Kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya kati karibu tena katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Ijai baadhi ya taarifa utakazosikia awamu hii ya pili mchungaji mwenye utata nchini Kenya Paul Mackenzie afikishwa tena mahakamani kwa tuhuma za ugaidi Rais wa Senegal atoa wito wa mazungumzo kati ya jumuiya ya ECOWAS na mataifa ya Niger, Mali na Burkina Faso yaliyojitenga na jumuiya hiyo, na raia wa Ufaransa katika hali ya sintofahamu baada ya mrengo wa rais Emmanuel Macron kushindwa kwenye uchaguzi wa bunge karibu tena msikilizaji mchungaji mwenye utata nchini kenya paul makenzi hivi leo amefikishwa tena mahakamani kwa tuhuma za ugaidi kuwafuatia vifo vya wafuasi wake zaidi ya mia nne katika kesi ambayo imeshtua ulimwengu makenzi alifikishwa katika mahakama ya mjini chanzu pwani ya kenya akiwa sambamba na washtakiwa wengine tisini na wanne undani wa taarifa hii na emmanuel makundi Makenzi aliyejipa jina la kasisi aliyefikishwa mahakamani majira ya asubuhi, ambapo chumba ambacho kesi hiyo imesikilizwa kilikuwa kimefurika idadi kubwa ya watu. Hata hivyo, punde baada ya kesi hiyo kungoa nanga, hakimu anayesikiliza aliagiza waandishi wa habari kutoka katika kile alisema ni kutoa nafasi ya shahidi anayelindwa kuwasilisha maelezo yake nje ya kamera. Makenzi ambaye alikamatwa mwezi Aprili mwaka uliopita anatuhumiwa kwa kuwashawishi waumini wake kufunga kula hadi kufa kwa imani kuwa wataonana na Yesu. Haya yakiwa ni mw moja ya mauaji mabaya zaidi ya kidini duniani. Watuhumiwa wengine wanaume hamsini na watano na wanawake 40 wanashtakiwa kwa mauaji, kuua bila kukusudia, mateso na unyanyasaji kwa watoto. Hadi kufikia sasa, miili zaidi ya 440 imefukuliwa katika makaburi yaliyoko kwenye msitu wa Shakahola, ambapo uchunguzi wa maabara umeonesha vifo vingi vilisababishwa na njaa, huku kwa baadhi ya watoto miili yao ikipatikana na alama za kunyongwa. Maafisa wa polisi wa Kenya walioko Haiti kama sehemu ya kikosi cha kimataifa cha kulinda amani nchini humo wameanza kupokea vifaa kutoka kwa serikali ya Marekani wakati mipango ya kurejesha amani katika taifa hilo la Karibia ikishika kasi. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud mwishoni mwa juma lililopita, ameshtumu Ethiopia kwa kutokuwa tayari kusuluhisha mvutano wa kidiplomasia kati yao kupitia mazungumzo ya moja kwa moja, matamshi yake yakionekana kukosoa kauli ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kuwa Somalia imechagua kuzunguka kwenye mataifa tofauti huku ikituhumu Addis Ababa kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ripoti mpya ya wataalam wa, wa umoja wa mataifa inaonyesha kuwa kati ya wanajeshi elfu 3 hadi elfu 4 wa rwanda wamekuwa wakipigana sambamba na waasi wa m 23 mashariki mwa drc ripoti ikisema kigali ina udhibiti mkubwa wa operesheni za kundi hilo aidha ripoti hiyo imehitaja uganda kuruhusu waasi hao kusafirisha zana zao kutokea rwanda tuma zinajiri siku chache kupita tangu kampala ikanushe kushiriki na waasi hao. Lakini je, ripoti hii inaashiria nini? Kwa mara nyingine, Francois Alwende anaangazia hili akiwa dirasi. Kinachoshangaza ni kuona ripoti zinaendelea kutolewa, lakini umoja wa mataifa haufanyi jambo ambalo linastahili kufanyika kwa kusaidia amani irudi eneo hilo. Kuna yale ambayo tumewahi kuyaona kwamba nchi hizo zina sanction nchi ambayo ama nchi ambazo zinahusika katika migogoro, na mbona jambo hilo lisifanyike ikiwa kweli wanataka kusaidia wakongomani ama nchi ya Kongo? Ikiwa wanaweza kufikia kwa hatua hiyo ya kusanction nchi kama hiyo, nafikiri inaweza kuleta matumaini, lakini si mambo ya spichi tu. Hizo hizo hotuba hazileti matumaini kwa Wakongomani. Hii si mara ya kwanza kwa wataalum wa UN kuhitaja Rwanda kuwasaidia waasi wa M23, tuma ambazo mara zote utawala wa Kigali umekuwa