Kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa na, na nusu Afrika ya Kati. Hii ni dha Kiswahili yaractia in yaliyomo awamu ya pili. Hali utulivu ya utulivu yashuhudiwa nchini Kenya baada ya vijana kutojitokeza kuendelea maandamano dhidi ya serikali. Jeshi la Niger lathibitisha kuwawa magaidi zaidi ya mia moja katika operesheni ya usalama karibu na bukina Faso. Rais wa marekani joe Biden kwa mara nyingine akiri kuwa hakufanya vizuri kwenye mdahalo wa televisheni dhidi ya mpinzani wake donald Trump. Na mamilioni wa raia wa uingereza waendelea kupiga kura katika uchaguzi mkuu karibu, katika awamu ya pili ya matangazo ya jioni ya leo. Nchini Kenya, hali ya utulivu imerejea katika jiji kuu la Nairobi na miji mingine isipokuwa Emali na Homa Bay baada ya vijana kutojitokeza kuandamana dhidi ya serikali ya Rais William Ruto kufuatia wasiwasi kuwa maandamano yao ya amani yalivamiwa na watu waliotumwa kwa makusudi ya kuiba mali ya watu na kuzua fujo kama ilivyoshuhudiwa siku ya Jumanne. George Ajoi amekuwa katika mitaa ya jiji la Nairobi na, na kuzungumza na baadhi ya wakazi wa jiji hilo. Siku ya Jumanne kulikuwa na tofauti kubwa sana ama, kulikuwa na mvutano wa hapa na pale, lakini leo kuna tofauti, ila tu tunaongoja masai songesonge, ndio songe, tujue vijana wa jenzi wameamua aje. Mimi nafanya kazi ya delivery, lakini siku ya Jumanne hakuna kazi ilifanyika kwa sababu ya hiyo maandamano yenye mm. ilikuwa inaendelea, lakini siku ya leo pia hakuna kazi vile, lakini tunajaribu tu, leo at least tuko sawa na, lakini kazi naye ndio hakuna mm -hmm. Eh, sasa tunajaribu kuomba sana president asikize wa wakenya ile kilio walionacho, ndio at least kazi iweze kukua sawa, kwa sababu kwa saa hii tunaona maduka zimefunguliwa na, lakini wateja naye ndio hakuna. Kwa sababu pia kuna wale wameogopa kuenda, kunaweza kuwa na furugu furugu town. Sasa ndio maanake tunakaa tu namna hii vile mnaona. ni wakazi wa Nairobi walipozungumza na mwandishi wetu George Ajowi. Meli za kwanza zinazosafirisha mafuta yaliyoagizwa na Uganda kutoka nchi za Liberia zimewasili bandari ya Mombasa nchini Kenya, hii ikimaanisha kutamatika mkataba wa Uganda kununua mafuta kutumia nchi ya Kenya. Serikali ya China imethibitisha kuwa raia wake sita wamewawa na wengine wametekwa baada ya waasi wa CODECO kushambulia mgodi wa dhahabu katika kijiji cha Abumbi, umbali wa kilomita 90 magharibi mwa Bunia, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Raia wengine wawili wa DRC waliwawa katika shambulio hilo lililoripotiwa kutokea jana. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe anaeleza kilichojiri. Madhara hayo yalifuatia shambulizi ghafla majira ya saa 4 asubuhi, asema Inosa maduka dalam mkuu, kiongozi wa sekta ya Banyali Kilo. Ni waasi wa Codeco kwenye kambi ya wachimba zabu ya cooperative komite bwa washina wamewawa na wajeshi la serikali wawili, waka dora vitu vyote, na tena kuna wenye waliwateka. Mpaka sasa hatujue hali yao kama ni namna gani. Raia nchini Congo waomba waziri mkuu kuingilia kinaga ubaga swala la usalama mashariki mwa DRC. Bosco Kisoke ni raia mkoa ni Ituri ndani ya groupement kumi na tano ya Wanyali Kilo kumi na tatu iko inavamia na wanagambo ya Kodeco. Awa watu wanafanya genocide, tunachoka na hiyo mambo ya Kodeco. Waongeze askari hivi, justise ifanye kazi yake, wapime kusema jua nini wamewa watu miaka mingi hivi, jimbo ya Ituri aiendelee mbele juu ya awa Kodeco. Serikali ya China ina ni kitendo hicho cha kuwaua raia wake mashariki mwa Kongo na kuitaka serikali ya Kinshasa kufanya kila liwezekanalo ili raia wa China waliotekwa waweze kupatikana. Beijing inapendekeza