Sauti za Dunia imetimia saa kumi na mbili na nusu huko Mombasa, pwani ya Kenya, nchini Kenya. Uh, wakati ni saa kumi na moja uh, na nusu huko Kirumba, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii. Wanahabari nchini Kenya waandamana kupinga mashambulio dhidi yao na vitisho dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari. Familia za waathiriwa zawasilisha malalamiko yao dhidi ya kiongozi wa Guini Mamadi Dumbuya, na rais Biden atarajiwa kulihutubia taifa ambapo ataweka wazi sababu za yeye kujiondoa katika kinyang'anyiro uchaguzi wa mwaka huu. Msikilizaji, habari hizi zinaanzia nchini Kenya, ambapo mamia ya wanahabari kwenye mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, hivi leo pia waliungana na wenzao nchi nzima, uh, kuandamana kupinga kile wanasema unyanyasaji wanaofanyiwa na idara za usalama pamoja na mkakati wa kuminya uhuru wa vyombo vya habari. Wakati wa maandamano, Dayana Wanyonyi ametutumia ripoti ifuatayo. Niko mjini Mombasa hapa, wanahabari wanafanya maandamano kupinga kuuliwa, kutekwa nyara, na pia kuumizwa, kupigwa risasi, vitoa machozi wakati wanapofanya kazi yao. Nimeunganika na mwanahabari mkongwe Laban. Kama imefika kiwango kwamba Communication Authority of Kenya imeamua kwamba vituo vya habari ambavyo vitakuwa vinaweza kueneza habari kwa njia mbashara watafungiwa, hiyo ni wakati wa kanuni. Tumeshuhudia baadhi ya vyombo vya habari vile vile pia wakipitia unyanyasaji, aidha kwa kuwa intimidated mm, na vile vile pia kuweza kuhakikisha kwamba baadhi ya taarifa labda hazitaweza kupeperushwa. Mwenzetu wa media max alipigwa risasi tatu za plastiki kwenye paja lake la kushoto. Hiyo ni ishara gani? Tumekuja hapa kuwatia nguvu uh, wanahabari kuwaambia ya kwamba wana haki ya kufanya kazi yao bila intimidation ama bila kutiwa uoga na serikali. Na huenda hayo yote yakatendeka, mtasaidia vipi wanahabari kama shirika la kijamii? We will take legal action against uh, the government. Kwa sasa wanahabari hao wanatumai kuwa malalamishi yao itasikizwa na kutekelezwa na idara ya usalama. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Nam, tukisalia nchini Kenya, rais William Ruto amejumuisha wa viongozi wanne wakuu wa upinzani kwenye baraza lake la mawaziri. Wanne hao wa wakiwa wandani wa karibu wa kikindara wa upinzani Raila Odinga. Je, wachambuzi wa siasa wanazungumziaje kinachoendelea nchini Kenya? Maimuna Mwidau anaangazia hili akiwa Mombasa. Kwa haya yaliyojiri leo ni kama labda raisi hakuelewa vizuri, ama hakutaka kusikia, kwa sababu lile lililotokea leo ni kama serikali ya mseto, ambayo siyo suluhu ya yale matakwa ya Gen Z, ama ambayo tulivyoyatarajia kwamba pengine sasa ni wakati mwafaka wa raisi aangalie wapi pa kupatengeneza, wapi pa kurekebisha. Lakini yaliyotukia leo ni kwamba upinzani imeingia katika serikali na sio matakwa ya jenzi miongoni mwa viongozi wa upinzani walioteuliwa na rais Ruto ni pamoja na gavana wa zamani wa Mombasa, Ali Hassan Joho na Wycliffe Oparanya. Vyombo vya habari huko Uganda vimeripoti kuwa kulikuwa na zogo na ghasia bungeni hapo jana jioni baada ya baadhi ya ya wabunge kuwashutumu maafisa wa usalama kwa kukandamiza uhuru wa raia kuandamana, ambapo wengine baadhi yao walikamatwa wakati wa maandamano wakipinga ufisadi hadi bungeni. Tukisalia huko Uganda, Uganda, mahakama imewashitaki vijana wasiopungua arobaini na mbili kwa makosa yanayodaiwa kufanywa wakati wa maandamano yaliyopigwa marufuku kupinga ufisadi ambapo pia imeagiza waendelee kukaa rumande. Undani wa taarifa hii na Jupiter Mayaka. Benard