Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio In France International. Caroline Coril kwenye awamu ya pili, Human Rights Watch yawashutumu wanajeshi wa Ethiopia kwa kutekeleza visa vya uhalifu wa kivita dhidi ya hudumu wa afya nchini humo. Polisi nchini Kenya wawakamata watu zaidi ya mia mbili wanaotumiwa kwa vitendo vya uhalifu wakati wa maandamano ya kuipinga serikali. Serikali ya umoja wa kitaifa yaapishwa nchini Afrika Kusini, na wananchi wa Uingereza wajiandaa kupiga kura hapo kesho kwenye uchaguzi mkuu. Hujambo na karibu. Wanajeshi wa Ethiopia wametekeleza visa vya uhalifu wa kivita kwa kuwashambulia wahudumu wa afya na wagonjwa wa hospitali katika jimbo la Hamhara, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa siku ya Jumatano na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. George Ajowi anaeleza kwa undani kuhusu ripoti hii. Human Rights Watch inasema vitendo hivyo vilifanyika hadi mwisho wa Juni wakati jimbo hilo lilipokuwa katika hali ya hatari baada ya kuzuka kwa vita kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vya Amhara vinavyojiita Fano tangu Agosti mwaka 2023. Katika ripoti ya kurasa 66, Human Rights Watch inasema imezungumza na watu 58 wakiwemo waathiriwa wa vitendo hivyo ambavyo inasema vilifanyika katika miji 13 ya jimbo hilo. Imebainika kuwa wanajeshi wa serikali na washirika walikamata na kuwapiga pamoja na kuwatishia wahudumu wa afya wakiwemo madaktari na manesi waliokuwa wanatoa huduma kwa wagonjwa na watu waliojeruhiwa kwa madai kuwa walikuwa wanawatibu wapiganaji wa kikosi cha Fano. Magari ya kuwabeba wagonjwa yaliharibiwa huku wagonjwa wakikamatwa kwa kuhusishwa na kikosi cha Fano na hivyo kuzoa wasiwasi mkubwa kwa watu wanaotaka kupata huduma za afya. Ripoti hii inakuja baada ya tume ya umoja inayohusika na, na masuala ya haki za binadamu kutoa ripoti nyingine mwezi uliopita iliyoelezea kuwa wanajeshi hao wa Ethiopia walisababisha vifo vya watu zaidi ya elfu mbili katika jimbo la Amhara na kusababisha hali mbaya ya kibinadamu. Kule Sudan, watu zaidi ya elfu hamsini na tano wamekimbia mji wa Sinja, jiji kuu la jimbo la Sinar kusini mashariki mwa nchi hiyo, ambapo mapigano yanaendelea kushuhudiwa kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF, limesema shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu mipango ya misaada OCHA zaidi ya watu mia mbili sabini wamekamatwa nchini Kenya, polisi wakisema ni wahalifu walioshiriki maandamano ya Jumanne kwa kupora mali ya umma na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali. Benson Wakoli anakamilisha taarifa hii. Maandamano ya vijana kupinga kodi za serikali nchini Kenya yamegeuka kuwa nafasi ya uporaji wa mali, polisi nchini Kenya wakifanikiwa kuwakamata watu zaidi ya mia mbili na sabini wanaoaminika kushiriki maandamano hayo kwa lengo la kupora mali. Idara ya ujasusi nchini Kenya imesema licha ya maandamano hayo kuanza kwa amani siku ya Jumanne, wahuni walitumia nafasi kupora mali ya wafanye biashara na kusababisha uharibifu mkubwa. Vijana nchini Kenya maarufu kama Gen Z walianzisha maandamano mwezi uliopita nchini Kenya kutaka serikali kufuta mswada wa fedha wa mwaka 2024 kutokana na kupanda gharama ya maisha, hatua ambayo rais William Ruto aliridhia. Kwa mujibu wa tume ya haki nchini Kenya, KNCHR, watu zaidi ya 39 wamefariki tangu kuanza kwa maandamano hayo, huku wengine 361 wakiendelea kuuguza majeraha. Tukisalia nchini Kenya, Rais wa Kenya William Ruto ameagiza kukaguliwa upya kwa pendekezo la nyongeza ya mishahara wa wafanyikazi wa umma nchini humo kutokana na chapisho la tume ya kuratibu mishahara ya wafanyikazi wa umma SRC mwaka uliopita. Hili linatokana