Kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Col. Yaliyomo, awamu ya pili serikali ya Kenya yaitetea hatua yake ya kuharamisha maandamano katika jiji kuu la Nairobi. Mkataba wa kusitisha mapigano kati ya jeshi la FRDC na wa, waasi wa M23 mashariki mwa DRC huongezwa kwa siku nyingine 15. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kufungua rasmi bunge la kitaifa na ro, rais Joe Biden aendelea kushinikizwa kuachana na kinyang'anyiro cha urais mwezi Novemba. Hujambo na karibu. Serikali ya Kenya imetetea uamuzi wa polisi kupiga marufuku maandamano jijini Nairobi kwa muda usiojulikana, kwa kile ambacho inasema yameingiliwa na wahuni wenye nia ya kufanya fujo na kuiba mali ya watu. Siku ya Alhamisi, baadhi ya wanaharakati walikuwa wamewataka waandamanaji wakutane kwenye Uhuru Park, lakini eneo hilo likazuiwa na maofisa wa polisi. Msemaji wa serikali Isaac Maura ameeleza maandamano haya yamekuwa ya endelea na kuleta madhara makubwa kiuchumi. Kama serikali, tuna kashfu vikali, kwa sababu kuna waandamanaji wan, ambao wanafanya njia hii kutokana na heshima na utaratibu, lakini kuna watu ambao wamejiingiza pale ndani ambao wanaleta vurumai na vurugu na wizi na uha, uharibifu wa mali ya umma na mali ya, ya watu kibinafsi hata biashara za watu, na tunataka kukemea kabisa mtindo huo kwa sababu sasa hivi unapoangalia waandamanaji wengi ni wale ambao wanataka kuleta vurugu. Kulingana na KRA tayari tumeweza kupoteza shilingi bilioni sita, kutokana na maandamano haya, na hiyo inamaanisha kwamba tukiendelea kufanya hivi, hata kazi za watu zitaharibika na vijana wetu hawataweza kupata ajira ipasavyo. Tume ya kitaifa ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya inasema watu hamsini wa wamepoteza maisha katika maandamano, huku wengine zaidi ya mia nne wakijeruhiwa. Jioni hii mahakama imesitisha agizo la polisi kuzuia maandamano jiji Nairobi baada ya shirika la kiraia la Katiba Institute kufika mahakamani kupinga hatua hiyo. Tukisalia nchini Kenya, polisi wameanza kushika doria katika jiji kuu la Port-au-Prince kule Haiti kutumia magari ya kijeshi baada ya polisi wenzao kutoka Kenya walioondoka hivi majuzi kuwasili. Wakati huo huo, waziri mkuu Gary Conil akiwa ametangaza hali ya dharura katika maeneo kumi na nne na yanayodhibitiwa na magenge. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na waasi wa M23 wamekubaliana kuongeza kwa siku 15 zaidi mkataba wa kusitisha vita jimboni Kivu Kaskazini kwa sababu za kibinadamu. Benson Acoli anaeleza zaidi. Hatua hii imekuja baada ya mkataba wa awali wa wiki mbili kumalizika, kati ya pande hizo mbili ambazo zimekuwa zikipigana kwa miezi kadhaa iliyopita. Marekani imekaribisha hatua kuongezwa kwa muda huo na kusema inaendelea kufuatilia kwa karibu utekelezwaji wa mkataba wa Luanda inayotarajiwa kusaidia kuleta amani ya kudumu. Wiki iliyopita jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lilishutumu waasi wa M23 kwa kukiuka mkataba wa mkata kusitisha vita baada ya kushuhudia kwa mapigano. Katika wilaya Masisi karibu na mji wa Goma. Vita kati ya M23 na FRDC na washirika wake vimesababisha mamilioni ya watu kuyakimbia makazi yao, na sasa usitishaji wa vita unatarajiwa kuwapa fursa maafisa wa kutoa misaada ya kibinadamu fursa ya kuwafikia ili kuwapa chakula, dawa na huduma nyingine muhimu. Tume ya uchaguzi nchini Rwanda imethibitisha ushindi wa asilimia 99.18 wa Rais Paul Kagame kuongoza nchi hiyo kwa awamu ya nne. Rais Kagame alikuwa akipambana na Frank Habineza wa chama cha Green na mgombea huru Philip Mbaimana. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudan Kusini, SPLMIO, kinachoongozwa na naibu wa kwanza wa rais Riek Machar, kimejiondoa kwenye mazungumzo kati ya vyama vya upinzani, viongozi wa mashirika ya kiraia na viongozi wa dini pamoja na serikali, yanayoendelea jijini Nairobi. SPLMIO kinasema maelewano yaliyokubaliwa wiki hii kati ya vyama vingine vya upinzani ambao hayakutia saini mkataba wa amani wa mwaka na, na serikali ya Juba yanakwenda kinyume na jitihada za kurejesha amani nchini Sudan Kusini. Lutege Musa Lutege ni mchambuzi taifa wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam anatathmini hatua ya chama hicho cha Machar. Chama cha ndugu Rieke Mashali kimejiondoa kwenye mazungumzo ya amani ya Nairobi kuhusu uh, upatanishi wa Sudani Kusini, labda kwa sababu viongozi wake hawakuhusishwa zaidi, na ilikuwa ni kama mazungumzo ya upande mmoja yaliyomhusisha Salva Kiir na wenzake bila kumhusisha Rieke Mashali, kwa mtazamo wangu namba moja. Lakini namba mbili ni kwamba Rieke Mashali na watu wake wanachokitaka ni kugawana madaraka ndani ya taifa la Sudani Kusini na sio mustakabali wa amani na utulivu. Wanachokitaka ni madaraka tu kwa maoni yangu mimi. Ni Lugete Musa, Lugete mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza kutoka jijini Dar es Salaam. RFI. Vyama vya kutetea haki za binadamu vimelaani uamuzi wa mahakama kuu ya Zimbabwe ya kushukilia uamuzi wa mahakama ya kuminya ya kumnyima dhamana kiongozi wa chama cha upinzani na warakati sabini na wanane waliokuwa wamekamatwa mwezi uliopita. Mengi zaidi na Felix Chalo. Jameson Timba ambaye alichukua uongozi wa chama cha CCC baada ya Nelson Chamisa kujiuzuli mwezi Januari alikamatwa pamoja na vijana wa chama hicho jijini Harare ambapo wanakabiliwa na mashtaka ya kukusanyika kwa nia ya kusababisha furugu za umma. Kwa mjibu wa mkurugenzi msaidizi wa Amnesty International katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika Kanyo Farais, kuzuliwa kwao kwa mwezi mzima bila sababu ni jambo la kikatili ambalo lazima likome. Mawakili wanaosimamia wanaharakati hao wamedai kwamba kuna unyanyasaji wa polisi ambapo baadhi ya waliokamatwa wamepata majeraha. Aya yakijiri, jaji wa mahakama kuu alitoa uamuzi wake Jumatano na kushikilia uamuzi wa mahakama ya chini. Mawakili za zibambwe wa haki za binadamu nchini Zimbabwe wanaotoa msaada wa kisheria kwa wafungwa wameahidi kuendelea kutafuta njia za kisheria kuhakikisha haki ya uhuru wa wanaharakati hao. Nchini Afrika Kusini, rais Cyril Ramaphosa atapendekeza malengo ya serikali mpya ya umoja wa kitaifa wakati atakapofungua bunge baada ya uchaguzi wa mwezi Mei ambao ulishuhudia chama chake tawala cha ANC kuunda serikali ya mseto na vyama vingine. George Ajowi anaeleza anatarajiwa kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge mjini Cape Town mwendo wa saa moja kamili saa za Afrika Mashariki. Katika hotuba ya leo, rais Ramafosa ataangazia sera zisizo na utata kama vile mageuzi kwa utumishi wa umma ulioathiriwa na ufisadi. Wiki iliyopita baraza la mawaziri lilifanya kikao chake cha kwanza. Hata hivyo, wachambuzi wanasema kuwa huenda baraza hilo likakumbwa na pingamizi katika siku zijazo, kwani vyama vya mrengo wa kushoto vya Mkonto we Sizwe na Economic Freedom Fighters ambavyo vilimaliza katika nafasi ya tatu na nne, zilipata asilimia kumi na nne ya kura katika uchaguzi huo. Chama cha ANC ambacho kinakumbwa na kashfa za ufisadi na rekodi mbaya ya kiuchumi kilipoteza wingi wake wa wabunge kwa mara ya kwanza katika miongo mitatu katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei. Kule Algeria, mgombea wa kwanza wa urais kutoka chama cha Movement