Ni saa kumi na nusu jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Tumekuandalia mengi tu katika taarifa zetu jioni hii. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu uh, bado linasema kwamba rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anaminya uhuru wa wakosoaji wake. Umoja wa Mataifa waeleza wasiwasi kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya uchumi na usalama nchini Libya, wakati rais wa zamani wa Marekani Barack Obama akimwidhinisha Kamala Harris kuwania urais wa Marekani. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wahamiaji IOM limetoa wito wa upatikanaji wa dola za Marekani milioni 15.5 kwa ajili ya kutoa msaada wa afya kwa wahamiaji wakimbizi na jamii zinazohifadhi katika eneo la Afrika Mashariki, pembe Afrika na kusini mwa Afrika. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Mkurugenzi wa shirika hilo Amy Pop amesema ugonjwa huo umeendelea kuziathiri jamii zilizoko kwenye mataifa hayo na kwamba kasi ya kuenea kwake inaongeza haja ya msaada wa haraka. Hadi kufikia sasa nchi ya DRC pekee imesha rekodi uwepo wa wagonjwa zaidi ya elfu kumi na vifo 537 huku mataifa mengine ya Rwanda, Kenya, Burundi, Uganda na Afrika Kusini yakithibitisha kuwepo kwa wagonjwa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalohusika na wahamiaji IOM limesema kiasi hiki cha fedha kitasaidia pakubwa kuwasaidia wahamiaji, waomba hifadhi na wakimbizi wanaoishi kwenye makambi kuchukua tahadhari za mapema kukabiliana na mlipuko huu mpya. Yakijiri hayo jamii ya kimataifa inaendelea kutafuta chanjo za kutosha kupambana na ugonjwa wa mpox, ugonjwa huu ukiendelea kusababisha maafa kwa watu wasiokuwa na uwezo katika jamii, haya pia yakihusishwa karibu sana na miundo mbinu mbovu katika afya kwa mataifa ya Afrika. Miili zaidi ya ishirini imepatikana kufuatia ajali ya boti iliyozama kwenye mto wa Lukenya jimboni Maindombe mwishoni mwa juma iliyopita nchini DRC. Chombo hicho kikidaiwa kilikuwa na watu zaidi ya mia tatu wakati kikizama. Mamlaka zinasema watu 40 pekee ndio wameokolewa huku wengine zaidi ya mia mbili wakiwa bado hawajulikani walipo. Prudent Mpama ni mkuu wa idara inayoratibu safari za meli katika Ziwa Kivu akiwa Bukavu, mashariki mwa DRC. Kungambo ya ya mameli kuzama, wakongomani wanajidebrie wanapiganisha huku na huku ili wapate namna ya kutafuta namna ya kwenda huku na huku kwa kutafuta gisi ya ya kuishi, wakijenga mameli mamashua mashua mbali mbalimbali. Na sasa wale wataalamu wanaowasaidia watawezaweza wataweza kusaidia, watafika tu, wanalomba fedha ingine mashua wanaipatia ruhusa ya kwenda Kikufaransa wanasema permis de sortie. Mara mingi unaona wakubwa wanajilimite tu kupana permis, wanawapatia franka na inaishia pale, na wengine hawajue namna wakati gani njo mashua itaweza enda changement climatique turbulence mauvais temps. Ni sauti yake Prida Mpama, mkuu wa idara inaratibu safari za meli kutoka Kivu, akiwa mjini Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia kule DRC ni kwamba mkutano wa kujadili mapendekezo ya rais wa Angola Joao Lourenco kumaliza vita mashariki mwa DRC umeingia siku yake ya pili leo jijini Luanda nchini Angola ambapo unahudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje kutoka DRC pamoja na Rwanda. Shirika la Amnesty International juma hili limesema rais wa Burundi Evariste Ndashimi anaendelea kuwaminya wakosoaji wake na kufinya uhuru wa watu kutoa maoni licha matumaini yaliyokuwepo kati akiingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini. Shirika hilo limesema watetezi wa haki za binadamu, wanahabari, wanasiasa wa upinzani wanaendelea kunyanyaswa, kuzuiliwa