Naam, hapa Nairobi hivi sasa, msikilizaji, ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli, tumekuandalia mengi tu kwenye matangazo ya awamu ya pili, msikilizaji, ni pamoja na kwamba Umoja wa Mataifa umelaani sana unyanyasaji dhidi ya wafanyakazi wanaotoa misaada kule nchini Mali. Ni miaka minne baada ya jeshi kuchukua madaraka, nini kimebadilika? Marekani naye inataka Israel na Hamas kutoharibu kivyovyote vile mchakato unaoendelea wa kusitisha vita. Nakukaribisha sana kwa matangazo ya awamu ya pili, msikilizaji, jioni hii. Umoja wa Mataifa hivi leo umelaani kile umetaja kama kiwango cha matukio ya unyanyasaji kisichokubalika dhidi ya wafanyakazi wa misaada, matukio ambayo yameanza kuonekana kuwa ya kawaida, imesema ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na misaada ya kibinadamu OCHA, kama anavyoarifu hapa mwanahabari wetu Emmanuel Makundi. Katika ripoti yake, OCHA imesema imerekodi jumla ya vifo 280 vya wafanyakazi wa misaada duniani kote mwaka Aidha imeonya kuwa vita kati ya Israel na Hamas huko Gaza huenda ikasababisha idadi kubwa zaidi ya vifo vya wafanyakazi wa misaada mwaka huu. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya nusu ya vifo vilivyorekodiwa mwaka 2023 waliuawa huko Gaza wakati wa miezi mitatu ya kwanza ya vita. Kaimu mkurugenzi wa OCHA Joyce Msuya amesema mwaka 2023 ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa mashirika ya misaada, ambapo kulikuwa na ongezeko la asilimia 137 zaidi ya mwaka 2022, ambapo wafanyakazi 118 waliuawa. Ripoti imehitaja ya Sudani Kusini na jirani yake Sudan inayoshuhudia vita ya wenyewe kwa wenyewe tangu Aprili mwaka 22 2023 kuwa mizozo inayofuatia kwa kurekodi idadi kubwa ya vifo vya wafanyakazi. Mataifa mengine yaliyorekodi vifo ni pamoja na Syria, Ethiopia, Ukraine, Somalia, DRC na Myanmar. Huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye jimbo la Kivu Kusini, shirika moja la kiraia linalopigania haki za watoto waliosaulika APEU limeeleza kusikitishwa na kuzorota kwa hali za wanawake na watoto kwenye jimbo hilo ikilinganishwa na kwenye maeneo mengine ya nchi. Mwanahabari wetu William Basmik ametutumia ripoti ifuatayo kutoka Bukavu. Shirika la APEO linabainisha kuwa maelfu ya wanawake na watoto wanahitaji msaada wa dharura katika jimbo hili mnamofanyika pia uchimbaji madini. Suzan Kalakala ni mkazi wa Nzibira huko Walungu. magrupe arme ziko mule mapori. Haki ya kwanza ya mtoto ni kusomeshwa, lakini wengi hawasomi. Wanaenda makala, wengine wanasukula mamioto, wengine wanatumikishwa ndani ya marestora, wengine mu makare minie ili wapewe pesa kidogo. Mbele ya wanahabari, mratibu wa APEO alielezea masikitiko kuhusu kudhorota kwa hali ya barabara zinazopelekea vijijini na pia kudhorota hali ya usalama. ili kusafirisha misaada hadi maeneo ya mbali, tumetaka watu wajitolee juu ya kutoa msaada wa kiutu na vitu vyenye tunaona, hapana kusikia, lakini kuona mule mba vijiji kwenye wanatafuta masababu mingi mingi, watu wanasumbuka, lakini hakuna msaada. Kwa fursa ya siku hii, mashirika kadhaa ya kiutu yamefanya hafla ya maonyesho ya shughuli zao hii Jumatatu tu mjini Bukavu chini ya uratibu wa misaada ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa OCHA. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili na mpatanishi wa mzozo kati ya DRC na Rwanda, rais wa Angola, Joao Lorengo, katika ripoti yake kwa viongozi wa SADIK amesema licha ya Kigali kupata ruhusa ya kupigana na kupambana na wasi wa FDLR nchini DRC, Kinshasa kwa upande wake inashuhudia changamoto za kupata ushirikiano wa kupambana na vikosi vya kigeni hasa wanajeshi wa Rwanda wanaoaminika kusaidia waasi wa M23. Lorengo akinukuu Umoja wa Mataifa. Serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha dola za Marekani bilioni moja na laki mbili sawa na bilioni 150 fedha za Kenya, kwa kurejesha baadhi ya vipengee vilivyokuwemo katika mswada tata wa fedha uliotupwa nje, baada ya maandamano ya nchi nzima. Tangazo ambalo tayari limeibua