of Society for Peace Abdulali Hassani amewasilisha karatasi zake za kutia nia ya kupambana na rais aliyeko madarakani Abdulmajid Tebboune katika uchaguzi unaokuja hivi karibuni. RFI, Sauti za Dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anaendelea kukabiliwa na shinikizo za kuachana na kinyang'anyiro cha kugombea urais mwezi Novemba baada ya kusitisha kampeni zake kufuatia maambukizi ya uviko 19. Hila Rengati, nini hatma ya Biden? Ripoti zinasema viongozi wakuu wa chama cha Demokrati kwenye Senate, Chuck Schumer na Hakim Jeffries wameripotiwa kukutana na Rais Biden kwa nyakati tofauti na kumweleza mashaka yao kuhusu azma yake ya kuendelea kutafuta muhula wa pili wa uongozi wa taifa hilo. Aidha, inaelezwa kuwa aliyewahi kuwa spika wa bunge Nancy Pelosi amemwambia Biden kwenye kikao cha faragha kuwa hawezi kumshinda mpinzani wake Donald Trump. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la utangazaji la CNN, Biden amekuwa akipata shinikizo hizo baada ya kutofanya vyema wakati wa mdahalo wa televisheni dhidi ya mtangulizi wake Trump mwezi uliopita, huku umri wake mkubwa wa miaka 81 na hali yake ya afya vikielezwa kuwa vikwazo. Hata hivyo, Biden ameendelea kusisitiza kuwa ataendelea na kampeni na hana mpango wa kuachana na kinyang'anyiro cha kutafuta uongozi wa nchi hiyo. Baada ya kuambukizwa Uviko 19, amesema anajisikia vizuri, lakini amepumzika kwa muda ambao haujawekwa wazi. Tukisalia nchini Marekani, JD Vance amekubali uteuzi wa mgombea mwenza wake rais wa zamani Donald Trump wakati wa uchaguzi wa urais mwezi Novemba. Vance amesema atamsaidia Trump kufanikisha ajenda yake ya kuwatumikia raia wa Marekani iwapo atashinda uchaguzi wa urais. And my na ujumbe my wangu, wangu kwa Wamarekani wenzangu wanaotazama kutoka nchi nzima, hatupaswi kutawaliwa na chama kisichoogopa mawazo bora na kupata suluhisho bora. Hicho ni chama cha Republican kwa kipindi cha miaka minne ijayo, kinachoungana katika upendo wetu kwa taifa hili na kujitolea kwa uhuru wa kujieleza na kubadilishana mawazo. And so tonight, Chairman, kwa hivyo usiku wa leo Bwana Mwenyekiti, nasimama hapa kwa unyenyekevu nikiwa na wingi wa shukrani na kusema kuwa nakubali rasmi ombi la kuwa makamu wa rais wa taifa la Marekani. Katika hatua nyingine, Trump ambaye aliponea jaribio la kumuua wiki iliyopita, baadaye leo anatarajiwa kukubali uteuzi wa chama chake cha Republican kuwa mgombea wake wa urais. Chama cha Republican kinaendelea na mkutano wake mkuu katika jimbo la Wisconsin. Rais wa tume ya Umoja wa Ulaya EU Usla Von der Leyen ametetea utendakazi wake katika umoja huo, wakati huu anapotafuta ungwaji mkono kuendelea kuhudumia EU kwa awamu ya pili katika kura ambayo inapigwa baadaye leo. Usla analenga vyama vya kisiasa kutoka mrengo wa kulia kutoka nchi ya Italia, upande wa waziri mkuu Giorgia Meloni. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amepuzilia mbali kile anachosema ni njama kati ya Moscow na waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban, akizitaka nchi za Ulaya kuendelea kuungana na kusaidia Ukraine. Matamshi yake yakijiri baada ya, ya Orban kumtembelea rais Vladimir Putin. Israel imeendelea kufanya mashambulizi makali eneo la Gaza baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kuwapa kuwaandama waasi wa kundi la Hamas, wakati huu wa Palestina wakiendelea kufanya kesha kuombeleza jamaa zao ambao wamewawa kwenye mashambulizi ya Israel. Bangladesh imeisitisha mtandao wa simu wakati huu polisi wakiendelea kuwakabili kwa, kwa mabomu ya kutoa machozi wanafunzi wanaoandamana kupinga ajira ya wafanyikazi wa umma.