na kuhukumiwa kinyume cha katiba. Chaveno Mkwengezo ni mwanasiasa wa upinzani wa Burundi anayeishi nchini Ubelgiji. Toka rais eh, naheshimia iko kuutawala mpaka hivi sasa eh, Warundi wanashuhudia yale yale ambao walishuhudia zama hizo io katika utawala. Kwa hiyo hakuna chochote kipya, isipokuwa yeye kaja na nguvu kubwa wa kusababisha, iwe upande wa upinzani, iwe mashirika ya kiraia, hakuna hata mmoja na thubutu kuzungumzia eh, hali halisi ambazo zinajiri pale, ambazo ni hali za mauaji, ni hali za unyanyasaji, ni hali za wizi eh, wa eh, mali ya umma. Sauti yake Shovino Mngwengezo, mwanasiasa upinzani nchini Burundi, anaishi uhamishoni kule Ubelgiji. Maafisa watano wa polisi nchini Kenya wamefikishwa mahakamani leo na kufunguliwa mashtaka ya kumsaidia mshukiwa mawaji, wanawake, wa mauaji ya wanawake 42 ambao baadaye aliwakatakata na mili yao kuitupa kwenye shimo la taka kutoroka jela. Collins Jumaisi pamoja na washukiwa wengine kumi na wawili wa ulanguzi wa watu raia wa Eritria walitoroka jela mapema jana mashirika ya kutetea wanahabari na uhuru wa vyombo vya habari likiwemo shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF pamoja na shirikisho la wanahabari barani Afrika faja wameeleza kuguswa na mswada wa sheria kuhusu upatikanaji taarifa unaopendekezwa na Somalia. Wadau hao wamesema sheria hiyo ina vipengee ambavyo ni hatari kwa uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari wenyewe, ikiwemo kuzuia habari za uchunguzi. Jacob Mgoa ni mwanahabari nchini Kenya. Ukiona baadhi ya uandishi wa baro wakiwa na wasiwasi, kuna baadhi ya vipengele katika hiyo sheria ambayo inataka kupitishwa, ambayo labda wanaona kwamba labda haitawapatia uhuru kamili. Na wajua, upande mwingine pia ukiangalia serikali vile inazungumza, inasema kwamba hawataki kurudi pale walipotoka, maanake si kila mmoja ambaye ni mwandishi wa habari anaweza kuwajibika jinsi inavyofaa. Hasa kuna wasiwasi kama huu ambao unajitokeza zaidi kwa upande wa serikali na upande pia wa waandishi wa habari, va vile unakura shida. Lakini kuna mkutano ulikuwa umeitishwa kati ya pande hizo mbili, ili waweze kujadili kwa kina kuhusu, je, ni mwongozo upi ambao wanafaa kufuata zaidi, ili kuhakikisha kwamba labda Somalia haitarudi nyuma na kuna wengine wanakiuka. Sauti yake Jacob Mgoa, mtangazaji wa siku nyingi nchini Kenya. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz. Radio France International. Viongozi wa kijeshi katika nchi za Burkina Faso, Mali na Niger wameandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulani kile wamesema Ukraine kuyaunga mkono makundi ya waasi kwenye ukanda wa Sahel. Wizara ya mambo ya nje ya Mali imedhibitisha taarifa. Zaidi na mwanahabari wetu Felix Chalo. Mali ilisitisha uhusiano wa kidiplomasia na Ukraine mwanzoni mwa mwezi huu kufuatia matamshi ya mkuu wa intelijensia ya jeshi la Kiv kudai kuwa nchi yake iliwasaidia wanajihadi wa Kiislamu kutekeleza shambulio dhidi ya wanajeshi wa Bamako kwenye mpaka na Algeria. Uamuzi wa Mali ulifuatiwa na nchi ya Niger siku chache baadaye katika kile ilisema ni kuonyesha msimamo na jirani yake Mali na Niger zilitafsiri matamshi ya jeshi la Ukraine kama uthibitisho kuwa taifa hilo linahusika moja kwa moja na kutatiza usalama kwenye mataifa yao. Mwezi Julai, wanajiadi wa kiislamu walikiri kuwaua wanajeshi zaidi ya 50 wa Mali na wale mamluki wa Urusi Wagner. Shirika la kuwashughulikia wakimbizi la NRC limesema idadi ya wa wakimbizi wanaoingia nchini mali kutoka Burkina, kuingia nchini Mali kutoka Burkina Faso kipindi hiki cha mavuno imeongezeka tangu mwezi Januari, zaidi ya wa wakimbizi elfu ishirini wakiwa wamesajiliwa nchini Benin. Mwana blogu na mkosoaji mkubwa wa rais Patrice Talon anatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya kuchapisha taarifa za kupotosha. Awali Stehen Amaso alikuwa akiishi uhamishoni nchini Togo aliyekuwa mbunge na ambaye mamlaka nchini Tunisia zilimzuia kuwania urais mwezi Oktoba. Safi saidi amekamatwa kwa madai ya kuvuka mpaka kinyume cha sheria na kuingia nchini Algeria. Tayari Safi alikuwa amehukumiwa miezi minne jela kwa kuhushi sahihi ili kuwania urais wa mwezi Oktoba. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja na msikilizaji matangazo hayo, kumbuka kwamba anakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya, kule Kigali. Hivi sasa, msikilizaji, ni saa kumi na moja na dakika thelathini na tisa. Wapo wengi tu wanaotufuata kwenye mitandao. Unaweza pia kunitazama mimi Benson Wakoli kwa kufuata mtandao wako wa RFI Kiswahili kwenye Facebook. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ama kupitia waziri wake Antony Blinken imesema kwamba waziri huyo amerejea nyumbani baada ya kutamatisha ziara kwenye mataifa kadhaa ya mashariki ya kati kujaribu kupata uungwaji mkono na wa mkataba wa usitishaji vita huko Gaza kati ya Israeli na kundi la Hamas. Blinken alilitaka kundi la Hamas kuridhia mapendekezo yaliyoko mezani, huku wakitofautiana na viongozi wa Israeli kuhusu mstakabali wa Gaza. Wakati ni wa maana sana, kwa sababu kila kukicha kuna maisha ya watu wanaoshikiliwa mateka, wako katika hali mbaya. Wakati ni muhimu kwa sababu kila siku wanawake, watoto, wanaume huko Gaza wanateseka na msikilizaji, ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Anajiri wakati huu Israeli ikithibitisha kumuua kamanda wa kundi la Fata nchini Lebanon, uh, Khalil al Magda alituhumiwa kushirikiana na Iran. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ameamusha tena ari ya wa wafuasi wa chama cha Demokrat baada ya usiku wa kumkeleo kumnadi makamu rais Kamala Harris kama mgombea wa chama hicho katika uchaguzi wa Novemba. Katika hotuba yake Obama alikashifu Donald Trump, huku akiwataka wafuasi wa, wa Demokrat kushirikiana kwenye uchaguzi ujao, kumzuia mgombea wa Republican kurejea madarakani. Now it is up to all of us. Sasa ni juu yetu sote kuipigania marekani tunayoiamini. Imekuwa ni mfululizo wa malalamiko na manung'uniko, ambayo kwa hakika yamekuwa mabaya zaidi, na hasa sasa hivi ambapo wanaogopa kushindwa na Kamala. Kuna majina ya utani ya kitoto, nadharia za ukichaa na ushabiki wa ajabu wa ukubwa wa umati. Hatuhitaji miaka minne zaidi ya kubwabwaja tu, ya kuwa kama mtu aliyechanganyikiwa na kuchochea vurugu. Tumeona filamu hii huko nyuma, na sote tunajua mwendelezo wake. Kwa kawaida huwa ni mbaya zaidi. Amerika iko tayari kwa sura mpya. Amerika iko tayari kwa hadithi nzuri. Amerika iko tayari kwa Rais Kamala Harris. Obama alihutubia sambamba na mkewe Michelle, ambao walitumia muda wao kusifu rekodi ya Kamala Haris. Rais wa Urusi wakati wa Vladimir Putin amezuru Chechenya, ziara yake ya kwanza eneo hilo tangu mwaka 2011 ambapo amekutana na kiongozi wa eneo hilo, ambaye amemwambia Putin kwamba wanajeshi wake elfu 47 wametumwa Ukraine tangu uvamizi wa Mosco katika taifa hilo. Bunge la Ukraini limepiga kura kuidhinisha taifa hilo kujiunga na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, lengo likiwa kutafuta mbinu ya kuadhibu vitendo vya Urusi nchini Ukraine. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi anataka amani kurejea nchini Ukraine wakati akianza ziara yake nchini humo, majuma kadhaa baada ya Kievu kumtuhumu kwa kushirikiana na Urusi wakati alipofanya ziara nchini Urusi. msikilizaji