Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 na nusu, yaani matangazo ya idhaa ya so Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Nam, awami hii ya pili ya matangazo yetu pamoja na utakayosikia ni kwamba waasi M23 wanadaiwa kuongeza wapiganaji wake na silaha katika jimbo la Kivu Kaskazini kule DRC. Human Rights Watch yatuhumu utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso kwa kuingilia uhuru wa idara ya mahakama. Na Marekani inatarajia kusikiliza hotuba ya Kamala Harris kuweka taswira ya msimamo wake. Nam, tuanze na taarifa kwamba mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania CHADEMA Freeman Mbowe ametoa wito kwa serikali kuunda tume maalum ya kuchunguza madai ya watu kutekwa na kuuawa na idara za usalama nchini humo. Mbowe amesema haya siku chache kupita tangu mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu yaonye kuhusu kuongezeka kwa ripoti za watu kutoweka pamoja na kuchapisha orodha ya watu wanaotafutwa na familia zao. Tunamtaka Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aunde kitu kinachoitwa tume ya kimahakama ya majaji, the judicial commission of inquiry, ichunguze tuhuma zote hizi, iwasikilize wahanga, iwasikilize mashuhuda, ifuatilizie mamia ya Watanzania hawa waliouawa katika utaratibu ulio tofauti. Madam President ana mamlaka hayo na judicial commission of inquiry haiwezi ikaundwa na mtu mwingine yoyote isipokuwa milijeshi mkuu wa nchi yetu. Kuliachia jeshi la polisi, Madam President, likakuletea taarifa eti uko hivi wanajiteka wenyewe. Kwa hiyo tunamtaka Madam President haraka atuundie taifa hili ili kurudisha amani na mshikamano na utulivu kwenye taifa. Madai haya ya upinzani yanatolewa wakati huu serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani mwezi mmoja uliopita ikikanusha uwepo wa matukio hayo ambayo baadhi ilisema yanatengenezwa kuchafua taswira ya nchi. Nchini Burundi, msikilizaji, taifa hilo limethibitisha li wagonjwa mia moja sabini na moja wa ugonjwa mpox, waziri wa afya Paul Cap Ndaikeza akisema hakuna mgonjwa aliyefariki. Mpango wa nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki kuanza kutumia sarafu moja umesongezwa mbele hadi mwezi uh, mwaka msikilizaji, 2031 huku swala la nchi kutofautiana katika maswala ya kisera na sheria ikiwa miongoni mwa mambo yaliyochelewesha azma hii. Awali viongozi wa ukanda walichiliana saini itifaki ya kuanzisha matumizi ya sarafu moja mwaka 2013, mchakato ambao ulipaswa kuanza kutekelezwa kuanzia mwaka huu. Wataalam wa maswala ya uchumi wana mtazamo gani? Profesa Wetengere Kitojo anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Mimi ambacho nimekiona kwa haraka haraka nilipopata hizo taarifa ni kwamba, ukiangalia jumuiya ya Afrika Mashariki bado hawana political will ya kupata sarafu moja, na sababu kubwa ni kwamba Tanzania inajiangalia yenyewe, Kenya inajiangalia yenyewe Uganda yenyewe badala kuangalia ya kuangalia manufaa ambayo yatapatikana kwenye jumuiya. Sasa unapokuwa una, unajiangalia wewe you, ndani looking, looking jumuiya ya Afrika Mashariki, unajiangalia kama Tanzania kama Kenya, inakwamisha juhudi zote za kuwaleta pamoja kwa ajili ya kupata manufaa ya pamoja mtazamo wake Profesa Wetengere Kitojo, ambaye ni mchambuzi na mtaalam wa maswala ya uchumi, akiwa kule Tanzania. Polisi nchini Kenya wameahidi kutoa kitita kikubwa cha pesa bila ya kutaja idadi ya msikilizaji kwa rai yoyote atakayetoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwa mshukio wa mauaji ya wanawake wapatao arobaini na wawili ambaye ni Collins Jumaisi aliyetoroka jela mapema Jumahili. Jumasi alitoroka pamoja na washukio wengine kumi na wawili wa ulanguzi wa watu raia wanaodaiwa kuwa kutoka katika taifa la