saa kumi na mbili na nusu msikilizaji Afrika Mashariki, yaani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Nam, awamu hii ya pili, baadhi ya matangazo utakayosikia au taarifa ni pamoja na kwamba mahakama ya juu nchini Kenya imebadilisha uamuzi wa mahakama ya rufaa ya kusitisha utekelezaji wa sheria ya fedha mwaka 2023. Senegal yaunda tume kupitia upya mikataba yake ya mafuta na gesi, wakati Taiwan ikifanyia majaribio ya makombora yake ya kudungua ndege za adui popote ulipo, hujambo na karibu. Mahakama ya juu nchini Kenya imesimamisha kutekelezwa kwa uamuzi wa mahakama ya rufaa iliyobadilisha mswada tatu wa fedha uliopitishwa mwaka jana, ambapo majaji walisema ulikiuka katiba ya nchi. Maelezo zaidi na Jupiter Mayaka. Uamuzi huu mpya umekuja baada ya mahakama ya rufaa kudai kuwa mswada wa fedha uliopitishwa mwaka jana ulikiuka katiba, uamuzi ambao ulikuwa pigo kwa utawala wa Rais William Ruto ambao unakabiliwa na uhaba wa fedha kusimamia bajeti yake. Awali uamuzi huu ulionekana ungesababisha shida zaidi kwa utawala wa rais Ruto ambaye mwezi mmoja uliopita alilazimika kutupilia mbali mswada wa fedha wa mwaka 2024 baada ya maandamano ya nchi nzima. Katika uamuzi wake, mahakama ya juu imesema lengo la kutoa amri ya kusitisha uamuzi wa mahakama ya rufaa ni kujaribu kuleta utulivu na uwiano katika bajeti inayotekelezwa sasa kabla ya kutoa uamuzi wake wa mwisho. Mswada huu ulijumuisha ushuru mpya ulioongezwa kwenye bidhaa za msingi kama vile mafuta, chakula, uhamishaji wa pesa kwa njia ya simu, pamoja na kuanzishwa kwa kwa ushuru wenye utata kwa wafanyakazi ili kufadhili mpango wa ujenzi wa nyumba nafuu. Mbali na kutupilia mbali mapendekezo ya mswada wa mwaka huu, Ruto aliofuta kazi mawaziri wake wote na kutangaza baraza jipya lililojumuisha wanasiasa kutoka upinzani ambao walipinga mswada wa awali huku akiwapa wizara nyeti kama vile ile ya fedha. Tukisalia nchini Kenya, polisi wanaendesha msako dhidi ya Collins Jumaisi, mwanaume anayedaiwa kuwaua wanawake arobaini na wawili kisha kukatakata mili yao na kuitupa baada ya mwanamumeo huyo mapema leo kutoroka akiwa jela. Mkutano wa tatu wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka Rwanda, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Angola unafanyika kuanzia leo hadi kesho jijini Rwanda, Angola, kujadili mapendekezo ya mkataba utakaoleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC, mazungumzo yanayoandaliwa na rais wa Angola Jao Lorenco. Mwandishi wetu Emanuel Makundi ana undani wa taarifa hii. Mkutano wa hivi leo unafuatia ule wa Agosti 7 na 8 ambao uliwakutanisha wataalamu wa maswala ya intelijensia kutoka pande hizo, ambapo walijadili mpango wa kuwanyang'anya silaha waasi wa FDLR na mbinu za kurejesha usalama mashariki mwa Congo. Rais Lorencio, ambaye ni mpatanishi wa mzozo kati ya Rwanda na DRC, Jumamosi iliyopita mjini Harare ya Zimbabwe, aliwaambia mkutano wa viongozi kutoka Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika sadek kuwa aliwasilisha mapendekezo ya mpango wa amani kwa Rais Paul Kagame na Felix Chisekedi wakati wa ziara yake mjini Kigali na Kinshasa aliyoifanya Agosti 11 na 12. Mchakato wa Rwanda unaoungwa mkono na Umoja wa Afrika ulianza katikati ya mwaka 2022 ili kushughulikia mvutano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na DRC uliotokana na vita kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23. Serikali ya Kinshasa inaishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Kigali imetupilia mbali ikisema mzozo huo ni matokeo ya maswala ya utawala wa ndani wa Kongo na kuteswa kwa jamii za Watusi wa Kongo. Kwa upande wake, serikali ya Rwanda inayodai DRC inashirikiana na waasi wa FDLR wanaotuhumiwa kwa mauaji ya kimbari, inasema kundi hilo siyo tu ni hatari kwa usalama wa Rwanda, lakini pia kwa eneo la maziwa Makuu. Mkuu wa shirika la afya WHO barani Ulaya, Hans Kluge, amekanusha