Oundo, rais wa chama cha wanasheria wa Uganda, ambaye anaongoza timu ya mawakili wanaowatetea washukiwa hao, amesema wameshangazwa na hatua ya mahakama kuagiza waendelee kuzuiliwa. Waandamanaji hao wameshtakiwa kwa makosa mbalimbali, ikiwemo kutofanya kazi na kufanya fujo onyesha hati ya mashtaka iliyowasilishwa mahakamani. Washukiwa wote wamekana mashtaka na kuamriwa kurejea kotini kwa tarehe tofauti kati ya Julai 30 na Agosti 6. Viongozi wa upinzani na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanasema ubadhirifu na matumizi mabaya ya fedha za serikali umeenea nchini Uganda shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema li kukamatwa kwa waandamanaji kunaonyesha namna serikali ya rais Yoweri Mseveni haiheshimu haki ya watu kuandamana na kujieleza. Jupita Mayaka. Wataalamu wa afya nchini DRC wamebainisha wasiwasi wao uh, kuhusu hatari ya kutokea homa ya tumbili mpox kwenye kambi za wakimbizi baada ya ugonjwa huo kuripotiwa nchini humo ambapo visa 27,000 vimeshuhudiwa huku zaidi ya watu elfu moja wapoteza, wamepoteza maisha wengi wao wakiwa ni watoto tangu mwanzoni mwa mwaka uliopita. Umoja wa Mataifa umeeleza hofu yake kuhusu kuendelea kushuhudiwa kwa machafuko kwenye jimbo la Kivu ya Kaskazini, mashariki mwa DRC, licha ya makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyotangazwa zaidi ya wiki mbili sasa. OCHA inasema mashambulio yanayoendelea dhidi ya raia katika eneo la Lubero yamelemaza ufikishaji wa misa da ya kibinadamu. Stefane Dijarich ni msemaji wa kikatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Licha <mukubaliano> ya kuwa makubaliano ya usitishwaji mapigano yameruhusu mashirika ya misaada ya kibinadamu kurejelea shughuli za usambazaji wa vifaa vya matibabu na misaada mingine, mingine kwa raia katika eneo la Rubero. Uh, wengi wao bado wanahitaji misaada muhimu ili kuwafikia raia hao, ni lazima wafanyakazi wa misaada walindwe uh, kama raia wengine. Ocha inakaribisha hatua ya kuongezwa kwa muda wa usitishwaji wa mapigano hadi tarehe tatu mwezi Agosti, lakini ni muhimu kwa pande zote kwenye mzozo huo kufanya kazi ili kumaliza mapigano na kutafuta suluhu ya kudumu kwa njia ya majadiliano ni sauti yake Stefane Dijarichi, msemaji wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema kwamba linahitaji dola za Marekani milioni 199 katika ufadhili wa jumla ili kuongeza shughuli za kibinadamu nchini Somalia kwa muda wa miezi sita ijayo. Idadi ya watu waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi nchini Ethiopia imefikia watu 229. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Mkuu wa idara ya majanga nchini Ethiopia Marcos Malese ameeleza hawajui ni lini shughuli za uokozi zitakamilika katika eneo la Gofa kusini mwa Ethiopia ambako maporomoko hayo ya ardhi yalitokea. Idadi ya vifo imeongezeka baada ya kutokea kwa maporomoko ya ardhi ya pili ambayo yaliwafunika watu waliokuwa wanasaidia wale walioathirika kutokana na maporomoko ya ardhi ya kwanza siku ya Jumapili. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameeleza kuhuzunishwa na maafa hayo, huku akiongeza kwa serikali yake inafanya kile iwezalo kuzuia maafa zaidi. Ujumbe kama huu pia ukitolewa na mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika, Musa Faki Mahamat. Maporomoko ya ardhi nchini Ethiopia hushuhudiwa mara kwa mara kipindi cha mvua kubwa ambazo huanza mwezi Julai hadi mwezi Septemba. Michezo ya Olimpiki Paris 2024 kati ya Julai 26 hadi Agosti 11. Ungana nasi kwa ripoti na uchambuzi wa kina Usikose. Familia za fonike menge na mamadu