adhabu kali kwa wahusika wa mauaji ya raia wake mashariki mwa Kongo na kutaka hatua za kiusalama kuchukuliwa kuwalinda wale waliosalia. Mkoani Ituri. Erikson Luhembwe, Beni RFI Kiswahili. Rwanda leo inaadhimisha miaka thelathini ya ukombozi, wakati jeshi la RPF lilipomaliza mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne. Rais Paul Kagame amesema kuwa nchi hiyo imeendelea kuimarika licha ya changamoto za kihistoria. Watu zaidi ya laki moja na elfu thelathini na sita wamekimbia jimbo la Senar kusini mashariki mwa Sudan kufuatia mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF, wakati huo RSF ikisema imefanikiwa kuchukua ngome muhimu ya kijeshi eneo la Miram magharibi mwa jimbo la Kordofan. Zaidi ya watu ishirini na watano wamefariki wa nchini Sudan baada ya boti yao kuzama ndani ya mto wa Blue Nile wakati wakijaribu kukimbia mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF katika jimbo hilo la Sennar. Jupiter Mayaka anakamilisha ripoti hii. Kwa mjibu wa shirika la kiraia la Resistance Committee, 25 hao wanajumuisha wanawake na watoto, na kuongeza kwamba familia moja iliangamia yote kwenye ajali hiyo ya Jumatano. Mwishoni mwa juma lililopita, wapiganaji wa RSF walitangaza kuchukua udhibiti wa kambi ya kijeshi ya Sinja, ambayo inapatikana katika jimbo la Senaa, kambi iliyokuwa inatoa makazi kwa zaidi ya watu nusu milioni. Mamlaka katika jimbo jirani la Gidaref zimethibitisha kupokea zaidi ya watu laki moja na elfu ishirini wanaokimbia mapigano. Kwa upande mwingine Umoja wa Mataifa katika ripoti yake umesema zaidi ya watu milioni kumi wamekimbia makwao hadi kufikia sasa tangu vita kuanza mwezi Aprili mwaka uliopita. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale matangazo haya yanasikika pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Jeshi nchini Niger limesema limewaua magaidi zaidi ya mia moja katika operesheni ya anga na nchi kavu katika mpaka na nchi ya Bukina Faso. Ah, Bilali, ilikuwaje hii? Uongozi wa kijeshi umesema operesheni hii ilikuja baada ya muungano wa kundi lenye silaha kuwaua wanajeshi ishirini na raia mmoja katika eneo la Tera, magharibi mwa nchi hiyo, Juni 25. Aidha, jeshi limesema baada ya kuwaua magaidi hao zaidi ya 100 operesheni bado inaendelea kuwasaka wengine. Tukio hili linakuja baada ya hapo awali jeshi hilo siku chache zilizopita kuwaua magaidi wengine 30 katika operesheni nyingine iliyofanyika katika jimbo hilo la Tera kwenye jimbo la Tilaberi karibu na Mali na Burkina Faso. Ukosefu wa usalama umesababisha raia wengi kuyakimbia makazi yao kwa hofu ya kushambuliwa katika mji wa Tera ambao ni njia kuu ya malori ya mizigo Burkina Faso. Niger ni miongoni mwa nchi za eneo la ukanda wa Sahel ambalo kwa muda mrefu sasa inaendelea kushuhudia ukosefu wa usalama kutoka kwa makundi ya kijihadi kwa miaka kadhaa sasa. Mrengo wa upinzani nchini Togo umeomba msamaha kwa kile ambacho unasema uliwakosea wananchi katika harakati zake za kisiasa kuelekea uchaguzi uliopita. Rais wa Senegal, Bassirou Diomaye Faye amepokezwa ripoti ya mazungumzo ya kitaifa kuhusu mageuzi yanayopendekezwa katika mfumo wa haki nchini humo, mazungumzo yaliyoagizwa baada ya machafuko yaliyokumba nchi hiyo kabla ya uchaguzi mkuu ambapo viongozi wa upinzani walikamatwa na kuangaishwa wakati wa utawala wa rais wa zamani Maki Salih. Mahakama ya katiba nchini Mauritania inasubiriwa kuthibitisha matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika Jumamosi iliyopita baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza rais Mohamed Ul Sheikh Al Gazwani mshindi wa kupata asilimia 56.12 ya kura. Felix Chalo anaeleza zaidi. Hii