Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corir. Yaliyomo awamu ya pili. Rais wa Kenya William Ruto wataja baadhi ya mawaziri wapya sita wakiwa waliokuwa kwenye baraza lililovunjwa. Magaidi 263 wa Boko Haram wajisalimisha mwezi huu nchini Nigeria. Na benki mbalimbali, vyombo vya habari na mashirika ndege katika baadhi ya nchi yakabiliwa na hitilafu kubwa ya teknolojia. Hujambo na karibu. Rais wa Kenya William Ruto jioni hii ametangaza nusu ya baraza lake la mawaziri na kueleza kuwa bado yupo kwenye mchakato wa kuunda serikali itakayojumuisha vyama vya upinzani baada ya kukabiliwa na maandamano ya mwezi mmoja kutoka vijana. Rais Ruto amewarejesha waliokuwa mawaziri sita kwenye baraza lake jipya akiwemo Kithure Kindiki, Kindiki ambaye ataendelea kuwa waziri wa usalama wa ndani na Aden Duale kuwa waziri wa ulinzi Zi. Amemteua Rebecca Miano aliyekuwa waziri kwenye serikali iliyopita kuwa mwanasheria mkuu wa serikali. Ruto amesema atataja nusu ya mawaziri waliosalia wiki ijayo, naendelea na mashauriano kutoka pande the zote za kisiasa on the balance of cabinet kuhusu baraza jipya la mawaziri ambalo nataja hivi punde Mashauriano hayo yako katika hatua nzuri na mchakato wa ndani katika sekta mbalimbali yanaendelea ili kuwezesha uteuzi wa mawaziri. Hata hivyo, wiki the ijayo jinsi baraza hilo litafanya kazi Awali vyama vya upinzani vinavyounda muungano wa Azimio la Umoja One Kenya vya Wiper, DAP Kenya na Jubilee vimesema havipo tayari kuunda serikali na Ruto, huku chama cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga kikiripotiwa kuwa tayari kushirikiana na Ruto. Kalonzo Musyoka ni kiongozi wa muungano huo, hatungi mkono pendekezo la kuwa na serikali inayopendekezwa kwamba itakuwa ya watu wote people. Huu ni usaliti Z, mkubwa kwa Wakenya, hasa kizazi cha jenzii ambacho kimejitolea kupinga utawala mbaya nchini Kenya. unataka kusalia madarakani in place. Hakuna kitakachobadilika kwa sababu kubadilisha baraza la mawaziri of ni jambo ambalo litakuwa kama kini macho tu. Wa Kenya wanatarajiwa kuendelea kutoa mitazamo yao kuhusu kinachoendelea nchini mwao, wakati huu maandamano mapya yakipangwa kufanyika wiki ijayo. Tukisalia nchini Kenya, mahakama ya rufaa imekataa kuzuia kurejeshwa Zanzibar kwa mchele uliokataliwa, pia kurudishwa kwa shilingi milioni tatu nukta mbili zilizotozwa kuwa faini kwa wafanyabiashara walioagiza mchele huo. Umoja wa Mataifa unasema mazungumzo ya kutafuta suluhu ya mzozo wa Sudan kati ya pande mbili zinazokinzana jeshi na wanamgambo wa RSF yanapiga hatua na yanaleta matumaini ya kupatikana kwa suluhu. Victor Muturi anaeleza zaidi. Hili limedhibitishwa na Ramtane Lamamra, mjumbe wa katibu mkuu wa umoja Mataifa nchini Sudan, ambaye amedokeza kuwa ujumbe unaongozwa na kiongozi wa kijeshi na ule wa kiongozi wa RSF Muhamed Amdan Amdan Dagalo wamekuwa wakikutana jijini Jiniva. Majadiliano hayo ambayo yalianza Julai 11 yanatarajiwa kukamilika siku ya Ijumaa, huku Lamamra akidokeza kuwa wajumbe wake wamefanya takriban mikutano 20 na pande hizo mbili kujadiliana namna ya kurejesha hali ya utulivu na kushughulikia changamoto za mahitaji ya kibinadamu. Mazungumzo haya yamekuwa yakiendelea wakati vita vikiendelea, wakati huu maelfu ya watu wakiendelea kupoteza maisha na wengine zaidi ya milioni 10 wakiyakimbia makazi yao. Aidha, Umoja wa Mataifa umesema kuwa watu wengine zaidi ya milioni 26 wanakabiliwa na uhaba wa chakula na maji. Michezo ya Olimpiki Paris 2024. Kati ya