Imetimia saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na ripoti ya Umoja wa Mataifa yaonyesha kuwa lengo la kuondoa njaa duniani ifikapo mwaka 2030 laonekana kutowezekana. Kampuni ya Meta yafunga akaunti takriban 63 za Instagram nchini Nigeria na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kulihutubia bunge la Congress la Marekani. Karibu, msikilizaji, lengo la kuondoa njaa duniani ifikapo mwaka wa 2030 linaonekana kutowezekana, uh, huku idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa ikiwa imebadilika katika mwaka uliopita, ripoti ya Umoja wa Mataifa imebainisha. Maelezo zaidi na Emmanuel Richard Makundi. Ripoti ya kila mwaka ya hali ya usalama wa chakula na lishe duniani imesema takriban watu milioni 733 walikabiliwa na njaa mwaka 2023, mmoja kati ya watu 11 duniani kote na mmoja kati ya watu watano barani Afrika huku mizozo mabadiliko ya hali ya hewa na migogoro ya kiuchumi ikizidisha hali kuwa mbaya. David Laborde mkurugenzi wa kitengo cha shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO amesema licha maendeleo yaliyopigwa katika baadhi ya maeneo ya dunia, hali imekuwa mbaya katika kiwango cha kimataifa. Aidha ameongeza kuwa ikiwa hali ya sasa itaendelea, takriban watu milioni 582 watakumbwa na utapia mlo hadi kufikia mwishoni mwa muongo huu nusu yao wakiwa barani Afrika, ripoti hiyo ilionya. Ripoti imeongeza kuwa lengo la upatikanaji wa chakula cha kutosha limekwama katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, huku asilimia 29 ya watu duniani ambao ni watu bilioni mbili wakikabiliwa na uhaba wa chakula wa wastani katika mwaka uliopita. Richard Makundi. Shirika la ndege la Ethiopia limethibitisha kuwa mamlaka za Eritrea zimewapa notisi kwa ndege hizo kusitisha safari za Asmara kuanzia Septemba mosi bila ya kuweka wazi sababu za kufanya hivyo. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu maswala ya unyanyasaji wa kingono katika maeneo ya vita Pramila Patten ameeleza kusikitishwa na ongezeko la matukio ya wanawake na wasichana kubakwa wakati maelfu o, ya wakimbizi wakikimbia vita nchini Sudan. Patten ameongeza kuwa vitendo hivi ama vitendo vingi vya ubakaji vilitekelezwa kwa misingi ya kikabila, huku wengine wakitekwa na kuuzwa. Watetezi wa haki wanazungumziaje matukio haya? Fidel Dang anaangazia hili akiwa Nairobi. Unajua, shida ni jeji ya RSF ndio inachukua ina, ina uh, watoto inachukua au uh, watu uh, wanawake au uh, watu wengine wamezeeka, so wanachukua ndio wanapeleka kwa soko ya haramu huko pande ya Chad na Libya. Solution inaweza kuwa kama organization ya UNICEF na ama hizi za UN kama UNDP na UNHCR wachukua hatua uh, ya kuleta security hapo kimbizi wako ya hiyo ndio Mtazamo wake Fidel Deng na mwanaharakati huyo wa haki za binadamu, akiwa Kenya. Ripoti mpya ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa ni lazima vikosi vya polisi wa Kenya walioko Haiti wafanikishe operesheni iliyowapeleka huko ili kuleta amani ya raia kwa vikosi vya kimataifa. Polisi nchini Uganda wamekamata waandamanaji zaidi jijini Kampala, waliokuwa wakiandamana kwa siku ya pili kupinga ufisadi nchini humo na kushinikiza kujiuzulu kwa spika wa bunge Anita Among. