Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Tulio nayo katika awamu hii, wataalamu wa Umoja wa Ulaya wa Mataifa kuni radhi wataka kutumwa kwa vikosi vya muda vya kulinda amani nchini Sudan. Mgombea urais nchini Tunisia, Ayachi Zamel, akamatwa kwa tuhuma za kugushi saini za wapiga kura, na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski atoa wito kwa nchi wa shirika za Ulaya kuisaidia nchi yake kwa silaha. Habari kamili, msikilizaji. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa sasa wanataka kutumwa kwa vikosi vya muda vya kulinda amani nchini Sudan, wakati huu ripoti zikionyesha kuwa pande zinazohasimiana zinatekeleza makosa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu. Muhamed Chande Othman ni mwenyekiti wa timu ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudan. tumebaini Sudanese... kuwa pande hasimu nchini Sudan, hasa jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF pamoja na washirika wao wametekeleza makosa kadhaa, tunayoweza kuamini kuwa ni matendo yanayokiuka sheria za kimataifa. Makosa yaliyorekodiwa yalikuwa kwa viwango na aina tofauti, ikiwemo jinsia na umri, na madhara yake yatadumu kwa miongo mingi ijayo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa kinachoendelea kule Sudan? Dkt Bryan Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Umoja wa Mataifa, unauto, unapotoa madai kama haya umeweza kufanya, umepata habari za kijasusi, umeweza kudadisi kwa undani kabisa, na hali kila mtu anayeelewa kwamba hali ya kule ya kimaisha ni hali tete, ni hali mbaya, hali mbovu, na kwa hiyo kwamba raia wote wanapitia hali ambayo ni mbovu kabisa. Kwa hivyo wanahitaji usaidizi, na msaada mkubwa ni huu wa wanajeshi wa kulinda amani. Lakini tatizo kubwa ni kwamba makundi mawili yanayoshiriki katika mapigano haya yanayozozana ni makundi ambayo yamejihami kwa silaha hatari, silaha za kileo. Haya yanajiri wakati huo mashirika ya misaada yakiendelea kufikisha msaada wa chakula kwenye jimbo la Darfur kutokea Chad. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA limesema zaidi ya watu laki saba wameathiriwa na mafuriko kote Sudani kusini na kuonya idadi ya walioathirika kwamba inaongezeka kila siku na kwamba mafuriko hayo yamesababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch hii leo limekaribisha kuachiliwa huru a wa wanasiasa kadhaa wa upinzani huko Ethiopia kutoka eneo lenye machafuko la Oromia baada ya miaka minne ya kuwepo gerezani. Msikilizaji, kituo cha udhibiti wa magonjwa barani Afrika CDC kimezindua mpango maalum wa kujiandaa na kukabiliana na magonjwa ya mlipuko ikiwemo mpox ambao umeendelea kuripotiwa katika nchi mbalimbali. Aidha, nchi ya DRC hapo jana ilipokea dozi za kwanza uh, laki moja za kukabiliana na ugonjwa huo. Samuel Roger Kamba ni waziri wa afya. Tunakwenda sasa kufanya mipango, kufahamu nani anapewa chanjo, eneo gani, kwa kuwa tuna maeneo mengi yaliyoathiriwa hapa kwetu. Ni mikoa iliyopewa kipaumbele ndiyo tunaangalia, ikiwa ni pamoja na Equateur, Kivu Kusini, Sankuru, mikoa yote ambayo tunatakiwa kusitisha haraka kusambaa kwa virusi. Katika hatua nyingine, Kenya imethibitisha uwepo wa mgonjwa mwingine wa mpox na kufanya kufikia watano. Wakati huu serikali ikifuatilia watu waliokutana na wagonjwa wa awali. Mary Mthoni ni katibu mkuu wa Wizara ya Afya nchini Kenya. We have... Zero new cases of mpox. Hatuna maambukizo mapya ndani ya saa 24 ila kwa sasa tuna jumla ya wagonjwa watano wa mpox nchini wakitokea kaunti za Taita Taveta, Busia, Nairobi, Nakuru na Mombasa kumaanisha wiki hii sampuli 33 eneo la Busia, Nairobi na Mombasa bado zinafuatiliwa. Haya yanajiri wakati huu shirika la afya duniani likiendelea kutafuta chanjo zaidi za ugonjwa huu kwa ajili ya mataifa ya Afrika. Benki ya Dunia na shirika la maendeleo la Ufaransa, AFD, zimetangaza kuipa Uganda mkopo wa zaidi ya dola milioni mia sita kwa ajili ya miradi ya maendeleo, ya miundombinu na usimamizi wa taka katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kampala. Wakati huu polisi wa Kenya walioko nchini Haiti wakiripotiwa kukabiliwa na ukata pamoja na hatari ya makundi yenye silaha, Marekani inasema itafanya kile linalowezekana kuhakikisha rasilimali za kutosha zinapatikana. Akizungumza akiwa Haiti kwa ziara, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, alitangaza misaada zaidi kwa nchi hiyo na kutoa hakikisho la usalama But we also... ya tutaangazia uwezekano wote. Kwa hivyo walindamani itakuwa mmoja ya mipango, nafikiri kuna mipango zaidi. Tunataka kuhakikisha kwamba tuna mbinu ya kusonga mbele na tunaweza kuidhibiti. Lengo letu kuu ni mwanzo wa kuchukua udhibiti kutoka kwa magengi ili kuruhusu shughuli za kawaida. Hatutaki kusalia hapa siku zote, tunataka tu kusaidia mwenzetu asimame wima na kuendelea na mpango huu. Ni sauti yake Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Meya Pari, Anne Hidalgo, wa jiji kuu la Paris nchini Ufaransa. Huko Anne Hidalgo hii leo ametangaza kuwa jiji hilo litamwenzi mwanariadha wa Uganda Rebeca Cheptegei ambaye alishiriki katika mbio za marathon za wanawake wakati wa michezo ya Olimpiki ya Paris mwezi uliopita kwa kutaja mmoja ya viwanja vya michezo kwa jina la Cheptegei. Rebeca Cheptegei alifariki dunia hapo jana akipokea matibabu nchini Kenya baada ya kuchomwa kwa moto na aliyekuwa mchumba wake Dikson Ndiema. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho. Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza niko bas, hapa ndo bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamisha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254778885 RFI msikilizaji. Mgombea urais nchini Tunisia Ayachi Zamel amekamatwa tena muda mfupi baada ya kuachiwa huru kwa tuhuma za kugushi saini za wapiga kura ili kuwania urais. Benson Wakoli, lipoje hili? Zamel ni mmoja wa wagombea wawili ambao tume ya uchaguzi nchini Tunisia iliwaidhinisha kugombea urais rais dhidi ya rais Kais Saied katika uchaguzi wa Oktoba 6. Zamel alikuwa ameachiliwa jana usiku na mahakama ya Manuba baada ya kukamatwa siku nne zilizopita, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wakili wake Adesesta Mesaud. Mwanasiasa huyo ambaye ni mbunge wa zamani alikuwa kiongozi wa chama cha Azamun kabla ya kujiuzulu mwezi uliopita ili kuwania urais kama mgombea huru chaguzicii sha rais K Said pamoja na Zamel na mbunge wa zamani Zohia Mazui kuwania urais na kufungia ncha wagombea wengine watatu licha ya mahakama kuagizwa waruhusiwe kuwania urais. Rais K Said aliingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na alivunja bunge mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kujilimbikizia madaraka na, kujilimbi na anatarajiwa kuibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa Oktoba sita. Benson Wakoli, mkuu wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa hapo jana alisema athari zinazotokana na ongezeko la joto duniani zinagharimu mataifa ya Afrika hadi asilimia pato la kiuchumi. Takribani wa Algeria milioni ishirini na wanne wamejiandaa kushiriki uchaguzi wa awali hapo kesho siku ya Jumamosi, ambapo wataalamu wanasema rais aliye madarakani Abdelmajid Tebboune hana wasiwasi wowote anapowania muhula wa pili. Waziri wa afya na maendeleo ya jamii nchini Mali, daktari Kanali Assa Badialo Toure amefahamisha kuwa nchi yake inakabiliwa na mafuriko makubwa na sasa toa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa misaada. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at rfi_sw. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ameitaka nchi washirika Uh, za uh, Ulaya kuisaidia nchi yake kwa silaha zaidi ili kuwa na uwezo wa kukabiliana na mashambulio ya Urusi ambayo vikosi vyake vimeendelea kusonga mbele mashariki mwa nchi hiyo. Ombi hili analitoa wakati huu Waziri wa Ulinzi wa Marekani Lloyd Austin akitangaza msaada zaidi wa kijeshi kwa Kiev. This is a huu ni wakati wa kipekee na ni muhimu kuzingatia muda, hasa wakati huu majira ya baridi yanapokaribia. Sote tunatakiwa kuongeza kasi ya msaada wetu na kwa haraka. Ninayo furaha kusema kuwa rais Biden ametangaza leo hii nyongeza ya dola milioni 250, kama msaada wa kiusalama kwa Ukraine. Utasaidia kuifanya Ukraine kuwa na uwezo zaidi, na tutazifikisha kama ilivyo kasi ya vita yenyewe. Ni sauti yake Lloyd Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani. Umoja wa Mataifa unasema hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya kwenye ukanda wa Gaza ambako watu zaidi ya milioni moja hawakupokea msaada wa chakula mwezi uliopita. Stefan Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Hali ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza imeendelea kuwa mbaya sana na mpaka sasa hivi watu wa misaada hawajafikia kiwango kinachohitajika cha kuwasaidia wahitaji. Watu zaidi ya milioni moja hawakupokea mgao wa chakula mwezi Agosti katika eneo la kati na kusini mwa Gaza. Watu wa misaada pia hawana chakula cha kutosha, kwa hivyo watu watapata mlo mmoja tu katika kipindi hiki cha mwezi wa Septemba. Ni sauti yake Stefan Dijarich, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Waziri mkuu mpya wa Ufaransa wa mrengo wa kulia Michel Barnier ameanza kufanya mashauriano na pande zote za kisiasa hivi leo, ili kuunganisha serikali yenye uwezo wa kukusanya wabunge wengi baada ya miezi miwili ya mkwamo wa kisiasa nchini humo. Urusi imesema kwamba itachukua hatua za kulipiza kisasi dhidi ya vyombo vya habari vya Marekani kujibu mashtaka dhidi uh, ya wasimamizi wa vyombo vya habari vya Urusi na shirika la utangazaji la serikali RT ama RT ambalo Washington imeshutumu kwa kujaribu kushawishi uchaguzi wa urais mwaka huu. Mamlaka inayohusika na ushindani wa masoko ya Uingereza imesema inaamini kuwa Google ilikuwa ikitumia mbinu za kupinga ushindani katika teknolojia ya uh, matangazo ya wazi. Kwa kupendelea ama kwa kujuja matangazo mbalimbali mbali ya kibiashara. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, Papa Francis amewasili huko Papua New Guinea hivi leo kutoka Indonesia ambapo kiongozi huyo mwenye umri wa miaka