Julai 26 hadi Agosti kumi na moja. Ungana nasi kwa ripoti na uchambuzi wa kina. Usikose. Kule Nigeria jeshi linasema magaidi 263 wa Boko Haram na familia zao wamejisalimisha kati ya Julai tarehe kumi na saba katika mpaka wa nchi hiyo na Cameroon. Florence Kivuva anaeleza zaidi. Msemaji wa jeshi la kikanda linalopambana na Boko Haram, Kanali Abubakar Abdulahi, amethibitisha hatua hiyo akisema magaidi hao walianza kujisalimisha kuanzia Julai kumi na moja, wakati walipoanza kuja katika eneo la Wulgo. Miongoni mwa magaidi waliojisalimisha ni Maalum Kori Bukar mwenye umri wa miaka 50, anayeripotiwa kutoroka katika kambi ya Boko Haram katika eneo la Jibilharam. Miongoni mwa waliojisalimisha ni wanawake 20, na wanawake wengine 38, waliokwenda kwa afisa wa usalama katika eneo la Bonderi upande wa Cameroon. Ripoti za awali zinaonyesha kuwa magaidi wote waliojisalimisha ni raia wa Nigeria. Serikali ya Burkina Faso imeukosoa hatua ya Ivory Coast kuwafukuza wakimbizi mia moja sitini na wanne raia wake waliokuwa wamekimbia utovu wa usalama, vyanzo vikisema wakimbizi hao walikosa kujisajili rasmi inavyotakiwa kwa vyombo, kwa mamlaka nchini Ivory Coast na kuonekana tishio la kiusalama. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema ofisi yao imeshambuliwa kwenye mji wa Jibo katika mpaka wa nchi za Nijer, Bukina Faso na Mali. Felix Chalo, imekuwaje? Watu wenye silaha wameshambulia ofisi hizo siku ya Jumatano kwenye mji huo ambao kwa miaka miwili sasa umekuwa ukisumbuliwa na utofu wa usalama. MSF imelaani shambulio hilo na kutaka shughuli za watu huduma za kibinadamu ziheshimiwe, likiongeza kuwa watu wanaokimbia makazi yao na wenye uhitaji kubwa ndio waathiriwa wakubwa. Hii sio mara ya kwanza kwa mashirika ya kibinadamu kushambuliwa nchini Bukina Faso, ambayo tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili imekuwa ikiongozwa na jeshi. Jeshi nchini humo limekuwa lizungumzii mashambulio yanayotekelezwa na makundi ya kijiadi na badala yake kutangaza ushindi dhidi ya watu hao wenye silaha. Waziri mkuu wa zamani wa Chad Sikse Masra, ambaye amekuwa kimya tangu uchaguzi wa miezi miwili iliyopita ambapo rais Mahamad Debi alitangazwa mshindi, amefunguka mara ya kwanza kupitia mitandao yake ya kijamii, ambapo amefananisha utawala wa sasa wa Chad na utawala wa kibaguzi Afrika Kusini, huku akiendelea kutilia shaka matokeo ya uchaguzi huo. Watoto zaidi ya laki tano nchini Zimbabwe wanakabiliwa na utapia mlo huku mamilioni ya wanafunzi wakiwa kwenye hatari kubwa ya kuacha masomo kutokana na ukame ambao umeshuhudiwa tangu mapema mwaka huu katika mataifa mengi ya Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa umesema wanafunzi wengi hawawezi kwenda shule kutokana na njaa na uhaba wa maji. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kHz, Radio France International. Kumbuka, matangazo haya yanakufikia pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Usiache kutuandikia maoni yako. Itilafu kubwa ya kiteknolojia imetokea kote duniani na kuathiri shughuli za usafiri wa ndege, benki, mashirika ya utangazaji na afya katika mataifa mbalimbali mbali. Nini kimejiri? Ruben Lukumbuka anaeleza. Sababu ya kutokea kwa hitilafu hiyo haijafahamika, lakini imekuja baada ya kampuni kubwa ya teknolojia ya Marekani, Microsoft kusema kuwa ilikuwa inashughulikia changamoto zinazokabili upatikanaji wa baadhi ya huduma zake. Safari za ndege zimetatizika katika baadhi ya mataifa, huku shughuli za usafiri