Saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslet Ijai. Karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: baada ya maandamano ya kupinga mswada tatu wa fedha, vijana nchini Kenya sasa wanajipanga kupinga utawala mbaya na vitendo vya rushwa. Chama cha upinzani nchini Afrika Kusini cha DA cha kanusha kujiondoa kwenye majadiliano na ANC kuhusu ugavi wa nafasi za wa mawaziri. Na wafuasi wa chama cha Demokrats nchini Marekani waingiwa na uoga baada ya rais Joe Biden kufanya vibaya kwenye mdahalo wa televisheni. Karibu tena msikilizaji, na asante kwa kuzidi kufuatilia matangazo yetu kwenye mitandao ya kijamii, kwenye Facebook na vilevile vile kwenye mtandao wa YouTube. Tuanzie nchini Kenya. Baada ya kupata mafanikio kwa kuishinikiza serikali kuachana na mpango wa nyongeza za kodi zilizokuwa zifikie dola za Marekani bilioni 2.7 wanaharakati vijana wa Kenya wanajipanga kwa mkakati mwingine wa kupinga vitendo vya rushwa na utawala mbovu baada ya maandamano ya Jumanne ya wiki hii yaliyotawaliwa na vurugu kabla ya serikali kuutupa nje mswada tatu wa sheria ya fedha hapo jana, baadhi ya vijana walijitokeza kushinikiza mageuzi zaidi katika serikali. Douglas Omariba amezungumza na Mak Bichachi, mchambuzi wa Suala ya siasa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Kero la Wakenya si kwamba tu ni ushuru, ni kwamba pia wameona kwamba serikali ya Ruto kiujumla inafuja hela. Lakini cha pili, kumekuwa na ripoti nyingi sana za ufisadi na uwizi serikalini ikitendeka katika Uh, serikali ya Rais Ruto na inaonekana kwamba yeye hatendi lolote kukomesha hayo. Inaonekana pia wakenya hawamwamini Rais Ruto, mara nyingi wanasema amewadanganya. Rais William Ruto ameashiria kwamba yupo tayari kwa mazungumzo, lakini hawa ni vijana ambao hawana viongozi au chama. Serikali ifanye nini, hmm? maana huenda sasa ikawa vigumu kwao kujaribu kuongeza ushuru tena au bei ya bidhaa kama vile mafuta Hawa vijana si kwamba hawana viongozi, ni ile kwamba hawataki kuwa na viongozi ili ile ambaye ni movement yao isisambaratishwe na serikali. Lakini serikali yenyewe isipotafuta namna ya kujionyesha kwamba inajali wale vijana na inawataka kuwasikiza na iache kuwapiga risasi na kuwaua basi vijana hawa wataendelea kugoma na ndio hapo swali langu linatoka kwamba huenda kasi ya vijana hawa ikapungua kadri muda unavyozidi kusonga. Swali la gumu hilo kujibu, kwa sababu cha kwanza ni tukumbuke, vijana hawa wamepigiwa risasi, wameuliwa, bado wakarudi katika barabara. Hata kama wakisita sasa hizi na wasimame sasa hizi, kuna uwezekano mkubwa katika siku zijazo, ama miezi zijazo watarudi tu pale pale, kwa sababu wameona kwamba sauti zao zinaweza kusikika na hawana tena na serikali ni mtazamo wake. Mak Bichanchi, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Tanzania. Tukisalia nchini Kenya, mahakama kuu imezuia maafisa wa polisi dhidi ya kutumia nguvu kupita kiasi kwa waandamanaji baada ya zaidi ya watu ishirini kuripotiwa kupigwa risasi na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa maandamano ya kulalamikia gharama ya juu ya maisha. Douglas Somariba anaripoti zaidi. Uamuzi huu wa mahakama ulifuatia kesi iliyofunguliwa na raia, ambapo jaji Mugure Thande akisoma uamuzi wake pia alipiga marufuku matumizi ya nguvu au mbinu nyingine yoyote itakayokuwa na adhari kwa waandamanaji. Aidha, mahakama imetoa amri kuagiza maafisa wa polisi kuacha mara moja kutekeleza mauaji ya kiholela, ukamataji, utekaji, kuzuia watu bila kesi, udhalilishaji, vitisho mateso au vitendo vingine vyovyote vinavyoweza kudhuru au kudhalilisha utu wa waandamanaji wanaopinga mswada ambao sasa serikali imekubali kuondoa. Kwa mujibu wa walalamikaji, polisi wamekuwa