Eritrea waasi wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na Rwanda wanadaiwa kuongeza wanajeshi na silaha nyingine za kijeshi katika maeneo ya Ruchuru, jimboni Kivu Kaskazini, wakati huu pia kukiripotiwa mapigano katika maeneo ya Masisi, kwa mujibu wa mashirika ya kibinadamu. Licha ya makubaliano usitishaji mapigano, kundi hilo limeendelea kujiimarisha, huku juma hili likiripotiwa kukabiliana na makundi ya wenye wenyeji wenye silaha huko Rushuru na Masisi. Shirak Mafola ni rais wa bunge la vijana huko Bwito, amezungumza na idai na ukashifu harakati za M23. Tunaendelea kushuhudia kama Uh, kumeonekana kuongezeka kwa vikosi ya uh, wahudi ya M23 koalisio uh, RDF uh, UPDF AFC ambao wanaendelea kuraforce vikosi vyao maeneo ya tarafa zetu kutokea mipakani ya nchi yetu na nchi Uganda na Rwanda Karuchuru, na wamoja wao wanaelekea maeneo ya Nyiragongo, wengine Masisi, wengine Lubero. Tujajua kabisa malengo yao. Ni sauti yake Shirakmafula, rais wa bunge la vijana huko Bwitu, mashariki mwa DRC. Tukisalia DRC, ni kwamba mamlaka zimesema idadi ya watu walifariki nchini DRC kutokana na ajali ya boti imefikia 29, shiria 9 huku mansura mia wakipatikana. Boti inadaiwa kuwa ilikuwa na zaidi ya abiria mia tatu. Umoja wa Mataifa umesema magari ya misaada ya shirika la mpango wa chakula WFP pamoja na lile linalohusika na wahamiaji IOM ni miongoni mwa yaliyoruhusiwa kuvuka mpaka wa Andre nchini Sudan kutokea Chad. Maendeleo haya yanafuatia kile msemaji wa UN Stephen Dujeric amesema makubaliano ya hivi karibuni kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa, wa RSF waliokubali kuruhusu misaada kuingia Sudan. Before, kama tulivyosema hapo awali, kivuko cha Andre kutoka Chad ndiyo njia bora zaidi na ya moja kwa moja kwetu kupeleka misaada ya kibinadamu Sudan kwa kiwango na kasi inayohitajika kukabiliana na janga kubwa la njaa nchini humo. Wakati huo huo, wenzetu wanaendelea kushirikiana na mamlaka ya Sudan ili kuwezesha malori zaidi kuingia katika siku na miezi ijayo. Ni muhimu kuendelea na mtiririko huu wa misaada ya chakula na lishe kote Sudan ambapo zaidi ya maeneo kumi na mbili yamo hatarini au yanakumbwa na njaa. WFP imeongeza msaada wa chakula na inalenga kusaidia zaidi ya wanaume, wanawake na watoto milioni nane ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Ni sauti yake Steven Dujerik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mkutano wa kujadili namna kutekeleza makubaliano ya Jeda kati ya Marekani na Sudani uliokuwa ufanyike nchini Misri umetibuka baada ya madai kwamba Sudani ilijumuisha majasusi kutoka upande wa jeshi na hawakuwa umealikwa katika mkutano huo. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kHz, Radio France Internationale. Niger imeanza tena kusafirisha mafuta yake ya kupitia Benini majuma kadhaa tangu kuibuka mzozo baina ya nchi hizo mbili jirani, ambapo huduma hiyo ilisitishwa kupitia bomba jipya linalofadhiliwa na China. Felix Chalo na maelezo zaidi. Mvutano baina ya nchi hizi mbili ulitokana na kile Benin ilisema hatua ya utawala wa Niamey kuzuia uingizwaji wa bidhaa kutoka Porto Novo. Uamuzi huu ulisababisha Benin kulipiza kisasi kwa kuzuia kampuni ya PetroChina kutumia bomba lake kusafirisha mafuta kutoka Niger. Kwa mjibu wa data za kufuatilia mwenendo wa meli za mafuta, Marine Traffic, zilionyesha meli moja ikijazwa mafuta na kung'oa nanga kutoka bandari ya Benin Jumanne mchana kuelekea Uchina. Nchini Mali, shirika la Action Agnesanga katika ripoti yake limeeleza kuhusu kuongezeka kwa utapia mulo miongoni mwa watoto ikilinganishwa na kipindi cha miaka kumi iliyopita. Tume ya uchaguzi nchini Chad kupitia kwa mwenyekiti wake, Ahmed Barte Richret, imesema kufanyika kwa uchaguzi wa ubunge