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusiana na kinachoendelea nchini Uganda? Gawaya Tegule ni mwanaharakati na mchambuzi wa siasa za Uganda. Jambo nzuri zuri sana kuona raia hasa vijana wakijitokeza kupambana na saratani ambayo imewaletea shida nyingi nchini mwao. Uh, hivi ndivyo mambo ya paswa kwavyo, eh, na ikiwa nchi yeyote ina raia kwa namna hii, lazima na kwa vyovyote vile nchi hiyo ina mstakabali mwema. Sisi wakuu tukiona mambo yapo hivi, uh, huwa twajua nchi yetu ina mahali ana, au kiwango imefikia, na kesho yake bila shaka itakuwa salama kabisa. Msikilizaji, maandamano ya vijana wa Uganda yanaonekana kupata ushawishi kutoka kwa wenzao wa Kenya ambao wamekuwa wakiandamana kwa mwezi mmoja sasa. Hofu na matumaini ni miongoni mwa mambo yanayoshuhudiwa kwenye nchi za Afrika Mashariki baada ya kuanza kwa utekelezaji wa mkataba wa kibiashara baina ya jumuiya ya komesa EAC na ASADEC. Mahakama ya kijeshi kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imeanza kusikiliza kesi dhidi ya kiongozi wa kundi la Alliance Fleuve Congo AFC Corneille Nanga na washukiwa wengine ishirini na wawili wanaotuhumiwa kwa uhaini. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Nangaa, mwenyekiti wa zamani DRC, Kongoza, wa tume huru ya uchaguzi nchini DRC anatuhumiwa kuongoza washukiwa wengine 21 akiwemo mkewe Vet Lubanda na Zinda anayedaiwa kuwa mafichoni kule wilaya kujiunga na kundi la uwasi ili kutatiza usalama wa DRC. Hata hivyo mahakama hiyo itatoa uamuzi dhidi ya Nangaa licha ya kwamba hayupo mahakamani akidaiwa kwamba yuko katika eneo linalodhibitiwa na waasi 23, huku polisi wakifanikiwa kuwafikisha mahakamani washukiwa tano kati mbali na uhaini na wenzake wanatuhumiwa kuhalifu wa kivita na kujihusisha na kundi la waasi ambapo wanatuhumiwa kuanzisha kundi la waasi linaloshirikiana na jeshi la Rwanda kupambana na wanajeshi wa FRDC. Kesi ya wa washukiwa hao ilihudhuriwa na waziri wa haki Constant Mtamba na kiongozi wa mashtaka ya kijeshi Anreb Likulia nam. Tukisalia kule DRC, miezi saba baada ya kufanyika uchaguzi mkuu katika nchi hiyo. Taasisi ya wakfu wa Carter imechapisha ya ripoti yake inayokosoa mchakato mzima wa uchaguzi na kupendekeza marekebisho ya sheria za uchaguzi. RFI. Kampuni ya Meta imezifunga takriban akaunti elfu sitini na tatu za Instagram e, nchini Nigeria ambazo zinahusishwa kushiriki utapeli wa fedha kupitia ngono, siku chache tu baada ya kampuni hiyo kutuhumiwa kwa ukiukaji wa data za raia wa Nigeria. Jupiter Mayaka, imekuaje hii? walagai hao wanaojiita Yahoo Boys wanadaiwa kuwataka walengwa kuwatumia picha za utupu na baadaye kuwatishia kuzisambaza ikiwa hawatawatumia pesa. Taarifa kutoka Meta inasema akaunti nyingine za Facebook takribani elfu saba zimeondolewa kwa kuwalenga wanaume kutoka nchini Marekani, lakini pia watoto. Uchunguzi uliofanywa na vyombo vya upelelezi vya Marekani kati ya Oktoba mwaka 2021 hadi Machi mwaka 2023 ulionyesha kuwa matukio elfu kumi na tatu yaliripotiwa utapeli ambao ulisababisha takribani watu ishirini kujiua. Ijumaa iliyopita, tume ya FCCPC ilituhumu Meta kwa kukiuka ulinzi wa data na haki za watumiaji kwenye Facebook na WhatsApp, hatua iliyosababisha kampuni hiyo kutozwa faini ya dola milioni 220. Jupita Mayaka, tukiwa bado kule Nigeria. Jupita, jeshi limesema huenda likaingilia kati kukabiliana na vuguvugu vugu ama vurugu Uh, zozote zinazohitajika zinazotarajiwa kujitokeza wakati wa maandamano ya vijana yaliyopangwa