Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril. Katika awamu ya pili DRC yapokea dozi laki moja za chanjo ya mpox, wakati huu maambukizo mapya yakiendelea kuripotiwa. Miaka mitatu baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea, raia bado wanalalamikia ukandamizaji. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amteua Michel Barnier kuwa waziri mkuu mpya. Ujambo na karibu. Dozi zaidi ya laki moja za kukabiliana na virusi vya mpox zimewasili nchini DRC, ikiwa ni awamu ya kwanza kwa nchi hiyo kupokea chanjo za ugonjwa huu, dozi nyingine laki moja zikitarajiwa wikendi hii. Taarifa zaidi na Emmanuel Makundi. Dozi hizi ni sehemu ya chanjo zaidi ya laki mbili zilizonunuliwa na Umoja wa Ulaya ambao ulisema utazigawa kwa nchi za Afrika ambazo zimeathiriwa zaidi na maambukizo ya mpox, ikiwemo DRC. Aidha, Umoja wa Ulaya unatarajia kununua dozi nyingine zaidi ya laki tatu na kuzitoa kwa nchi za Afrika ambapo itafanya ukanda huo kuwa umechangia chanjo zaidi ya laki tano na elfu sitini za mpox kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Mchakato huu ni sehemu ya mpango wa Umoja wa Ulaya unaolenga kuzisaidia nchi wanachama kukabiliana na msambao wa virusi hivyo hatari ambavyo vimetangazwa kama janga la kimataifa. Zaidi ya euro milioni tisa tayari zimetengwa na Umoja wa Ulaya kukisaidia kituo cha udhibiti wa magonjwa barani Afrika CDC kuratibu kampeni ya upatikanaji wa chanjo kwa haraka kwa nchi wanachama. Idadi ya maambukizo mapya ya ugonjwa wa mpox katika jimbo la Kwilu nchini DRC imefikia wagonjwa mia moja kutoka 31 na, na vifo sita, maeneo ya Juma Mokala na Bandundu yakiwa yameathirika zaidi. Waziri Mkuu wa DRC Judith Suminwa amesema serikali yake itaendelea kutekeleza mpango wa kupunguza idadi ya wafungwa kwenye gereza kuu la Makala jijini Kinshasa, ambako juma hili watu 129 walikufa katika kile kimetajwa jaribio la wafungwa kutoroka. Kauli yake ameitoa wakati huu mashirika ya kutetea haki za binadamu ikiwemo tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa wakitaka kuundwa kwa tume huru kuchunguza tukio hilo. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Our human rights colleagues from the peacekeeping mission, ofisi yetu ya walinda amani nchini DRC wametutaarifu kuguswa na matukio katika gereza moja jijini Kinshasa. Kabla ya tukio hilo, zaidi ya watu elfu kumi na tano walikuwa wanazuiliwa kwenye gereza hili ambalo lilijengwa kuwa na uwezo wa kuweka watu elfu moja na mia tano pekee. Aidha, UN inakaribisha hatua ya kuanzishwa kwa uchunguzi na mamlaka na kuhakikisha wale wote waliohusika na uhalifu na ukiukaji wa haki za binadamu wanashtakiwa kama sehemu ya mamlaka yake, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu nchini DRC iko tayari kutoa msaada ikiwa itaombwa na mamlaka za mahakama. Ni sauti yake Stephen Dujerik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa nchi za Afrika kuendelea kunyimwa msamaha wa madeni na ukosefu wa rasilimali za kutosha ni tishio kubwa la kiusalama duniani, huku wakizitaka taasisi za kifedha za kimataifa na wakopeshaji kufanya mageuzi katika mifumo ya kupata mikopo na ulipaji wa mikopo hiyo. Rais wa China Xi Jinping ameahidi msaada wa dola bilioni hamsini na moja katika kipindi cha miaka mitatu kwa mataifa ya Afrika ambayo yanakabiliwa na mzigo mkubwa wa madeni. Hilaringati na maelezo zaidi. Aidha, Beijing imetangaza kusaidia upatikanaji wa ajira milioni moja kwa raia wa Afrika pamoja na kupiga jeki sekta ya miundombinu. Kando na masuala haya, China imeelezea utayari wake kushirikiana