Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio in France International. Caroline Corir tulionayo awamu ya pili mauaji ya mwanasiasa upinzani nchini Tanzania, Tanzania yashutumiwa huku serikali ikiahidi uchunguzi wa kina. Watu 59 wapoteza maisha kwenye mlipuko wa lori la kusafirisha mafuta nchini Nigeria. Na Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa wataka ulimwengu kuungana kutafuta suluhu ya haraka ya vita vya Israeli na Palestina. Tuanzie kule Tanzania ambapo kutekwa na kuuawa kwa kiongozi mwandamizi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema, Ali Mohamed Kibao imeendelea kulaaniwa. Wakati wa mazishi yake mkoani Tanga, waombolezaji walikatiza hotuba ya waziri wa mambo ya ndani Ahmad Masauni aliyehudhuria msiba huo na kuahidi kuwa serikali nchini Tanzania inachunguza tukio hilo. Kama serikali hatutaliacha liende hivi hivi Maelekezo ya mheshimiwa Rais yameshaanza kutekelezwa na hatua zitachukuliwa kwa wale ambao watabainika kuhusika, na nitoa wito kwa mtu yoyote kuacha kushutumu, badala yake, kama ana kielelezo chochote cha mtu yoyote kuhusika na jambo hili akiwasilishe, ili hatua zaidi, ikiweza kusaidia kuweza kupata wahusika na aweze kuchukuliwa hatua. Rais Samia Suluhu Hassan jana aliviagiza vyombo vya usalama kufanya uchunguzi na kumpelekea ripoti kuhusu utekaji na kuuawa kwa mwanasiasa huyo. Lakini kiongozi wa CHADEMA Freeman Mbowe amesema hawana imani na uchunguzi wa polisi. Wote tumesikia kauli ya rais jana, lakini kauli ya rais ambayo inaelekeza vyombo vile vile ambavyo sisi ndio watuhumiwa namba moja wakajichunguze wenyewe, tunaona hilo haliwezekani. Hii nchi haitarekebika. Wewe kama mwakilishi wa rais katika msiba huu, mwambie Mheshimiwa Rais rai ya waombolezaji katika msiba huu, yeye pekee ndio mwenye mamlaka ya kuunda tume ya kijaji ya kimahakama ambayo inaweza ikachunguza matukio yote haya na mengine mengi ambayo yamejificha. Haya yanajiri wakati huu, baadhi ya viongozi na wanachama wengine wa chama hicho wakishukiwa kushikiliwa na jeshi la polisi, huku wengine wakiwa hawajulikani walipo, matukio yaliyoibua hofu miongoni mwa raia wa taifa hilo. Katika hatua nyingine, Marekani imeendelea kushinikiza uchunguzi huru wa mauaji wa kiongozi huyo wa upinzani Ali Mohamed Kibao ambaye anadaiwa kupigwa na kumwagiwa tindikali, mwili wake ukipatikana jijini Dar es Salaam baada ya kutuika nchini Kenya, serikali imeanza kufanya vipimo vya vinasaba katika juhudi za kutambua miili ya wanafunzi 21 wa kiume waliopoteza maisha wiki iliyopita baada ya moto kuteketeza bweni lao katika shule ya msingi ya Hillside Endarasha Academy, kaunti ya Nyeri. Haya yanajiri wakati taifa hilo likiingia kwenye siku tatu za maombolezo. Silas Obuhatsa ni mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya. Watoto wale, watoto ambao walifariki walichomeka beyond recognition, na kwa hivyo DNA itasaidia kila mzazi kutambua mtoto wake na kujua kweli, nachukua mtoto wangu. Kama mimi mzazi nimepoteza, lakini hata nikienda kumzika mwenyewe nitaridhika kwamba mtoto wangu ndio alifariki, lakini ako mahali penye mimi naweza kuona kila siku, nikiamka naona kaburi, najua kweli mtoto wangu alikufa na ako mahali pale naweza kuona. Wale wazazi ambao waliridhika wako mahali wafanywe guiding and counseling, wapatiwe psychosocial like support, ili ni jambo la, la uchungu. Wazazi wanateseka, wale wazazi wameteseka, wameteseka beyond. Wale watoto ambao wali Sauti yake Silas Ubuhansa, mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya. Tukiselea nchini Kenya, mtuhumiwa wa pili katika mauaji ya Shakahola, ambapo waumini wa kanisa la mchungaji Paul Mackenzie walishinikizwa kufunga hadi kufa, amefariki katika hospitali ya Mombasa baada ya kuumwa kwa muda mfupi. Kule DRC mashariki mwa nchi hiyo, mamia ya wakimbizi waliokuwa wanapewa hifadhi katika, katika jengo la shule za msingi na sekondari kwenye mji wa Goma sasa hawaelewi cha kufanya kutokana na kuanza kwa muhula mpya wa masomo wiki iliyopita. Hii inamaanisha kuwa wakimbizi hao watalazimika kuwapisha wanafunzi kusoma. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Benjamin Kasembe ametutumia ripoti ifuatayo. Kwenye shule hili la Kayembe wilani Nyiragongo karibu na mji wa Goma ni mamia wakimbizi waki wa ndani ambao wanajikuta wakiwa nje tangu upale shughuli za shule zilianzishwa mapema mwanzoni mwa wiki iliyopita. Giselle Kango, mama mkimbizi manaki hapa kisuko na niona wanafunzi wanalamkaka wanakuya sio tunatia vitu inje kama mvuli na nyesha hakuna kwa hakuna pa kupigia na watoto sazimuwa batutalowania tu hapa nje. Msimo huu wa mvua umekuwa ni changamoto kubwa, amesema Gorete Nirere, mama mwingine mkimbizi. Mvuli na nyesha inadukuta nje chenye tuko na baomba, tuko na baomba nasia mtu jengee wara mtu patie tumabashe <coughs> Watu hao waliochimbia vita ambao wapo katika shule hili, ombi lao ni kuondoka mahali hapa, lakini hawana pa kwenda wala vifaa vya kujenga mahema ya muda. Balibutsa Grass ni mwalimu kwenye shule hili la kisekondari Kayembe. Kwa kweli wanafunzi kama wiko nasoma, wakishazikia kwenye masomo kamili wakishazikosantre sana, kwani saa wakimbizi wamepita, wana watosha katika ule uba wa kujifunza na wanapoteza mafikiri yao. Tangu kuzuka kwa vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa kundi la M23 miaka michache iliyopita, baadhi ya wakimbizi wanashuhudia uhaba mkubwa wa chakula na hata vifaa vingine muhimu. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Somalia imeapa kuziadhibu kampuni au taasisi zinazoendelea kufanya biashara kwa misingi inayochukulia Somaliland kama jimbo huru na lisilo na sehemu ya Somalia. Kampuni kama zile za kuhamisha pesa za Dahabshiil, Juba Express zikiwa zimetajwa kwenye onyo hilo. Mkuu wa kitengo cha haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Volkatuk ameonya dunia kubadili mifumo yake kuhusu ukosefu wa usawa na mabadiliko ya tabia nchi ili kuzuia mizozo kama ya Sudan ya kijeshi na matatizo mengine yanayoshuhudiwa duniani. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja matangazo haya yanakufikia vilevile kupitia mitandao yetu ya kijamii kama Facebook na YouTube. Watu karibu sitini wamepoteza maisha katika jimbo la Niger kaskazini mwa Nigeria baada ya kulipuka kwa lori lililokuwa linasafirisha mafuta lililogongana na lori lingine lililokuwa linawasafirisha abiria na mifugo. Mengi zaidi na Florence Kibuba. Maafisa kutoka shirika linaloshughulika na majanga kwenye jimbo la Niger wamesema, saa kadhaa baada ya kutokea kwa ajali hiyo mbaya, moshi bado unaonekana kwenye eneo hilo la tukio. Ibrahim Hussein, afisa wa serikali, amesema watu waliopoteza maisha tayari wamezikwa kwenye kaburi la pamoja, huku ng'ombe hamsini pia zikiteketezwa moto. Miaka miwili iliyopita, watu zaidi ya mia moja walipoteza maisha kwenye tukio lingine kama hili baada ya kiwanda kisichokuwa rasmi cha kusafisha mafuta kulipuka kusini mwa nchi hii. Matukio kama haya hutokea nchini Nigeria mara kwa mara kutokana na tabia ya watu kuiba mafuta kutoka kwenye malori hayo, lakini pia hali mbaya ya barabara katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Takwimu