ukikanusha, ingawa nyaraka mbalimbali zinathibitisha ushirikiano wao. Kwingineko nchini humo vikosi vya serikali FARDC na waasi wa M23 wanaripotiwa kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyotangazwa na Marekani ya Jumaa iliyopita, vyanzo nchini humo vikisema hadi kufikia jana Jumapili hakuna makabiliano yaliyoripotiwa. Wakati huu nchi ya Burundi kwa miezi kadhaa ikishuhudia uhaba wa mafuta ya petroli, dizeli na mafuta ya taa, viongozi kwenye eneo la Uvira, mashariki mwa DRC, ambako raia wa nchi hiyo wamekuwa wakichukua mafuta, wametangaza mikakati ya kuzuia biashara haramu ya bidhaa hiyo mpakani. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Msimamizi wa mtaa wa Uvira anahalalisha uamuzi wake kwa lengo la kulinda idadi ya watu wake. Mabiso Selemani anasema, ukiangalia namna ambayo watu wanachunga hiyo hiyo mafuta ya taa, ninaogopa ajali ambayo inaweza kutukia kufatana na hali au matumizi mbaya ya kuchunga hiyo mafuta. Pia Mabiso Selemani Jean de Dieu anahisi kuwa mafuta kuvuka Burundi kila mara kwa namna hiyo ni kusababisha upungufu katika hazina ya serikali ya Congo. Tunapoteza pesa nyingi sana, hatuna uadui na Burundi, lakini biashara hivyo inapashwa kupita kwenye kuwa njia halali. Andre Biadunia ni miongoni mwa wanasiasa mjini Uvira, anaitaka Kongo kuchukua majukumu yake. Shida kubwa ni kwamba kuna wenzetu ambao wanatoka Burundi na wanakuwa narahisishiwa na wale viongozi ambao wanatumika kwenye boda hapo Kavimvira, wanawapitisha kupitia laki nne laki tatu na tano laki tano, wanapita hapa, wanauza mafuta, wanaenda kuuzisha kwenye bei kubwa hapo Bushumbura. Msimamizi wa wilaya ya Uvira anaonya kuwa mawakala wa vyombo vya usalama wakikamatwa katika biashara ya mafuta ya gari watajibu mbele ya mahakama. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Nchi ya Sudani imerekodi kupungua kwa mazao hasa mahindi kutokana na wimbi joto kali ambalo limeshuhudiwa nchini humo tangu mwanzoni mwa mwaka huu, hali hii ikizidisha mateso ya raia wa nchi hiyo katika kipindi ambapo wanakumbwa na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Viongozi wa muungano wa kiraia nchini Sudan wanaopinga vita inayoendelea nchini mwao, Tagadum, wamesisitiza kuwa wanalaani pande zote zinazopigana kwa kutekeleza uhalifu wa kivita. Katika hatua nyingine, wameukashifu ujumbe wa utawala wa kijeshi uliokataa kukutana nao ana kwa ana mjini Cairo ambako mazungumzo ya kusaka suluhu ya mzozo wa nchi hiyo yanaendelea. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Jawadu Mohamed ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Lawama zinabebwa na makundi mawili. Jeshi lenyewe hawakukubali kwenda kwenye meza ya mazungumzo, kwa hiyo waliamini kwamba vita ingelikuwa sababu ya kuleta suluhu, jambo ambalo ulikuwa ni mtazamo usio sahihi, kwa sababu vita wakati wote na mapigano ya pande mbili hayajawahi kuwa sehemu ya suluhisho la amani, lakini pengine ni kutafuta mashinikizo ya kimataifa. Hata mahakama ya uhalifu wa kivita itakapotaka kuingiza mkono wake, tayari wao wameshaweka na wameshawanyoshea vidole wale wana ambao wanadhani kwamba wanapaswa kubeba lawama zaidi. Ni mtazamo wake Jawadu Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Tanzania. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore SW. Rais wa Senegal ambaye pia ni mpatanishi kutoka jumuiya ya ECOWAS Bassirou Diomaye Faye ametoa wito wa mazungumzo na maridhiano ya amani kati ya jumuiya hiyo na mataifa ya Niger Mali na Burkina Faso ambayo mwishoni mwa juma iliyopita yalitangaza kuunda muungano wao. Kauli ya Faye imekuja saa chache baada ya viongozi wa ECOWAS kumwagiza kuzungumza na viongozi wa mataifa hayo matatu ambao ni rasmi wamejiondoa kwenye jumuiya hiyo Mali ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa Ufaransa. Tatizo liko ndani ya