wakikiuka haki zao za msingi za uhuru wa kukusanyika bila kunyanyaswa au kuteswa. Nchini Burundi, waziri wa mambo ya ndani Martin Niteretse ameitaka idara ya polisi kusaidia katika kuwafuatilia wanafunzi wakati wa kipindi cha likizo ili kuhakikisha hakuna anayevuka mipaka ya nchi hiyo kutafuta ajira katika nchi jirani. Rais wa Angola Joao Lorenzo amesema juhudi za kuwakutanisha rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi zitazaa matunda hivi karibuni na kwamba mzozo baina ya nchi hizo mbili lazima upatiwe ufumbuzi. Kauli yake ameitoa miezi kadhaa kupita tangu atangaze mkakati wa kujaribu kuwakutanisha viongozi hao. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani? Profesa Dadi Saleh anaangazia hili akiwa Kinshasa. Ninafikiria kama ni uh, mpango ya mzuri sana juu ya kuleta amani. Uh, naona kama rais wa Kongo ye alisema kama inabidi vikosi vya Rwanda vitoke juu baikale. Me ni mzuri tujum, kuzungumuza na ni mzuri kujua kama batu banaweza kupatana. Aitume kusema kama Kongo haipashwe kabisa kupiganisha juu ya amani ya nchi yake na Rwanda pia haipashwe kutafuta amani na Kongo juu ya amani, inabidi kukuwa tayari kuikala saa zote. sagisi rasha na na Marekani hapa wanapasha kuikala juu vita iishe Ukraine. Uh, DRC imekuwa ikiitumu Kigali kwa kuwasaidia waasi wa M23 huko Rwanda, nayo ikiitumu Kinshasa kwa kuwasaidia waasi wa FDLR. Wabunge wa Marekani sasa wanapendekeza azimio linalolenga kuishinikiza serikali ya Uganda kufuta sheria tata inayopinga ushoga nchini humo. Azimio hilo pia likipendekeza kuendelea kutekelezwa kwa vikwazo pamoja na kupunguzwa kwa msaada wa Washington kwa serikali ya Uganda hadi pale sheria hiyo itakapofutwa. Tua. Ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA inasema zaidi ya watu elfu 79 kwenye jimbo la Jonglei nchini Sudani Kusini wanakabiliwa na hali mbaya ya machafuko, mafuriko, mdororo wa uchumi na njaa. Sasa ikitoa wito kwa nchi wafadhili kulisaidia taifa hilo. Stefan Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kwa ujumla, zaidi ya watu milioni saba wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Hiyo ni zaidi ya asilimia ishirini ukilinganishwa na idadi ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ilipofika katikati ya mwaka Sudani Kusini pia inajiandaa kukabiliana na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka sitini. Ili kudhibiti janga hili, mashirika ya misaada ya kibinadamu yanalenga kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa watu milioni mbili na laki nne kati ya milioni tatu na laki tatu wanaotarajiwa kuathiriwa na mafuriko katika maeneo ya kaskazini, kaskazini mashariki na katikati mwa nchi kuanzia mwezi Septemba. Jimbo la Jonglei ni miongoni mwa majimbo kadhaa ya Sudani Kusini ambayo kwa muda mrefu yanashuhudia machafuko ya kikabila. Sudan imemwita nyumbani balozi wake nchini Chad, Osman Mohamed Yunis, kufuatia mzozo wa mpakani unaoendelea kutokota, pamoja na madai ya serikali ya Khartum kwamba Chad imekuwa ikiwezesha msaada wa kijeshi kwa kundi la wapiganaji la RSF kutoka kwa nchi ya Falme za Kiarabu. RFI Kisangani 15 FM. Chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini DA ambacho pia kinaunda serikali ya umoja wa kitaifa na chama tawala ANC kimesema hakijajiondoa katika majadiliano na rais Cyril Ramaphosa kuhusu ugavi wa nafasi za mawaziri. Haya yanajiri baada ya taarifa kuibuka kuwa viongozi wa vyama hivyo wanatofautiana pakubwa kuhusu nafasi za wawaziri wa viwanda na biashara, jambo linalotishia ushirikiano wao. Lusungu Mubofu ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Tanzania. kwa namna ambavyo ANC wa wamewajibu eh, DA kwenye ile barua ambayo ilivuja, imeandikwa na Ramaphosa moja ya vitu