ya kimataifa ya uokoaji ni kwamba mafuriko yamesababisha vifo vya watu karibu mia mbili na wengine zaidi ya laki mbili hawana makazi katika majimbo 28 kati ya 36 ya nchi hiyo. Majimbo yaliyoathiriwa zaidi ni pamoja na Bauchi, Zamfara, Sokoto, Niger na Jigawa, na kuleta kumbukumbu kumbu ya mwaka 2022 wakati watu wengine mia sita walipoteza maisha na zaidi ya milioni moja kuachwa bila makazi baada ya kukumbwa na mafuriko. Tukiwa bado nchini Nigeria, kiongozi mwandamizi wa chama kikuu cha wafanyikazi nchini humo Jo Ajero uh, aliyekuwa amekamatwa jana katika uwanja wa ndege wa Abuja akielekea kule London ameachiwa, kimethibitisha chama chake cha Labour Congress. Kiongozi huyo kwa mara kadhaa amenukuliwa akikosoa serikali, hivi karibuni akilaani kupanda kwa bei ya mafuta. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limekashifu vikali msako na kamata kamata za upinzani wa serikali ya mashariki mwa nchi ya Libya inayoongozwa na Khalifa Haftar, ambapo watu wawili wanaripotiwa kufia jela katika miezi miwili iliyopita mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yamekashifu vikali miswada mbili ambazo Rais wa Angola Joao Lorenzo, Lorenzo amesaini kuwa sheria, ambazo mashirika haya yanasema haikukidhi matakwa ya sheria za kimataifa na inalenga kuminya uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa kukusanyika na pia kujieleza. Miongoni mwa sheria hizo inatoa hukumu ya miaka jela kwa uandamanaji wanaoshiriki maandamano ambayo yatasababisha uharibifu wa mali na kutatiza shughuli za kibiashara. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz Radio France Internationale. Ukiwa jiji kuu la Nairobi, usiache kutusikiliza kupitia themanini na tisa nukta tisa mubashara. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anayezuru London pamoja na mwenyeji wake wa Uingereza David Lamy wiki hii wanatarajiwa kuzuru nchi ya Ukraine kuonyesha kuwa mataifa hayo mawili yanaendelea kuisaidia nchi hiyo kifedha na kuipa silaha kuendelea kupambana na uvamizi wa Urusi. Hili limethibitishwa na waziri Blinken. United States, United Kingdom, are leaders in... Marekani na Uingereza ni vinara katika kutoa usaidizi wa usalama kwa nchi ya Ukraine. Tutasafiri kwenda pamoja jijini Kiev wiki hii na huu ni wakati muhimu sana kwa nchi ya Ukraine. Safari hii ya pamoja inaendelea kuonyesha kwamba tuko pamoja na Ukraine na kama tulivyosema sisi washirika wa NATO na lengo letu ni kuhakikisha kwamba Ukraine inajilinda dhidi ya uvamizi unaoendelea. Against the ongoing aggression. Aidha, Blinken ameishtumu Iran kutuma makombora yake nchini Urusi ili kushambulia Ukraine na kuongeza kuwa Tehran itawekewa vikwazo vipya, hatua ambayo imechukuliwa na Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Wakati haya yakijiri, viwanja vya ndege jijini Moscow vimeshambuliwa na ndege zilizo na rubani na zilibidi kufungwa baada ya tukio hilo ambalo mwanamke mmoja anaripotiwa ku, kuuawa. Hata hivyo, idara ya ulinzi nchini Urusi imesema vikosi vyao vimeuteka mji wa Krasnokorivka na vijiji vitatu eneo la Donetsk, mashariki mwa nchi ya Ukraine. Kamala Harris na Donald Trump wanatarajiwa kuchuana vikali kwenye mdahalo wa televisheni baadaye siku ya Jumanne, kuelekea uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika mwezi wa Novemba. Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Mdahalo huu wa kwanza na wa pekee kati ya makamu wa rais Harris, atakayepeperusha bendera ya chama cha Democratic, na rais wa zamani Trump, mgombea wa chama cha Republican, utatazamwa na mamilioni ya Wamarekani na watu wengine duniani. Wachambuzi wa siasa za Marekani wanasema Harris mwenye umri wa miaka 59 ana fursa ya kipekee kupitia mdahalo huo kutafuta uungwaji mkono kwa wapiga kura ambao hawajamfahamu vema baada ya kuchukua nafasi ya rais Joe Biden aliyetangaza mwezi Julai kuwa hatowania tena. Nchini Australia, serikali inapanga kutunga sheria mpya kuwazuia watoto walio chini ya miaka kumi na sita kutoruhusiwa kutumia mitandao ya kijamii kama Instagram na TikTok. Huyu hapa waziri mkuu Anthony Albanese. I want to see kids off their devices, the nataka kusema kuwa watoto siku hizi hawatumii vifaa vya kielektroniki sana, na wamejikita katika masuala mengine kama uogeleaji na pia michezo kama tenisi. Tunataka wawe na uzoefu wa kweli na watu halisi, kwa sababu tunajua kwamba mitandao ya kijamii inasababisha madhara mengi sana ya kijamii. Tumejitolea kuwasilisha sheria kabla ya mwisho wa mwaka huu kwa ajili ya uhakiki wa umri ili kuhakikisha kwamba tunawatoa vijana katika