na hatua ya rais Ruto kufuta mswada wa fedha wa mwaka huu uliolenga kukusanya ushuru zaidi na ambao umepingwa vikali na vijana kupitia maandamano makubwa nchini Kenya. Wabunge wa upinzani nchini humo wameunga mkono hatua ya rais Ruto. Opiyo Wandayi ni kiongozi wa wachache katika bunge la kitaifa. Ni wazi kwamba vijana wa jenzi na umma wamekuwa wakishinikiza kupunguzwa kwa mshahara wa wafanyakazi wa umma wakiwemo wabunge. Kwa hivyo haitakuwa haki kwetu sisi kama wabunge kukubali nyongeza yoyote ya mshahara. Wachambuzi wa mambo nao wana mtazamo gani? Herman Manyora anazungumza akiwa jijini Nairobi. Lakini pamoja na hayo yote, tuseme kwamba wakati huu si wakati mzuri wa hata dhana dhana tu kwamba kunaweza kuwa na kikundi cha wafanyikazi wa umma wa wawe ni mawaziri au ni wabu, ambao wanaongelea jambo la nyongeza. Ni kitu kitawakera wa Kenya sana. Maseneta wanasema kwamba hata hawataki yo nyongeza, hasa wamejifanya ni watu wazuri, maanake wanajua ni pesa ndogo ni mtaalamu wa siasa za Kenya Herman Manyora akiwa jijini Nairobi. Kule Tanzania shirika la reli limepokea treni kumi za kisasa zinazotumia umeme kutoka nchini Korea Kusini, kila moja ikiwa na uwezo wa kuwabeba abiria 589 na kwenda kwa kasi ya kilomita 160 kwa saa moja. Safari za kwanza, za kwanza zitazinduliwa Julai 25 treni hizo zikitarajiwa kusafiri kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma na Morogoro. Watumishi wa umma elfu hamsini nchini Uganda ni wafisadi amesema mkurugenzi wa idara ya utafiti na elimu James Penywi, ambaye anasema takwimu hizo zimeangazia wilaya mbalimbali mbali nchini humo ambazo utendakazi wao umeangaziwa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Mawaziri wanaounda serikali mpya ya umoja wa kitaifa chini ya rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa wameapishwa leo jijini Cape Town kabla ya kuanza kazi. Serikali hiyo ina mawaziri thelathini na wawili akiwemo Paul Mashatile ambaye ameteuliwa tena kuwa naibu rais. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Adie John Sten Husen ambaye ameapishwa kuwa waziri wa kilimo, ameelezea matarajio ya chama chake kwenye serikali. Kali hiyo, chama cha da kimepata nafasi zifuatazo kwa like serikali: kilimo, mambo ya ndani, sawa na mawasiliano pamoja na teknolojia technology. Chama hiki pia kimepata nafasi ya naibu waziri mkuu. Nafasi hizi ambazo tumefanikiwa like kuzipata zinatuhakikishia kwamba mbali na chama cha nc da ni chama cha pekee ambacho kina sura katika idara mbalimbali za serikali waziri mpya wa kilimo nchini Afrika Kusini na kiongozi wa chama cha die John Steen Hossen. Watu zaidi ya arobaini wameuawa nchini Mali katika shambulio lililotekelezwa na wanajiadi katika kijiji cha Jigubombo karibu na mji wa Bandiagara siku ya Jumatatu. Jupiter Mayaka anaeleza zaidi. Afisa wa serikali ambaye hakutaka kufahamika amethibitisha kutokea kwa mauaji hayo na kuongeza kuwa wanajeshi waliwasili baada ya shambulio hilo kutokea. Katika hatua nyingine, afisa mwingine wa serikali aliyewashtumu wanajihadi kuhusika ameeleza kuwa kutokana na hali ilivyokuwa, maafisa wa usalama walishindwa kufika katika eneo la tukio mapema. Watu walioshuhudia shambulio hilo wanasema tukio hilo lilidumu kwa saa tatu huku nusu ya wote waliouawa wakiwa vijana waliokuwa wamekatwa shingo. Nchi ya Mali, ambayo kwa sasa inaongozwa na wanajeshi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, imekuwa ikisumbuliwa na Al Qaida, Islamic State na makundi mengine ambayo yameendelea kutekeleza mauaji ya raia na wanajeshi na kusababisha maelfu ya watu kuyakimbia makazi yao. Makundi haya yamevuka mpaka na kuingia katika nchi za Burkina Faso na Niger mataifa ambayo pia yanaongozwa na wanajeshi na hivi karibuni yametangaza kuunda muungano wao wa nchi za Sahel na kusitisha ushirikiano na nchi za magharibi kama vile Marekani na Ufaransa. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi ameongeza shughuli ya kuapishwa kwa baraza lake jipya la mawaziri baada ya mabadiliko yaliyosababishwa na kujiuzulu kwa baada ya mawaziri mwezi uliopita. Rais wa Tunisia Kais Saied ameitangaza kufanyika uchaguzi wa urais Oktoba tarehe 6 katika taarifa fupi iliyochapishwa rasmi, uchaguzi ambao Rais Saied anatazamiwa kuwania muhula wa pili, baada ya Tunisia kuwa kwenye mzozo wa kisiasa tangu mwaka 2022. RFI. Tuelekee kule Uingereza ambapo leo ni siku ya mwisho ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu siku ya Alhamisi. Kura za maoni zinaonyesha kuwa baada ya miaka kumi na minne ya chama cha Conservative kuwa madarakani kitashindwa na kile cha upinzani cha Leba, kwa kushindwa kutekeleza ahadi zake kwa wananchi wa taifa hilo. Kuelekea uchaguzi huo, kiongozi wa chama cha Leba, Keir Starmer amekuwa na kauli hii. Imekuwa ni miaka kumi na minne ya mizozo, mgawanyiko na mafanikio duni. Uamuzi wa kesho ni wa kuimaliza hilo, kufungua ukurasa na kuanza upya kutenda kazi na chama cha Leba. Naye waziri mkuu Rishi Sunak amewatahadharisha raia wa nchi hiyo kwa kukiondoa chama chake madarakani Alhamisi sio uchaguzi mdogo, sio kura ya maoni tu, ni siku ya kufanya maamuzi muhimu kuhusu mustakabali wetu kama taifa. Uamuzi utakaofanywa utakuwa na matokeo mengi tu kwenyu na familia zenyu. Nataka mtafakari sana kuhusu, na mmeona kura ya maoni na kile kinachosemwa. Mkifanya makosa, tutajipata tumechagua chama cha Leba, hilo litakuwa na hatari mbaya kwenyu. Vituo vya kupigia kura vitafunguliwa kuanzia saa moja asubuhi na kufungwa saa nne usiku za saa za London, na chama kitakachokuwa kita kimepata viti vingi katika maeneo ya bunge mia sita hamsini kitaunda serikali. Aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Roland Duma, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja na moja. Mwanadiplomasia huyo na mwanasiasa wa kisoshalisti alihudumu katika nafasi hiyo kati ya mwaka elfu moja mia kenda themanini na nne hadi mwaka elfu moja mia kenda themanini na sita na baadaye kati ya mwaka elfu moja mia kenda themanini na nane hadi elfu moja mia kenda tisini na tatu baada ya kuwa rais ya mahakama ya katiba nchini humo. Nchini Marekani, mjadala umeibuka kwenye chama cha Democratic chake rais Joe Biden kuhusu uwezo wake wa kugombea urais wa muhula wa pili mwezi Novemba, baada ya kutofanya vizuri kwenye mdahalo wa televisheni wiki iliyopita dhidi ya mpinzani wake na rais wa zamani Donald Trump. Victor Buso anaeleza. Makamu wa rais Kamala Harris anapewa nafasi kubwa ya kuwa mgombea mbadala wa rais Biden iwapo kiongozi huyo ataamua kuwa hataki kuwania. Taarifa za ndani kutoka chama cha Democratic zinasema kamati ya kampeni ya rais Biden, ikulu ya White House na kamati ya taifa ya chama hicho inatafakari uwezekano huo. Kumekuwa na wasiwasi iwapo Biden ataweza kuhimili mikiki mikiki ya kampeni na mdahalo unaokuja dhidi ya rais wa zamani Donald Trump baada ya wiki iliyopita kutofanya vizuri kutokana na umri wake mkubwa wa miaka 81, kuna watu hata kwenye chama chake wanaona kwamba hapaswi kuwania muhula wa pili. Baada ya kuonekana kusitasita na kushindwa kujieleza vizuri wakati wa mdahalo uliopita, Biden mwenyewe amekiri kwamba hakufanya vizuri kwa sababu ya uchovu wa safari ya ndege kutokana na ziara yake barani Ulaya kabla ya mdahalo huo. Kimbunga cha Beril kilichokuwa kinaelekea Jamaika kimesababisha vifo vya watu watatu na kuharibu mali katika nchi kadhaa za Karibian.