biloba zimefungua kesi katika mahakama ya Paris nchini Ufaransa dhidi ya rais wa Guini, mamadi dumboya. Lakini je, ni kwa nini kesi hiyo imefunguliwa Paris na siyo Conakry? Vincent prengar ni wakili wa familia hizo. La pour une de de kesi imefunguliwa jijini Paris kwa sababu mbalimbali mbali, lakini kuu ni kuwa huwezi kupata haki ikiwa utafungua kesi hiyo mbele ya vyombo vya sheria vya Guinea. Lakini pia tunaviashiria kuwa kanali Dumbuya ana uraia pia wa Ufaransa na kwamba sheria za Ufaransa zina uwezo wa kumhukumu raia wake aliyetekeleza uhalifu. Kwa upande wake Usman Gaual Dialo, waziri na msemaji wa serikali ya Guinea, ameonya dhidi ya propaganda zozote za kisiasa. Bunge la Nigeria hapo jana lilipitisha mswada wa nyongeza maradufu ya kima cha chini cha mshahara kwa wafanyakazi wa serikali nchini humo. Jeshi la Mali limetangaza kuwa limechukua udhibiti wa mji wa Inafarak ulioko kwenye mipaka ya eneo la Kidal, kilomita kumi tu kutoka mpaka na Nigeria. Mamlaka ya Misri zimeongeza muda wa kuzuiliwa kwa watu wasiopungua 125 baada ya kukamatwa kwao, miongoni mwao ni pamoja na waandishi wawili wa habari. Msikilizaji, familia ya mfanyakazi wa kutoa misaada kutoka Ureno na Ubelgiji ambaye alikamatwa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa tuhuma za kushirikiana na makundi yenye silaha ili kupanga mapinduzi inayoendelea kusisitiza familia hiyo, familia ya mfanyakazi huyo inaendelea kusisitiza kuwa hana hatia na kwamba anahitajika, inafaa achiliwe huru RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at @rfi_sw. Kule Marekani, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu baadaye leo anatarajiwa kuhutubia bunge la Congress, hotuba yake ikitarajiwa pakubwa kuomba uungwaji mkono wa Marekani katika uvamizi wa Israeli huko Gaza. Je, wachambuzi wa mambo wanazungumziaje ziara ya Netanyahu kule Marekani? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa nchini Tanzania inaashiria isha kwamba yoyote atakaingia madarakani kati ya rais Donald Trump na rais uh, kiongozi ambaye atachaguliwa kumwakilisha mgombea wa Demokrat. Kwa hiyo ni namna tu ambayo wanataka kwenda kuweka maswala ya kidiplomasia vizuri, ili atakayeingia, uungwaji mkono wa Marekani kwa Israeli huzidi kuwepo. Inaonekana muda sio mrefu, mgogoro wa Palestina na Israeli unaweza ukapata majawabu mapya. Hata muda wake Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli, unazidi kupungua hii itakuwa ni mara ya nne kwa Netanyahu kuhutubia bunge la Congress nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amekutana na mwenzake wa Ukrain Dimitro Kuleba katika eneo la kusini mwa China Jumatano hii ambapo kwa pamoja wamejadili kuhusu mipango inayoweza kurahisisha upatikanaji wa amani huko Ukrain. Hii leo Iran imelaani ripoti iliyotolewa na mtaalamu mmoja wa Umoja wa Mataifa ishutumu nchi hiyo kwa uhalifu wa kikatili dhidi ya watu wachache na kuendesha mauaji katika miaka 1980 nchini humo Iran ikisema ripoti hiyo haina msingi wowote. Mamlaka ama maafisa wa mamlaka ya usafiri wa anga huko Nepal wamethibitisha wamesibi, kuwa ndege ya abiria imeanguka na kuwaka moto muda mfupi baada ya kupaa kutoka mji mkuu wa Nepal, Kathmandu, hii leo na kwamba abiria kumi na nane waliokuwemo wamekufa, na kuongeza kuwa rubani pekee ndiye aliyenusurika katika ajali hiyo. Takataka taka zilizokuwa zimebebwa na puto moja la kusini Korea Kaskazini zilianguka kwenye makazi ya rais wa Korea Kusini hivi leo, na hivyo kuzua wasiwasi kuhusu usalama wa vituo muhimu vya Korea Kusini wakati wa uchochezi wa Korea Kaskazini.