na bara la Afrika katika nyanja za kilimo, biashara na uwekezaji. Ahadi hizi zimetolewa katika kongamano la awamu ya tatu la kila mwaka kati ya viongozi wa Afrika na China linalotamatika hivi leo mjini Beijing na kuhudhuriwa na viongozi zaidi ya 25 wa Afrika. China, taifa la pili duniani lenye uchumi imara, ndiyo mshirika mkubwa wa kibiashara na uwekezaji barani Afrika, ikifuatiwa na Marekani na Umoja wa Ulaya, huku ikitoa mikopo mikubwa zaidi kwa nchi hizo kwa ujenzi wa miundombinu. Nchini Kenya, tume ya huduma za polisi imetangaza nyongeza ya mshahara ya shilingi elfu nne kwa polisi, mwenyekiti wa tume hiyo Eliud Kinuthia akisema uamuzi huo ni sehemu ya mapendekezo ya jopokazi la mageuzi katika idara ya polisi lililokuwa linaongozwa na jaji mkuu wa zamani David Maraga. Mwanariadha wa Uganda aliyekuwa anaishi nchini Kenya, Rebecca Cheptegei, amefariki dunia akipokea matibabu baada ya kuchomwa kwa moto na aliyekuwa mchumba wake Dickson Ndiema. Benson Akoli na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa msemaji wa hospitali ya rufaa ya Moi jijini Emoret Owen Meneka ni kwamba Cheptegei mwenye umri 33 alifariki mapema Alhamisi baada ya viungo vyake vya mwili kushindwa kufanya kazi. Cheptegei alishiriki mashindano ya Olimpiki ya Paris mwezi mmoja uliopita na kuibuka nambari 44 katika mbio za masafa marefu. Familia yake ki ikiongozwa na baba mzazi Joseph Cheptegei imesema imepoteza shujaa ambaye alikuwa akisaidia familia. Jumatatu ya juma hili, kamanda wa polisi kaunti ya Trans Nzoia Jeremiah Ole Koso Im, alisema mchumba wa Cheptegei Dickson Ndiema alinunua mafuta aina ya petroli ambaye alimwagia mwanariadha huyo kabla ya kumchoma kutokana na mzozo wa umiliki wa kipande cha ardhi. Rais wa shirikisho la wanariadha nchini Uganda, Donald Rukera amelaani kushambuliwa kwa mwanariadha huyo akitaja kisa hicho kama cha mtu mwoga. Mwaka 2023 mwanariadha mwingine wa Uganda Benjamin Kiplagat alipatikana ameuawa kwa kuchomwa visu. Muungano wa wanaharakati wa haki za binadamu na mashirika ya kiraia nchini Sudan umezindua kampeni ya kushinikiza kuongezwa muda wa kuhudumu kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nchini Guinea leo ni miaka mitatu kamili tangu jeshi lilipochukua madaraka baada ya kuangusha utawala wa kiraia wa rais Alpha Conde. Hata hivyo miaka mitatu baadaye, wananchi wanalalamika kurejea kwa ukandamizaji ambapo kunashuhudiwa kufungwa kwa vyombo vya habari, mauaji na utekaji wa wapinzani. Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Tawala chache za kijeshi zilizotokea Afrika ziliweza ku, kuja na mapinduzi ya kiuchumi, lakini Guinea kwa bwana Mamadu Dombia hakuna mabadiliko makubwa ya kiuchumi yanayoweza kuwanufaisha watu isipokuwa kwamba na hao viongozi wa kijeshi nao na pia na wenyewe wameingia madaraka ya kuchukua mali na kujilimbikizia. Lakini yote kwa yote shida za wananchi ziko pale pale. Anachokifanya bwana Mamadu Dombia ni kupora rasilimali za watu wa Guinea Conakry na kugawana na wanajeshi wenzake ili wasimpindue kama ilivyokuwa kwa hiyo bado tawala za kijeshi zimeshindwa kufua dafu, kusimamia rasilimali na kuweka mambo sawa. Ni mtazamo wake mchambuzi wa siasa za kimataifa Lugete Musa Lugeto, anazungumza akiwa nchini Tanzania. Mvutano wa kisiasa kati ya ofisi ya rais na upinzani nchini Senegal bado bado umeendelea kuwa kubwa baada ya serikali ulioshindwa baada ya kupigwa chini mswada wa kuvunjiliwa mbali bunge, na sasa unakabiliwa na hoja ya kukosa amani. Sasa serikali imeamuru kufanyika kikao maalum cha bunge hivi leo. Watetezi wa haki za watu wanaounga mkono mapenzi ya jinsia moja nchini Ivory Coast wameeleza wasiwasi kuhusu mashambulizi ya vitendo na maneno dhidi ya watu wa kundi hiyo wakiripoti visa thelathini vya aina hivyo katika siku za hivi karibuni. Raia karibu milioni 28 wa Algeria wanatazamiwa kushiriki uchaguzi wa urais siku ya Jumamosi, uchaguzi ambao wadadisi wanasema rais aliyeko madarakani Abdelmajid Tebboune ana ushindani mkali na anatazamiwa kushinda na kuongoza nchi hiyo kwa awamu ya pili. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Tukitua kule Ufaransa, rais Emmanuel Macron amemteua Michel Barnier, mpatanishi wa zamani katika mazungumzo ya wakati Uingereza ikitaka kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, Brexit, kuwa waziri mkuu mpya baada ya karibu miezi miwili ya mvutano wa kisiasa kufuatia uchaguzi wa mapema aliyoitisha ambao haukumpa ushindi wa jumla. Kufahamu zaidi kuhusu uteuzi huu na mwanasiasa mwenyewe, ihapa hapa taarifa yake Jupiter Maiaka. Barnier mwenye umri wa miaka sabini na tatu ametwikwa jukumu la kuunda serikali ya umoja baada ya miezi miwili ya mvutano wa kisiasa tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu na waziri mkuu Gabriel Attal kujiuzulu. Mwanasiasa huyu mkongwe amewahi kushikilia nyadhifa mbalimbali ikiwemo ubunge akiwa na umri wa miaka ishirini na saba lakini pia waziri katika wizara mbalimbali mbali, na kupata umaarufu zaidi baada ya kuwa mpatanishi wa mpango wa Brexit. Hadi kuteuliwa kwake hileo Barnier hakuwa anajihusisha na siasa tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya chama cha Republicans kukosa kumpa tiketi ya kuwania urais dhidi ya rais Macron. Mwonyeji wa rais uliopita Marine Le Pen amesema chama chake cha National Rally kitasubiri sera atakazotoa kabla ya kuamua ikiwa kitamuunga mkono au la, huku Jean Luc Melenchon kutoka mrengo wa kushoto akisema uteuzi huu unamaanisha uchaguzi umeibiwa kutoka kwa Wafaransa. Kundi la Hamas limemtuma waziri mkuu wa Israel kwa kujaribu kukwamisha mpango wa usitishwaji mapigano huko Gaza, baada ya kiongozi huyo kudai kuwa kundi hilo limekataa kila kitu kilichowekwa mezani. Waziri mkuu Netanyahu kwa upande wake anasisitiza kulitokomeza kabisa kundi hilo. Wakatili hawa waliua watu wetu raia 2200 waliwachinja raia wetu, waliwabaka wanawake na kuwaua, waliwachoma moto watoto wakiwa hai, walichukua watu wetu mateka zaidi ya 255 na kuwapeleka katika mahandaki yao. Ni ukatili ambao dunia ilishuhudia na kuchukua hatua kwa wakati ule, lakini tulikumbushwa tena wiki iliyopita, wakati wakatili hawa walipowaua mateka wetu sita bila huruma, wakawapiga risasi za kichwa wengine mara kadhaa. Na hawa ni wakatili magaidi ambao Irani inawaweka jirani na mpaka wetu, lakini tumejipanga kuwashinda kwa nguvu kubwa. Ni sauti yake Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa nchi ya Israel. Bunge la Ukraine hatimaye limeidhinisha uteuzi wa Andrii Sibika kuwa waziri mkuu wa mambo, kuwa waziri wa mambo ya nje kuchukua nafasi ya Dmitro Kuleba aliyejiuzulu mapema leo kwa kile kinachosemekana ni kushinikizwa kuchukua uamuzi huo baada ya mkuu wa utumishi wa umma katika nchi hiyo kukosoa utendakazi wake. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema atamuunga mkono makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris katika uchaguzi wa Novemba, uamuzi huo ukionekana wa kushangaza, kwani inakuja siku moja baada ya Marekani kuituumu Urusi kwa jaribio la kujaribu kuingia katika uchaguzi huo. Wanaharakati wa maswala ya mazingira wakikutana jijini Beijing na wenzao wa