Na msikilizaji ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki. Ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli tumekuandalia mengi tu awamu ya pili ya matangazo yetu. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba shirika la UNICEF linaomba msaada zaidi likukabiliana na mpox Afrika Mashariki na Kusini. Upinzani nchini Guinea umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi, wakati Kamala Harris na Donald Trump kule Marekani wakiendelea kurushiana maneno kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF juma hili limeomba kutolewa kwa dola za Marekani milioni 16.5 ili kuongeza kasi ya kukabiliana na ugonjwa wa mpox kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kusini. Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Mkurugenzi wa UNICEF kanda ya mashariki na kusini mwa Afrika Etleva Kadili amesema katika taarifa yake kuwa aina mpya ya mpox ni tishio kwa watoto na familia zilizo katika mazingira magumu. Watoto na jamii zilizo katika mazingira hatarishi wako katika hatari ya kuambukizwa mpox katika eneo hilo, huku wagonjwa mia mbili wamethibitishwa katika nchi za Burundi, Rwanda, Uganda, Kenya na Afrika Kusini, ilisema taarifa ya UNICEF. Aidha, shirika hilo limebainisha kuwa watoto na vijana walio chini ya umri wa miaka 20 wanajumuisha karibu asilimia wa 60 ya wagonjwa waliogunduliwa, na watoto chini ya umri wa miaka mitano wakiwa ni asilimia 21. Shirika hilo limeonya kuhusu athari za mlipuko wa mpox kwa watoto na vijana, ikiwa ni pamoja na unyanyapaa, ubaguzi na kukatizwa masomo. Taifa la Gabon kwa upande mwingine limeripoti mgonjwa wake wa kwanza wimpox raia anayeaminika kutokea nchini Uganda, imesema wizara ya afya katika taifa hilo la Gabon. Serikali ya DRC imesema imeweka mikakati ya kukabiliana na maambukizo ya ugonjwa wa mpox ikiwemo utoaji wa chanjo na namna ya kushughulikia wagonjwa waliambukizwa. DRC ndiyo nchi iliyoathirika zaidi na maambukizo hayo ambapo zaidi ya watu elfu tano wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu kumi na tisa wakiambukizwa tangu kuanza kwa mwaka huu. Roja Kamba ni waziri wa afya nchini DRC. Mmefuatilia wafadhili kama CDC wameanza kuweka fedha, ni kupitia mpango maalum tunafanya hilo, sio tu kwamba DRC ina kila inachokihitaji, lakini pia mnaona katika nchi barani Afrika wanachukua wataalam kutoka DRC ili wakawasaidie sio tu kwamba DRC ina kila inachokitaji kama rasilimali watu lakini DRC ina mpango DRC ina jukumu la kisiasa ili kutekeleza mpango huo naweza kuhakikishia na wananchi kwamba kama tulivyofanya kipindi cha uviko 19 nawakumbusha kwamba tulikuwa pia na Ebola na tulifanya mpango maalum na kufaulu kutokomeza Ebola ambayo ilikuwa hatari zaidi ya monkeypox dasi inatarajiwa kuanza kupokea chanjo ambapo Ufaransa imetangaza kutoa chanjo laki moja na Marekani elfu hamsini kwa mataifa yanayosumbuliwa na ugonjwa huo. Mazungumzo ya kusaka amani nchini Sudan yaliandaliwa na Marekani jijini Geneva Uswizi anatamatika hivi leo licha ya utawala wa kijeshi kususia mazungumzo hayo. Mazungumzo hayo ndio yaliyofanikisha kupata suluhu ya kufunguliwa kwa mpaka wa Adre ambao ni muhimu kwa misaada ya kibinadamu kwenye taifa hilo. Hata hivyo, mazungumzo mengine yaliandaliwa Kairo juma hili yalishindwa kufanyika. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani? Lugete Msa. Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Mimi nadhani Kiongozi wa kijeshi jenerali uh, Abdul Fattah al-Burhani ana hoja za msingi kutopeleka wajumbe katika mkutano wa Geneva mmoja anadai kwamba hawezi kwe kupeleka wajumbe kwenye kujadiliana kuhusu mgogoro wa Sudani kwa sababu bado waasi wa RSF wa Bwana Dagalo wanashikilia karibu uh, robo ya maeneo ya Sudani, wameua watu uh, na zaidi ya watu milioni kumi wamekosa makazi na watu milioni mbili wamekimbia nchi hiyo, ya kwanza. Lakini ya pili, mwezi wa saba utakumbuka kwamba Bwana Fatah Burhani haamini kwamba ni muda muafaka uh, kumaliza mgogoro wa Sudani ikiwa tu waasi bado na nguvu mtazamo wake Lugete. Musa Lugete ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Taifa la Sudani linaendelea kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao tayari umesababisha vifo vya zaidi ya watu ishirini na nane kufikia mwishoni mwa mwezi uliopita. Taifa hilo pia linashuhudia athari ya mvua kubwa ambazo zinaendelea kunyesha. Raia nao wakiendelea kukimbia kutoka na vita ambavyo vimedumu kwa miezi kumi na sita. Mkutano kati ya Afrika na China unatarajiwa kufanyika mwezi ujao, naibu waziri wa mambo ya nje wa China Jen Jiangdong akisema wakati huu uh, China inalenga kuimarisha zaidi uhusiano wake na Afrika na kuongeza kwamba Afrika inastahili kutumia mkutano huu kushinikiza mfumo wa mabadiliko ya uongozi. Watu wapatao kumi na watatu, wakiwemo raia watano wa kawaida na maafisa wanne wa polisi wameuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha kusini mwa Ethiopia jo jajoi na mengi zaidi. Shambulio hilo la siku tatu lilianza Agosti 17 katika wilaya ya Segen iliyoko eneo la Konso kwa mujibu wa maafisa wa usalama nchini humo. Serawit Dibaba, msemaji wa idara ya mawasiliano katika serikali ya Ethiopia, amethibitisha kuuawa kwa raia na maafisa hao wa polisi. Mbali na mauaji, wavamizi hao wamechoma na kuharibu majengo kadhaa ya serikali ikiwa ni pamoja na ofisi ya utawala, kituo cha polisi na ukumbi wa mikutano, huku vifaa vya hospitali vikiharibiwa yakiwemo magari. Kanda hiyo imekumbwa na ghasia mbaya mara kadhaa, huku mizozo kati ya jamii mwaka 2022 ikisababisha takriban watu 37 kuyaama makazi yao, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho. Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza niko bas hapa ndio bali pekee utasikiliza ngoma unaoipenda kuichangamisha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555 rf. Mataifa ya afrika yanataka kutumia mkutano wa mwaka huu wa umoja wa mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa kupata ufadhili zaidi wa kifedha kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Ruben Likumbuka anaangazia ripoti hii. Wawakilishi wa nchi hizo za Afrika waliyasema haya katika mkutano wao uliofanyika jijini Nairobi nchini Kenya hapo jana wakibainisha kuwa ufadhili huo utasaidia kukabiliana na ongezeko la vitisho vinavyotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Wapatanishi wa kiafrika wameandaa orodha ya mipango mikakati ambayo itawasilishwa wakati wa mkutano wa kabla ya COP 29, ambayo itawasilishwa katika mkutano wa mawaziri wa mazingira kutoka bara la Afrika ambao utafanyika nchini Cote Divoire mwezi ujao. Bara hilo lenye mataifa 54 limekuwa likivutia fedha zaidi kwa ajili ya miradi ili kukabiliana na tabia nchi katika miaka ya hivi karibuni, lakini bado linapata chini ya asilimia moja pekee ya ufadhili wa hali ya hewa duniani kwa mwaka, maafisa wa serikali wamesema. Almasi ambayo ni ya pili kwa ukubwa kuwahi kuchimbwa imepatikana nchini Botswana kupitia kampuni ya uchimbaji madini ya Lukra kutoka nchini Canada. Almasi hiyo imepatikana baada ya karne moja tangu kupatikana kwa almasi kubwa zaidi ambayo ilipatikana nchini Afrika Kusini mwaka elfu moja mia tisa na tano. Raia nchini Comoros bado nazidi kutoa hisia zao msitu baada ya taifa hilo kujiunga kwa mwanachama wa shirika la kimataifa la biashara WTO. Comoros inakuwa mwanachama wa 165, raia wakiwa na matumaini kwamba uchumi wa taifa lao utaimarika baada ya kujiunga na shirika hilo. Nchini Senegal, vyama zaidi ya 40 kikiwemo kile cha rais wa zamani Macky Sall vimeunda muungano mmoja wa upinzani wakati huu kukiwa na madai kwamba huenda bunge la taifa hilo likavunjwa. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Italia, Antonio Tajani, amesema taifa lake linahitaji wanafunzi zaidi kutoka Afrika kuelekea nchini humo kupata masomo, katika hatua ambayo wengi wametafsiri kwamba itachangia idadi kubwa ya raia wa Kiafrika kuanza kutafuta viza kuelekea katika taifa la Italia. RFI. Kwa majina naitwa Alain Sikosiko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere, nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu, nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Wagombe wa urais nchini Marekani kutoka chama cha Demokrat Kamala Harris na mpinzani wake wa Republican Donald Trump wameendelea kurushiana maneno makali, wakati huu kongamano la Demokrati likitamatika. Akihutubia usiku wa kumkeleo, Kamala Harris amejitetea kwa nini raia wa nchi hiyo wamchague katika uchaguzi ujao, akionya dhidi ya kurejea madarakani kwa Donald Trump. Ninaahidi kuwa rais Americanis wa wamarekani wote. Unaweza kuniamini kila wakati kwa kuweka nchi mbele bila kuwa mbinafsi, kushikilia kanuni za siri za Marekani, kutoka kwa sheria hadi kwa uchaguzi ulio huru na kukabidhi madaraka kwa amani. Nitakuwa rais anayeunganisha watu wote na kuwapa raia matumaini. Rais anayeongoza na kusikiliza, ambaye ni wa kweli, wa vitendo na mwenye akili timamu, anayepigania raia wa Marekani kila wakati. Sauti yake Kamala Harris, makamu urais na mgombea urais wa chama cha Demokrati nchini Marekani. Ujumbe wa serikali ya Israeli umeripotiwa kuwasili mjini Cairo, Misri, kwa mazungumzo zaidi kuhusu vita vya Gaza, wakati huu Marekani ikisema kuna uwezekano mkubwa wapande hasimu kuafikiana kuhusu mwafaka wa mkataba ulio mezani. Haya najiri wakati huu mjumbe um, wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Mashariki ya Kati Tor Wennesland akionya kuhusu hali ya kibinadamu kuzorota ikiwa vita havita koma Any spark or miscalculation could set off a series of... uchochezi wowote unaweza kusababisha machafuko yasiyoweza kuzuilika na kuwaweka watu zaidi katika mzozo. Tunahitaji usitishwaji wa mapigano sasa hivi. Lazima tufanye kila kitu kuzuia madhara zaidi kwa raia wa ukanda, na hii inamaanisha kusitisha mapigano haraka na kuachiwa kwa mateka huko Gaza. Hii inamaanisha pia juhudi za kidiplomasia kuzuia mzozo kwenye ukanda, na ina maana kurejea katika meza ya mazungumzo na kutafuta suluhu ya mataifa mawili. Ikiwa haya yote hayatafanyiwa kazi, basi tumaini la amani, usalama, utulivu wa ukanda litaendelea kuwa ndoto tu. Ni sauti yake Tor Wennesland, mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu amani eneo la mashariki ya Kati. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameanza mashauriano na viongozi wengine wa kisiasa, mazungumzo yanayolenga kuunda serikali na chama chake baada ya chama chake kushindwa kupata idadi hitajika ya wabunge kuunda serikali mwezi uliopita. Wanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya wakiongozwa na Joseph Borrell wamesema mpango wa Ujerumani kutaka kupunguza misaada wake wa kijeshi kwa Ukraine ni pigo na unatia wasiwasi na ni habari ya kusikitisha. Ujerumani imekuwa taifa la pili kutoa msaada wa kijeshi kwa taifa la Ukraine tangu kutokea kwa uvamizi wa taifa la Urusi. Waziri Mkuu wa India Narendra na Modi amesisitiza wito wake leo kutaka vita vya Urusi na Ukraine kumalizika, baada ya kikao na mwenyeji wake rais wa Ukraine, Modi amekanusha madai kwamba alikuwa anaegemea upande wa Urusi akisema ya nchi yake inaunga mkono amani. Mamlaka nchini Afghanistan zimepiga marufuku w wanawake kutembea bila kufunika nyuso zao, sheria ambayo tayari imeidhinishwa na kiongozi wa kidini nchini humo.