kusambaa kwa taarifa kwamba ugonjwa wa mpox unafanana na Uviko 19, Hans akisitiza kuwa magonjwa hayo mawili ni tofauti na kwamba wataalamu wa WHO wanafahamu namna ya kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa wa mpox. Mkuu wa tume ya ulindamani wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini Nicolas Haysom ameambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa kuna haja ya kutumwa walindamani zaidi kwenye taifa hilo, akisitiza kuwa Juba bado hajajiandaa vya kutosha kufanya uchaguzi mkuu. Matamshi yake ni sawa na yale ya wadao wa uchaguzi nchini humo, ambao wameonya kuwa taifa hilo haliko tayari kwa uchaguzi mwezi Disemba. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani? Lugeti Musa Lugeti anaangazia hili akiwa Tanzania. Lakini je, sudani inawezaje kufanya uchaguzi mwezi wa kumi na mbili sudani kusini, uh, ikiwa pande mbili zinazohitilafiana hazijakaa meza moja na kujaribu kumaliza tofauti zao? Je, uchaguzi ufanyike katika mazingira ya vita? usalama wa piga kura umezingatiwa? Lakini yote kwa yote ni kwamba taifa la sudani kusini, kuna watu wameweka ubinafsi mbele badala ya maisha na usalama wa watu wa sudani kusini. Mtazamo wake, Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa wa Watanzania. Mwakilishi maalum wa Marekani kule nchini Sudan, Tom Paleiro, amesema mazungumuzo ya kutafuta mani yanayofanyika kule Jeneva yanalenga kutafuta kufunguliwa kwa nje tatu kuu za kuingia Sudan ili kuafikishia mamilioni ya raia misaada. Wakati huo Umoja wa Mataifa nchini Sudan hapo jana umethibitisha kuwa malori yaliyobeba chakula cha misaada yameruhusiwa kuvuka mpaka wa Andre kutoka Chad, hatua ambayo imepongezwa na mashirika ya misaada. Malori zaidi ya 131 yameripotiwa kuanza safari Jumaa iliyopita kuingia katika maeneo ambayo mamilioni raia wa nchi hiyo wanahitaji misaada ya dharura. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mvua hizo zimesababisha uharibifu mkubwa katika maeneo ya watu waliokimbia makazi yao ikiwa ni pamoja na kambi ya Abu Shauk na Zamzam ambapo hali ya njaa ilithibitishwa mapema mwezi huu. Mafuriko pia yanaongeza hatari ya mlipuko wa magonjwa kama ya kipindupindu, na tayari wagonjwa wameanza kuongezeka katika wiki za hivi karibuni. Majimbo kadhaa nchini Sudani yanakabiliwa na, na mlipuko wa magonjwa wakati ambapo robo tatu ya vituo vya afya katika maeneo yaliyoathirika zaidi havifanyi kazi tena. Stephanie Hidujere akimsemaji wa Umoja wa Mataifa. Taifa la Malawi limepokea mkopo wa dola milioni moja nukta mbili kutoka kwa Benki ya Maendeleo ya Afrika, pesa ambazo zinatarajia kusaidia taifa hilo kupambana na athari ya ukame uliotokana na mvua za El Nino na kulazimu serikali kutangaza janga la kitaifa. Kile utakapokwenda, kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz. Radio France International, na msikilizaji zimekatika dakika 37 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki, ambapo serikali ya Senegal imeunda tume ya wataalam wa sekta ya sheria, kodi na nishati ili kupitia upya kandarasi za mafuta na gesi, amethibitisha waziri mkuu Usman Sonko ambaye amesema lengo ni kufanyia mikataba hiyo iwe na maslahi kwa taifa, anavyoeleza Ruben Lukumbuka. Tangazo la Waziri Mkuu Sonko limekuja miezi michache kupita tangu rais Bassirou Diomaye Faye mwezi Machi mwaka huu aagize ukaguzi wa sekta ya mafuta, gesi na madini, ambapo pia aliahidi kufanya majadiliano upya na wawekezaji wa kigeni ikiwa itahitajika. Hata hivyo, serikali katika taarifa yake haijaweka wazi taarifa ya namna kamati hiyo itafanya kazi au kama kutakuwa na majadiliano. Waziri Mkuu Usman Sonko amesema tume hiyo itakuwa na rasilimali za kutosha ili kuangalia mikataba hiyo na kuajiri wataalamu kutoka nje ya nchi na hiyo ikibidi, bila kusema uhakiki huo utachukua muda gani. Hatua hii ya Senegal imekuja baada ya kutangaza kuanza uzalishaji wa mafuta na gesi kwa mara ya kwanza, na tayari kampuni kadhaa zimezawadiwa tenda. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo wakati amezindua ujenzi wa kiwanda cha kusafisha mafuta nchini humo, ambacho iwapo kitajengwa kitakuwa kikubwa zaidi barani Afrika, lakini wakosoaji wa serikali yake wamedai kwamba mradi huo kamwe hauwezi kutekelezwa na benki ya kuu, benki kuu ya Libya, msikilizaji, imetangaza kurejelea shughuli zake baada ya kuzisisitisha kutokana na afisa wake wa mawasiliano kutekwa siku ya Jumapili na kuachiliwa na watu wasiojulikana. Mfalme wa Moroko Muhamed wa Sita amewasamia wakulima wapatao elfu nne na mia nane waliokuwa wamefungwa au kupatikana na makosa ya kupanda bao zao la banki bila ya kuzingatia sheria, imesema wizara ya haki kule nchini Moroko. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Ni matangazo ya msikilizaji yanayokujia mbashara. Kumbuka, ukiwa kule magharibi mwa Kenya tunashirikiana na redio mshirika Sauti ya Matumaini. Ukiwa Bungoma, Kakamega, Busia, maeneo yote magharibi mwa Kenya, unatupata kupitia sauti ya matumaini redio. Taiwan imefanyia mazoezi majaribio ya makombora yanayolenga kudungua ndege za kivita za maadui, mazoezi yaliyofanyika wakati wa mvutano kati yake na Beijing ukitishia kutokea mgogoro mkubwa zaidi. Kufahamu mengi zaidi, hii hapa taarifa yake Felix Chalo. Kwa muda sasa, Beijing inadai Taiwan inayojitawala ni sehemu ya eneo lake, na hivi karibuni imeongeza shinikizo la kijeshi kwa kutuma ndege zisizo na rubani, ndege za kivita na manowari za kijeshi kuzunguka kisiwa hicho. Hata hivyo, kufuatia tishio hilo, Taiwan imeongeza uwezo wake wa ulinzi katika miaka ya hivi karibuni ikinunua idadi kubwa ya silaha za kisasa na kuongeza bajeti ya ulinzi pamoja na kupokea misaada kutoka Washington. Jumanne hii wanajeshi wa Taiwan walirusha makombora ya Skybow 3 na yale ya Patriot 2 Yaliyotengenezwa na Marekani kutoka katika kambi yake ya Jupeng kusini mwa mkoa wa Pingtung. Kwa mara ya kwanza katika historia yake, jeshi la Taiwan liliruhusu wanahabari kushuhudia majaribio hayo ambayo baadaye yalifuatiwa na Uchina kurusha ndege tano na kutuma meli za wanamaji wake kwenye eneo lake. Mwanahabari wetu Felix Chalo. Kundi la Hamas limekashifu matamshi ya rais wa Marekani Joe Biden ambaye amedai hilo hali nania? na nia ya kuafikia makubaliano na Israeli, Hamas ikisema kauli yake inatoa ishara kuwa Tel Aviv iendelee kufanya vita huko Gaza. Biden ametoa kauli hii saa chache baada ya kuhutubia katika kongamano la chama cha Demokrat kule Michigan. As you know, I wrote a peace treaty for Gaza. Kama mnavyojua niliandika mkataba wa amani kwa ajili ya Gaza, na siku chache zilizopita niliwasilisha mapendekezo ambayo yataleta karibu zaidi kupata suluhu. Nafanya kazi usiku na mchana na waziri wangu wa mambo ya nje kusitisha vita na kuwakutanisha mateka na familia zao na kuongeza misaada ya kibinadamu na huduma za afya huko Gaza, na mwisho kusitisha mapigano na kumaliza vita hii Waandamanaji wa uko nje pia wanahoja watu wengi wasio na hatia wanauawa kutoka pande zote. Haya, Najeria. Wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akiwa Misri, katika mwendelezo wa ziara yake kujaribu kushawishi nchi washirika kukubali mapendekezo ya nchi yake ya kusitisha vita kule Gaza. Jeshi la Israeli limefanikiwa kupata miili sita ya watu wanaoaminika kuwa mateka Lamas wa kundi la Hamas waliochukuliwa wakati wa shambulio la Oktoba 7. Majasusi kutoka Marekani wamesema wanaamini Irani ilihusika kwa kudukua mipango ya mwaniaji rais Donald Trump, wakidai ni moja ya mipango ya Irani kutaka kushawishi matokeo ya uchaguzi wa urais mwezi Novemba. Bunge la Ukraine limepitisha sheria kupiga marufuku kanisa linalohusishwa na Urusi la Orthodox kuhudumu nchini humo, Ukraine wakati huu ikiendelea kukatisha uhusiano wowote na taasisi zenye uhusiano na Moscow. Ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka na Nairobi, Kenya.