kutoka shirika la usalama barabarani nchini humo zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu watu zaidi ya elfu tano walipoteza maisha kutokana na visa vya ajali barabarani. Watu kumi na sita wamefariki dunia katika ajali ya barabarani nchini Senegal iliyohusisha basi na lori yaliyogungana uso kwa uso. Shule zaidi ya elfu kumi na nne zimefungwa katika nchi za ukanda wa Afrika magharibi na kati kufikia mwezi Juni mwaka huu kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa machafuko na usalama mdogo ambayo imeathiri pakubwa hali ya elimu na maelfu ya wanafunzi. Douglas Omariba na undani wa taarifa hii. Takwimu hizi zimetolewa na shirika la kimataifa la kutoa misaada ya kibinadamu na wakimbizi kutoka Norway NRC, wakati ikiwa ni siku ya kimataifa ya kulinda elimu dhidi ya mashambulio. Mataifa yaliyoathirika zaidi ni Burkina Faso Mali, Kamerun na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo imeathiri haki ya kupata elimu kwa mamilioni ya watoto kuanzia mwaka 2023 ambao wamelazimika kusalia nyumbani kwa kuhofia usalama wao. Ripoti ya shirika hilo inaonya kwamba watoto wengi walioathiriwa wapo kwenye hatari ya kusajiliwa kwenye makundi yenye silaha na wengine pia kulazimika kujihusisha na ajira na ndoa za utotoni ama pia kunyanyaswa kingono. Shirika hilo kutoka Norway sasa linatoa wito kwa pande zote zinazohusika kusitisha mashambulio dhidi ya shule na kuhakikisha kwamba elimu inalindwa na kupewa kipaumbele. Rais wa Naj Algeria Abdul Majid Tebuni amechaguliwa kuongoza nchi hiyo kwa awamu ya pili baada ya kupata asilimia 95 ya kura zote zilizo hisabiwa. Nchini Libya, mwaka mmoja baada ya watu karibu elfu nne kufariki kwenye mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga cha Daniel, ukarabati wa makazi ya wananchi yaliyoharibiwa bado yanaendelea, wakati huu kukiwa na mgawanyiko miongoni mwa raia kuhusu ni serikali kani wataunga mkono kati ya ile ya halifa aftar na ile ya umoja inayoongozwa na kaibu, kaimu waziri mkuu abdul hamid deiba RFI tume ya haki za binadam ya umoja mataifa inasema kuelekea mwaka mmoja wa vita kati ya israel na kundi la hamas mkuu wa tume hiyo volkatuk amesema jumuia ya kimataifa inapaswa kuhakikisha kuwa vita hivyo vinakamilika victor buso anaeleza Wito huu unakuja tangu kuanza kwa vita hivyo tarehe saba mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kusababisha vifo vya Wapalestina zaidi ya elfu arobaini na moja kwenye ukanda wa Gaza. Mkuu huyo wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema ni muhimu kwa vita hivyo kumalizika ili visiwe vya kikanda, wito unaokuja wakati huu mazungumzo kati ya Israeli na Hamas kupata mkataba ya kusitisha vita yakiendelea kukwama. Katika hatua nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani, WFP, limesema Wapalestina zaidi ya milioni mbili kwenye ukanda wa Gaza wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. Hii inakuja baada ya wiki iliyopita Umoja wa Mataifa kuonya kwamba mamilioni ya Wapalestina watapata mlo mmoja kwa siku tu mwezi huu wa Septemba, kwa sababu mashirika mengi ya kutoa misaada ya kibinadamu yanakabiliwa na uhaba wa chakula, lakini pia maafisa wengine wa wanahofia usalama wao. Shambulio la Israel nchini Siria limewaua watu 16 katika mkoa wa Homa, kimesema chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali. Iran imepuzilia mbali madai ya nchi za magharibi kuwa imekuwa ikituma silaha kusaidia nchi ya Urusi. Hii ikijiri baada ya idara ya intelijensia katika Umoja wa Mataifa kusema ina ushahidi dhidi ya Tehran kuipa Moscow makombora.