eh, kuanza uh, mwezi ujao kupinga utawala mbovu na hali ngumu ya maisha. Shirika la kimataifa la uhamiaji limesema kwamba zaidi ya wahamiaji 150 hawajulikani walipo baada ya mashua yao kuzama katika eneo la pwani ya Mauritania wakielekea huko Ulaya, na kwamba operesheni za uokoaji zinaendelea. Misri imetangaza ongezeko la asilimia 15 la bei ya petroli ikiwa utekelezaji wa matakwa ya shirika la fedha duniani IMF ili iweze kupatiwa mkopo mpya wa dola za Marekani milioni 5. RFI Sauti za Dunia. Ukiwa huko Musienene, mashariki mwa DRC, ni saa 11 na dakika 39, lakini kule Ho Uele wacha huko, matangazo haya pia yanasikika kupitia radio la Voix de Moku. Utawala wa Iran umeikashifu serikali ya Marekani na bunge la Congress kwa kumkaribisha kwa heshima waziri mkuu wa Israeli benjamin Netanyahu ambaye wanasema anakwamisha mpango wa kupatikana kwa amani huko Gaza. Akihutubia bunge la Marekani, Netanyahu aliikashifu Iran na kundi la Hamas akiahidi kumaliza vita aliyoianza, uh, yani vita ambavyo vimeanzishwa na Hamas huko Gaza. The ICC. Kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC anaishtumu Israeli kwa kuwalenga raia, lakini Hamas wao wanaendelea kuhatarisha maisha ya Wapalestina kwa kurusha makombora wakiwa shuleni na hospitalini. Kibaya zaidi, wanalenga na kuwapiga risasi raia wao wanaokimbia katika eneo la vita. Ni sauti yake Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli. Rais wa Marekani Joe Biden ametetea uamuzi wake wa kujitoa kwenye kinyanganyiro cha kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Novemba dhidi ya Donald Trump, akisema uamuzi wa wake umelenga kulinda demokrasia na kuiunganisha nchi. Joe Biden: naamini kuwa rekodi yangu kama rais na uongozi wangu duniani na maono niliyokuwa nayo kwa, kwa nchi ya Marekani, nilitakiwa kuwania muhula wa pili, ila hakuna kinachoweza kuzuia kuokoa demokrasia yetu ikiwemo matamanio binafsi. Kwa hivyo niliona ni vema nikabidhi kijiti kwa kizazi kipya na kuliunganisha taifa letu. Baada ya muda mrefu kwenye utumishi wa umma ni wakati wa kuwaachia watu wengine, sauti mpya na watu wenye umri mdogo waendelee, na wakati huo ni sasa, and that time and place is now. Matamshi yake ameyatoa wakati huu naibu wake Kamala Harris akirushiana maneno na mgombea wa Republican Donald Trump. Donald Trump naye ameanza kumshambulia mgombea wa chama cha Democratic. Uh, Kamala Harris akimtaja mpinzani eh, wake huyu kama mtu mwenye itikadi kali wa mrengo wa kushoto akidai mgombea huyo Kamala Harris hawezi kwenda mbali na sera za Joe Biden. Marekani na Kanada zimenasa ndege mbili za China na Urusi zenye kushambulia katika anga ya kimataifa karibu na Jimbo la Alaska. Kamandi ya Ulinzi wa Anga ya Kaskazini imebainisha mawaziri wa mambo ya nje wa Urusi na China watakutana kando ya mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya nchi za kusini mashariki mwa Asia huko Laos hivi leo siku ya alhamis vyombo vya habari vimeripoti. Msikilizaji, waziri wa afya wa Ufaransa Frederik Valetu amesema leo kwamba hakujawa na ongezeko la kesi za uviko 19 katika nchi yake, wakati huu watalii wengi wakiingia kwa wingi kushuhudia michezo ya Olimpiki ya Paris ambayo itang'oa nanga hapo kesho Ijumaa ya Julai 26, huku waziri Valetu akiongeza kuwa serikali yake itaendelea kuwa makini kuhusiana na swala zima la uviko 19.