utafanyika Disemba 29 matokeo yake rasmi yakitarajiwa mwezi Februari mwakani. Tume ya kudhibiti matangazo nchini Afrika Kusini imesema tangazo kampuni ya Ufaransa ya Total Energies kwa ushirikiano na Sunpark kwamba zinachangia maendeleo endelevu, si kweli, kwani hakuna ushahidi kwamba kampuni hizo mbili zinachangia maendeleo endelevu nchini Afrika Kusini. Rf. matangazo ya msikilizaji yanakujia mbashara, wasikilizaji wetu wakiwa kule wapi, wakiwa Goma kama vile bien. aime anasema natupata tano kwa tano. Pia unaweza kutufuata kwenye mtandao wa Facebook. Msikilizaji, mgombea wa Demokrat makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris baadaye vileo anatarajiwa kutoa hotuba muhimu kwa wanachama wa chama hicho kukubali uteuzi kwa mgombea, hotuba ambayo itatoa taswira ya kampeni zake, anavyoarifu Emmanuel Makundi. Kamala mbali na kukubali uteuzi wa chama chake kushindana na Donald Trump katika uchaguzi wa Novemba ataweka wazi mikakati yake ikiwa atachaguliwa, baada ya mfululizo wa hotuba za viongozi mashuhuri waliotangulia akiwemo Barack Obama. Usiku wa kuamkia leo, rais wa zamani Billi Clinton alimsifu Harris, alimtaja kama mwanamke jasiri atakayesimamia ukweli na haki. So kwa hivyo, mwaka 2024 tuna uamuzi wa aina mbili wa kufanya, Kamala Harris na yule jamaa mwingine ambaye amethibitisha kuwa anajali masilahi yake binafsi, hana maono mazuri kwa taifa letu. like katika hatua nyingine, mgombea wa Republican Donald Trump kwa mara ya kwanza alihutubia mkutano wa nje ya ukumbi tangu aliponusurika kupigwa risasi, akitumia muda mwingi kumkashifu mpinzani wake. every... wamefanya kazi mbaya sana kwa nchi yetu na well, kwa kila namna hakuna line, jambo moja ambalo wamefanya vizuri isipokuwa wameendelea tuna Uungo, washirika wetu walitupenda, maadui zetu walituogopa kwa sababu kila mtu alifahamu kwamba rais wa Marekani nilikuwa nimeiweka Marekani mbele. Kongamano la Democrats lililoanza jumaa hili liligubikwa na maswala kadhaa, ikiwemo maandamano ya raia kupinga vita ya Gaza, huku mpaka sasa viongozi wake wakiwa hawajagusia maswala kadhaa mtambuka, ikiwemo swala la uhamiaji. Kwingineko, rais wa Urusi Vladimir Putin ametuhumu Ukraini kwa kujaribu kushambulia kituo chake cha niuklia kilichoko kwenye mji wa Kask, madai yanayotoa licha ya uh, kukosa kuonyesha ushahidi. Msikilizaji wakatupya, wataalam wa, wa talamo, Umoja wa Mataifa wakitarajiwa kutembelea kinu hicho. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi Maria Zakorova amesema nchi yake haitafanya mazungumzo na Ukraine baada ya uvamizi wake huko Kask. Nani atajadiliana nao baada ya haya? Baada ya ukatili huo, hofu wanayoiweka dhidi ya wakaazi wenye amani, raia, miundombinu na vifaa vingine. Jaribio hili la wanajeshi wa Ukraine kuvamia eneo letu ni batili, na nitasisitiza kwa mara nyingine tena kile kilichosemwa na uongozi wa Urusi kama kipaumbele, kinabatilisha uwezekano wote wa mazungumzo na utawala wa kijeshi na majambazi. Sauti yake Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Urusi. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, amesema akiwa uh, nchini Uholanzi, amesema hakuna mzozo ambao huwezi kusuluhishwa kipindi hiki, akiwa njiani kuelekea katika ziara yake ya kihistoria kule Ukraine. Modi atakuwa waziri mkuu wa kwanza wa India kuzuru Ukraine. Nchi ya Thailand nayo imethibitisha mgonjwa wake wa kwanza wa mpox, mgonjwa wa kwanza kabisa kuripotiwa barani Asia. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umeanza kukutana na serikali ya mpito ya Bangladesh na washikadau wengine kujadili hatua zilizopigwa katika kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa maandamano makubwa ya vijana kupinga serikali aliyekuwa waziri mkuu Sheikh Hasina