inakuja baada ya kupita saa 48 za kuwasilisha pingamizi kwenye mahakama hiyo kupinga ushindi wa rais Gazuani kumalizika siku ya jumatano jioni. Hakuna pingamizi yoyote iliyowasilishwa mbele ya mahakama hiyo ya Katiba, hata kutoka kwa mpinzani mkuu Biram Da Abeid ambaye pia ni mwanaharakati wa haki za binadamu kudai kuibiwa kura. Badala yake Abed aliyemaliza katika nafasi ya pili amependekeza kufanyika mazungumzo na serikali kuhusu namna uchaguzi huo ulivyofanyika. Wapinzani wengine wakiongozwa na Ahmad Hold Moktar amempigia simu rais Gazuani na kumpongeza kutangazwa mshindi licha ya chama chake cha Kiislamu cha Tawasol kudai udanganyifu kwenye uchaguzi huo. Kwa mjibu wa katiba ya nchi hiyo ya Afrika Kazikazini, kama hakuna pingamizi kwenye matokeo hao, mahakama ya katiba sasa ina mpaka siku nane kumthibitisha mshindi RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at @rfi_sw. Rais wa Marekani Joe Biden kwa mara nyingine amekiri kuwa hakuonyesha uimarisha wake wakati wa mdahalo wa televisheni dhidi ya mpinzani wake rais wa zamani Donald Trump wiki iliyopita na kuapa kuimarisha katika siku zijazo na katika uwanja wa kampeni kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Siku ya Jumatano, Biden alikutana na kufanya mazungumzo na magavana wa chama chake cha Democratic ambao wamesema wanamuunga mkono mpaka mwisho. Kathy Hochul ni gavana wa New York. Nimekuja hapa kuambia leo kwamba rais Joe Biden yupo kwa kinyang'anyiro kuibuka mshindi na sisi sote tumeahidi msaada wetu kwake, kwa sababu hatari inaweza kuwa kubwa zaidi. Na hata sherehe za leo tutazungumzia namna gani ufalme na utawala wa mabavu ambao viongozi wetu wa taifa walipinga. Hatari ya sasa ni kwetu sisi kurudi kule tulipotoka. Sote tusimame dhidi ya mpango huo, mpango huo ukiwa ni Donald Trump. Kumekuwa na ripoti kuwa Biden mwenye umri wa miaka themanini na moja huenda akaachana na harakati za kutafuta urais kwa muhula wa pili, huku ikulu ya White House ikisema hakuna mpango huo. Kiongozi wa mrengo wa kulia nchini Ufaransa, National Rally Marine Le Pen amesema chama chake bado kina uwezo wa kupata ushindi mkubwa kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa bunge siku ya Jumapili, licha ya chama chake kusitisha ushirika na chama kingine cha kati. Mamilioni ya wananchi wa Uingereza wanaendelea kupiga kura kuwachagua wabunge, huku chama ambacho kitapata viti vingi kikitarajiwa kuunda serikali. Victor Buso wamekuwa wakifuatilia kinachoendelea huko Uingereza, na hii hapa ripoti yake. Kuanzia saa moja asubuhi, saa za London, wapiga kura walijitokeza katika vituo zaidi ya elfu 40 kuwachagua wabunge watakaowawakilisha katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Kura za maoni zinaonyesha kwamba chama cha Leba kinatarajiwa kushinda huku kiongozi wa upinzani Keir Starmer akitarajiwa kuwa waziri mkuu mpya. Ushindi wa chama cha Leba utamaliza miaka kumi na minne wa chama kilichopo madarakani cha Conservative chini ya Waziri Mkuu Rishi Sunak aliyeitisha uchaguzi wa mapema licha ya dalili kuonyesha kwamba ushindi kwa upande wa Stama mwenye umri wa miaka 61, jana alitoa wito kuwapiga kura nchini Uingereza kujitokeza kwa wingi kukipiga kura chama cha Leba, akiongeza kwamba muda wa nchi hiyo kuzaliwa upya umefika. Wapiganaji wa Hezbollah nchini Lebanon wamerusha roketi zaidi ya mia mbili na ndege zilizo na rubani kwenye maeneo kadhaa yanayokaliwa na majeshi ya Israel baada ya mmoja wa makamanda wake wakuu Mohamed Nima Nasir kuuawa katika shambulio la anga la Israel kusini mwa Lebanon. Jeshi la Ukraine limetangaza kuondoa vikosi vyake katika baadhi ya maeneo ya mchi wa eneo la Donetsk.