zikisitishwa kwenye viwanja mbalimbali nchini Marekani, Uingereza na hata barani Afrika, ambapo shirika la ndege la Kenya Airways limesema limekabiliwa na changamoto ya wateja kupata huduma kupitia mtandaoni. Televisheni ya kwa saa moja Ijumaa asubuhi huku shughuli kwenye soko la hisa la London ikitatizwa pia. Baadhi ya wataalamu wanasema hitilafu hiyo imesababishwa na kampuni ya CrowdStrike inayohusika na usalama wa mitandao inayotumiwa kupambana na wadukuzi duniani. Aidha, inahofiwa kuwa changamoto hiyo pia huenda imesababishwa na mitambo ya Microsoft iliyopata hitilafu. Wakati huo huo, taasisi ya kudhibiti uhalifu wa mtandao nchini Ufaransa imesema hakuna ushahidi kuthibitisha kuwa hitilafu hiyo kubwa ya teknolojia ilisababishwa na udukuzi au uhalifu wote wa mtandao. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amepuzilia mbali uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya, ya kushughulikia uhalifu wa kivita ICJ kuwa hatua yake y kudhibiti na kukadia maeneo ya Palestina ni kinyume cha sheria, Netanyahu akiutaja uamuzi huo kama wenye msingi wa uongo. Serikali mpya ya Uingereza imetangaza kuondoa marufuku ya kufadhili shirika la Umoja wa Mataifa la kuwasaidia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, na imeahidi kutoa ufadhili wa dola milioni 27. Ufadhili huo ulikuwa umesitishwa baada ya madai ya Israel kuwa baadhi ya wafanyikazi wa shirika hilo walihusika katika shambulizi la Hamas Oktoba mwaka jana. Donald Trump mgombea wa urais kupitia chama cha Republican nchini Marekani, baada ya kuteuliwa kutafuta tena uongozi wa nchi hiyo mwezi Novemba, ameahidi kurejesha sifa ya nchi hiyo kwenye jukwaa la kimataifa na kuahidi kuwa atamaliza vita vinavyoendelea katika nchi mbalimbali kwa mawasiliano ya simu tu. Aidha, Trump amesema iwapo ataingia madarakani, atashughulikia tatizo la wahamiaji haramu. Chini ya uongozi wetu, Marekani itaheshimiwa kwa mara nyingine. Hakuna taifa litakalohoji nguvu yetu, adui atakayechezea nguvu yetu. Mipaka yetu itadhibitiwa, uchumi wetu utakuwa. Tutarejesha utawala wa sheria katika mitaa yetu, uzalendo katika shule zetu, na muhimu zaidi, tutadumisha amani na utulivu duniani kote. Lakini kufikia mustakabali huu, lazima tuiokoe nchi yetu toka kwa utawala ulioshindwa kazi. Huu utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria kwa nchi yetu. Chini ya utawala wa sasa, tumekuwa kama taifa linaloanguka. Ni sauti yake mgombea wa rais kupitia chama cha Republican, Donald Trump anayetarajiwa kupambana na rais Joe Biden kutoka chama cha Democratic, ambaye licha ya shinikizo za kumtaka aachane na kinyang'anyiro hicho kwa sababu za kiafya na umri wake mkubwa, ameendelea kusisitiza kuwa atawania urais. Kiongozi wa miaka mingi wa chama tawala Vietnam, Nguyen Phu Trong amefariki baada ya kuugua muda mfupi. Maelfu ya watu nchini Pakistan wamefanya maandamano kupinga operesheni ya kijeshi ambayo inapangwa kufanyika katika mpaka ya nchi hiyo na Afghanistan kupambana na waasi, mtu mmoja tayari akiwa amepoteza maisha katika maandamano haya. Bangladesh imepiga marufuku mikusanyiko ya watu na kutangaza tahadhari ya usalama wa hali ya juu kufuatia ghasia mbaya kati ya wanafunzi na polisi ambazo zinaendelea kushuhudiwa. Mji mkuu wa Dhaka unakumbwa na ukosefu wa mtandao, na laini za simu pia hazifanyi kazi. Matangazo ya RFI Kiswahili ambayo yanakukujia mubashara kupitia jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 na pia 105.5 ukiwa jiji la Mombasa.