wamewashutumu ni kwamba kwanza kulikuwa kuna shutuma ya kuvujisha zile taarifa za barua ama za yale majadiliano. Ni, ni moja ya mambo ambayo barua ya NC imeongea kwamba eh, viti vilivyoombwa ni vingi, lakini pia wakumbuke kwamba eh, serikali hiyo ya GNU, Government of National Unity ina vyama vingine pia lakini ni wazi kwamba da naye anaona kwamba ana nafasi ya kusema kwa sababu mchango wake ni mkubwa. Na ndio matatizo ya kuwa na mshirika ambaye mara nyingi anakuwa na zile asilimia nyingi na si asilimia ndogo katika kuunda serikali. Ni mtazamo wake Lusungu Mubofu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Tanzania. Shirika la wanahabari wasio na mipaka, RSF, limeitaka mamlaka za kijeshi nchini Gini kuvifungulia takriban vyombo sita vya habari vilivyofungiwa juma lililopita baada ya kubainika kuwa hatua hiyo ilichukuliwa baada ya wanahabari wa vyombo hivyo vya habari kukataa shinikizo za utawala wa kijeshi uliowapa ofa ya franka za Guinea bilioni tatu kuisifia serikali. Kule Nigeria serikali imekubali kusitisha mpango wa kupeleka mzozo wa mpaka na nchi ya Cameroon kwenye mahakama ya haki ya kimataifa na kutoa nafasi ya mazungumzo kufanyika ili kutatua tofauti zilizopo. Nchini Mauritania, tume ya uchaguzi CENI imetangaza kuchukua hatua ili kuhakikisha uchaguzi wa urais wa hapo kesho unafanyika kwa njia ya uwazi, tume hiyo ikisema kila mgombea ataruhusiwa kuchagua mwakilishi katika kila kituo cha kupigia kura, huku pia matokeo yote ya uchaguzi kutoka kila kituo cha kupigia kura yakiwekwa wazi kwenye tovuti ya tume hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Msikilizaji, wafuasi na wanasiasa wa chama cha Demokrat nchini Marekani sasa wameingiwa na uoga baada ya mgombea wao Joe Biden kufanya vibaya katika mdahalo wa kwanza wa televisheni dhidi ya Donald Trump. Mara kadhaa Biden alionekana kushindwa kujibu maswali na kumpa nafasi ya simu wake kuutawala mjadala, hali ambayo hata baadhi ya washirika wake wanataka abadilishwe. Jawadu Mohamed ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Sa, mimi nadhani kwa kweli maoni ya walio wengi wanamwona hivyo kwamba yeye, kigezo anakuwa hana, kwa so sababu tumesikia hata kwenye mjadala wenyewe, sahau hata baadhi ya maswali ya msingi, lakini mara kadhaa ameonekana kwenye majukwaa mbalimbali ya kimataifa akiwa anasahau hata sehemu za kuketi, lakini akiwa anaanguka sasa. Kidogo kwa taifa kubwa kama Marekani inalitia doa, na ingekuwa busara kama angepatikana kiongozi kichongozi ambaye anafanana fanana na taifa lenyewe, kuanzia kwenye eneo la nguvu ya kimwili lakini hata nguvu ya kimaarifa na uwezo wa kufamiliana na vishindo ambavyo vinaendelea kwa sasa. Mtazamo wake Jawadu Mohamed, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa nchini Tanzania. Takriban wapiga kura milioni 61 wa Iran hivi leo wanatarajiwa kushiriki zoezi la kumchagua rais katika uchaguzi ambao chama cha Reformists kina matumaini ya kupata matokeo mazuri dhidi ya chama cha conservative ambacho kinashuhudia mgawanyiko. Hatua ya Umoja wa Ulaya kuwachagua tena Ursula von der Leyen kama mkuu wa kamisheni ya umoja huo pamoja na waziri mkuu wa Estonia Kaja Kallas kama mwanadiplomasia mkuu wa EU haujapokelewa vyema na utawala wa Kremlin ambao umetaja hatua hiyo kuwa mbaya kwa uhusiano wa Moscow na Brussels. Na kule nchini Afghanistan, mashirika kutete ya kutetea haki yamekashifu hatua ya mamlaka mamla za Taliban kuyatenga mashirika kirai ya kiraia pamoja na wanaharakati wa wanawake wa nchi hiyo kwenye mazungumzo na wajumbe wa kimataifa yatakayoandaliwa siku ya Jumapili nchini Qatar, mashirika hayo sasa yakisema hatua hiyo inatishia kuhalalisha mfumo wa utawala wa Taliban unaowakandamiza wanawake.