Uh, mjadala. Akizungumza na, na ruringa moja nchini Kenya ya Citizen, waziri wa fedha John Badi aliyeteuliwa kutoka upinzani alidokeza nia ya serikali kurejesha vipengee ambavyo havikuwa vinapingwa, jambo ambalo huenda likawa na kipimo kwa baraza jipya lililoapishwa hivi karibuni. Lakini je, kwa nini sasa, na hatua hii ina manufaa yote? Johnson Dege ni mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa Kenya. Serikali ya Kenya uh, inataka kuangalia vile vipengee itakavyorudisha uh, ni vipi uh, kutokana kwa ile finance bill ambayo iliangushwa, ili, ili kuwezesha serikali kupata takriban bilioni mia moja hamsini zaidi Uh, katika mwaka huu yani, inafaa kueleweka kwamba serikali iko kwa katika ile inaitwa crossroads kwa sababu eh, kwa upande mmoja imepitisha ile appropriation bill, kuonyesha ni pesa zitatumika vipi eh, na ku allocate pesa zile katika mipango uh, kazi wa kazi za serikalini eh, kwa hivyo ina, inafanya wao kurudi tu katika ile sheria ya mwaka wa elfu ishirini na moja ishirini na mbili ambayo haitawezesha kupata pesa ni zaidi ya vipenge arobaini vya kodi ambavyo serikali ya Kenya inatarajia kuvirejesha. Waziri wa afya nchini Sudan Hatim Ibrahim ameeleza kwamba zaidi ya watu ishirini na wawili wamefariki dunia kutokana na ugonjwa, kipindu ugonjwa uingini, wa kipindupindu, wagonjwa wengine mia tatu hamsini na nne wakiambukizwa kote nchini Sudan. Utawala wa kijeshi nchini Sudan wakati huo umesema utatuma ujumbe wake jijini Cairo, Misri kujadiliana kuhusu utekelezaji wa makubaliano ya awali ya usitishaji mapigano, licha ya kukususia mazungumzo yanayoendelea Geneva Uswiz na kuratibiwa na Marekani kwa zaidi ya mwaka sasa. Marekani, Misri, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa zimekuwa zikijaribu bila mafanikio kumshawishi Jenerali Abdulfata al Burhan na simu wake kiongozi wa RSF Muhamed Amdan Dagalo kusitisha vita. Lusungu Mubovu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hatua hii akiwa Tanzania. Eh, nachukulia kama hatua muhimu sana, kwa sababu tunaelewa wazi kwamba hakuna negotiation ama makubaliano yote mazuri yanaweza yakafanyika bila kuwa na pande mbili. Kwa hiyo ni wazi kwamba kwa kushiriki sasa kwa serikali ya Sudani, kwa maana ya majeshi yale ya SAF kutatoa picha moja nzuri ama dalili nzuri ya kuelekea eh, ushindi katika majadiliano na kupata suluhu hiyo, kwa sababu ukumbuke, toka awali wamekuwa wakionyesha dalili za kutokutoa ushirikiano, lakini walieleza baadhi ya sababu zao Walitamani watambulike, walitamani wachukuliwe kama e, wachukuliwe kwa heshima. Nadhani ni vitu ambavyo vilikuwa vinawatatiza. Mtazamo wake Lusungu Mbovu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz, Radio France Internationale na msikilizaji, matangazo hayo yanakujia mbashara. Shukran kwa wasikilizaji wetu kama Bukuru Adolf anasema anatupata vizuri tu, akiwa wapi? Akiwa kule Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, nchini Mali imepita miaka minne sasa tangu jeshi lilipochukua uongozi wa nchi hiyo. Hata hivyo, wananchi walio wengi wanalalamikia hali ngumu ya uchumi na kukatika kwa umeme kila wakati, na vyaarifu Viktor Abuso. Tangu mwezi Agosti mwaka 2020 wakati jeshi ilipochukua madaraka, wananchi wengi wa Mali wanasema bado wanasubiri kuona iwapo maisha yao yataimarika. Wafanyabiashara wengi wanaotegemea umeme kwa ajili ya kazi zao za kila siku wanaeleza kwamba miaka minne baadaye wanaendelea kupata hasara kubwa, kwa sababu hawawezi kuendelea na majukumu yao kama zamani kwa ukosefu wa nishati hiyo muhimu. Benki ya Dunia kwenye takwimu zake inasema uchumi wa Mali utashuka kutoka asilimia 3.5 hadi 3.1 mwaka huu, wakati huu viwango vya umaskini miongoni mwa wananchi wa taifa hilo vikiendelea kuongezeka. Mapinduzi nchini Mali yalichochea mataifa mengine kama Burkina Faso na Niger kufuata mtindo huo na kuondolewa kwa serikali za kiraia, baada ya jeshi kudai kwamba zilikuwa zimeshindwa kupambana na utovu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi yanayoshirikiana na Alqaida na Islamic State. Vyama vya upinzani nchini Benin vinataka mamlaka nchini humo kumwachilia huru mwanaharakati maarufu brother Hounvi mkosoaji, um, mkubwa wa rais Patrice Talon ambaye alikamatwa bila kufunguliwa mashtaka tangu juma liopita. Nchini Chad, taifa hilo bado linashuhudia athari iliyotokana na mafuriko makubwa mwishoni mwa juma, mamlaka zikisema mkoa wa tebiste ndio ulioathirika zaidi, vifo vya watu zaidi ya sabini vikisajiliwa. Chama tawala nchini Ghana, New Patriotic, kimezindua rasmi manifesto yake hapo jana kuelekea uchaguzi wa mwezi disemba mwaniaji wa chama hicho makamu rais Mahamadu Baumia akiahidi kubuni nafasi za ajira na kuimarisha uchumi wa Ghana. Baumia atachuana na rais wa zamani wa taifa hilo John Mahama. Unataka kusikiliza habari za hivi punde punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. <coughs> Na msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo hayo yanakuja mbashara hata kupitia ukurasa wetu wa rfa ya Kiswahili. Wapo tu wengi wanaotufuatilia akiwemo msikilizaji kama Isaya Ruben, anasema yuko wapi, Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye matangazo zaidi, ni kwamba wakati huu kongamano la chama cha Demokrat nchini Marekani likitarajiwa kuna wananga hivi leo mjini Chicago. Mgombea wa Republican Donald Trump anajiandaa kwa kampeni ya nchi nzima kujaribu kuzima wimbi la umaarufu wa mpinzani wake Kamala Harris. Felix Chalo anakamilisha taarifa hii. Tangazo la timu ya kampeni ya Trump linalenga kujaribu kuzima sherehe za wanachama wa Democrats ambao juma hili wanatarajiwa kumwidhinisha rasmi Kamala kama mgombea wao katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Tangu rais Joe Biden atangaze kujiondoa kwenye kinyang'anyiro na kumwidhinisha Kamala kama mbadala wake, Trump amekuwa akihaha kujaribu kumchafua na kuonyesha raia wa nchi hiyo kuwa hafai kuongoza nchi yao na ana tofauti na Biden. Wadadisi wa siasa wanasema Trump na timu yake hawakujiandaa kubadilishiwa mpinzani na kuingia kwa Kamala kumebadilisha upepo wa kampeni zake na sasa amejikita katika kumshambulia kwa maneno. Kongamano la Democrats linafanyika wakati huu. Licha ya umaarufu na kura za maoni kuonyesha Kamala anaongoza dhidi ya Trump, baadhi ya wafuasi wamegawanyika kimtazamo, ikiwa atakipa ushindi chama chao. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amesema ni wazi Marekani ndio iliyoagiza kushambuliwa kwa kiwanda cha gesi cha Nord Stream mwaka elfu mbili ishirini na mbili wakati huu Ujerumani ikitoa ilani ya kukamatwa kwa mwanaume mmoja wa Ukraine anayedaiwa kutekeleza shambulio hilo. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski wakati huu amesema wa vikosi vyake vimeafikia malengo yake katika eneo la Kask nchini Urusi, majuma mawili tangu kuchukua udhibiti wa jimbo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken hivi leo ameitaka Israeli na makundi kama vile Hamas kutoa haribu kwa namna yoyote mchakato wa kupatikana kwa mkataba wakatu, mambo, gani, mnene, wa usitishaji mapigano kwa Gaza wakatu alipokutana na viongozi wa Israeli. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani? Profesa Mshere Mnene anaangazia akiwa Nairobi. Nafikiria vile anavyofanya ni kwa sababu mkula wa Biden uko karibu kumalizika na angependa aondoke ikiwa hana vita ambavyo amewacha nyuma na lawama kubwa, na ili apate sifa ya kusemekana alijaribu na akaweza. Kwa hivyo vile Blinken anafanya ni kujaribu vyovyote anawezaweza, ili kuona kama anaweza fikia mafikiano baina ya waisraeli na Hamas ili aondoke na sifa njema. Profesa Mashere Mnene akiwa Nairobi, Kenya. Kundi la Hamas na lile la Islamic Jihadi yamedai kuhusika na shambulio ya Tel Aviv na kutishia kutekeleza mashambulio zaidi nchini Israeli, wakati hu Israeli ikiendeleza uvamizi wake kule Gaza. Maelefu ya raia nchini India kwa juma la pili sasa wameshiriki maandamano kutaka haki kutendeka kwa daktari aliyebakwa na kisha kuuawa, mgomo huu ukiathiri huduma za afya.