ECOWAS ni kubwa mno kiasi kwamba kila mwanachama wa ECOWAS haisi kama jumuiya ile ina manufaa. Kwa hiyo itakuwa vigumu kwa kweli kumtuma rais wa Senegal aende kuzungumza nao na warudi ndani ya ECOWAS. Lazima waoneshe nia ya kuwaondolea vikwazo, waoneshe nia ya kuwasogelea pia na waoneshe nia ya kuwakubali kama viongozi wenzao, na huku wakiwashauri, wakijadiliana, nchi ziweze kurudi kwenye uongozi ambao ni wa kidemokrasia. Lakini wakiendelea kuonyesha upinzani na kuwakataa kabisa na vikwazo itakuwa vigumu. Tangazo la mataifa hayo matatu liliashiria kuendelea kupasuka kwa jumuiya hiyo ambayo tayari inakabiliwa na changamoto nyingine za usalama. Wabunge nchini Gambia wameidhinisha mapendekezo yanayoitaka nchi hiyo kuendelea kupiga marufuku ukeketaji wa wanawake, uamuzi uliochukuliwa siku chache kabla ya wabunge kupiga kura kuamua ikiwa sheria hiyo itolewe au la. Kule Zimbabwe serikali imeanza kusambaza tani laki moja na elfu thelathini na nane ya nafaka kwa, kwa jamii zinazokabiliwa na njaa wakati mamlaka za nchi hiyo zikizidisha juhudi za kukabiliana na hali ya njaa ambayo imeripotiwa katika maeneo mengi ya taifa hilo. Maelfu ya raia wa Moroko wameandamana mwishoni mwa juma liopita, katika mji wa kaskazini wa Tanjer kuwaunga mkono wa Palestina, huku wakipinga uhusiano wa Moroko na Israeli. Maandamano yaliyofanyika baada ya ripoti kuwa meli ya Israeli ilitia nanga katika bandari ya Tanjer mwezi uliopita. Zikiwa ni dakika 40 zimekatika baada ya saa 12 za jioni afrika mashariki. Raia wa Ufaransa sasa huenda wakashuhudia serikali ya muungano wa vyama vya mrengo wa kushoto na vile vya kati baada ya matokeo ya uchaguzi wa Jumapili kutotoa mshindi wa jumla, ambapo vyama vya mrengo wa kulia viliambulia nafasi ya tatu. Ni matokeo ambayo yamekashifiwa vikali na chama cha Marine Le Pen kilichosema muungano wa Macron na vyama vya mrengo wa kulia ni batili, kama anavyoeleza hapa Jordan Bardella, kiongozi mwenza wa chama cha National Rally. Kwa bahati mbaya sana, muungano na mikataba mibovu iliyopangwa na Emmanuel Macron na Gabriel Atal na washirika wao wa kisiasa wa mrengo wa kushoto umewanyima Wafaransa sera ambazo zingesaidia sana kuirekebisha nchi hii. Tulishinda uchaguzi wa bunge la umoja wa Ulaya, lakini pia tukashinda duru ya kwanza ya uchaguzi huu kwa asilimia 34. Hata hivyo, mikataba hiyo isiyofaa imempa ushindi Jean-Luc Melenchon anayeongoza siasa za mrengo wa kushoto, na hii imewanyima fursa mamilioni ya raia wa Ufaransa waliotaka kuchukua madaraka, kwa hivyo kuwafanya Wafaransa kutoona hatima nzuri ya nchi yao. Kwa upande wake Jean Luc Melenchon, ambaye muungano wake umeongoza katika kura ya hapo jana, ametaka wapewe nafasi ya waziri mkuu. Watu wetu wamepiga kura kwa kufahamu wanachokitaka. Na washukuru sana kwa jitihada kubwa mlizofanya kwa, kwa kuwashawishi maelfu ya watu wanaume kwa wanawake na kutuwezesha kupata matokeo haya. Na washukuru wale wote walioamua kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hiki na wale wote waliofanya kampeni bila kuchoka wakitafuta ungwaji mkono nyumba kwa nyumba, lakini ana kwa ana, na kuhakikishia kwamba ushindi tulioutaka unawezekana. Wapiga kura wamekataa chama cha National Rally, na kimeshindwa kupata wingi wa viti kama ambavyo wengi walivyokuwa wametabiri. Sauti yake Jean-Luc Melenchon wa muungano wa mrengo wa kushoto nchini Ufaransa. Na nchi ya Ufaransa na Uingereza zimeishutumu Urusi kwa kurusha makombora yaliyolenga hospitali ya watoto jijini Kyiv nchini Ukraine, mataifa hayo yakitaja ya mashambulio hayo kama uhalifu wa kivita ambayo ambao Urusi itawajibikia. Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi amewasili jijini Moscow katika ziara yake ya kwanza tangu Urusi kuanzisha vita nchini Ukraine, Modi akitarajiwa kufanya majadiliano na rais Vladimir Putin.