Kwa saa za Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ijai. Karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia, maandamano zaidi yatarajiwa nchini Kenya hapo kesho kupinga mswada tatu wa fedha, serikali ikiwatahadharisha waandamanaji dhidi ya uvunjifu wa sheria. Rais wa Zanzibar Hussein Ali Mwinyi ajitenga na matamshi ya chama tawala CCM kumtaka aongezewe muda zaidi kukaa madarakani, na mjadala waibuka kuhusu kauli ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kuwa hatukubali makubaliano yatakayomaliza vita huko Gaza. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili. Nchini Kenya, wana raia wanajiandaa kwa maandamano zaidi hapo kesho kupinga mswada tata wa, wa fedha uliopitishwa juma iliopita na bunge la taifa ambapo sasa unasubiriwa kufanyiwa maboresho. Maandamano haya yanayoratibiwa na kundi la vijana maarufu kama Jinzi yalianza wiki iliyopita. Maandamano kama haya pia yameshuhudiwa kwenye mji wa Maryland nchini Marekani, ambapo raia wa Kenya wanaoishi huko waliandamana, kama anavyoeleza hapa Anseda. Watu walitokezea kwa wingi sana, na watu walikuja hata kutoka Delaware, Pennsylvania. Ni Wakenya walijitokezea, youth, wamama wa baba, maanake hatufurahii kabisa kabisa kabisa. Hii finance bill haitusaidii wananchi, alafu ile tena ilituumiza sana watu wa diaspora ni hii taksi ya pesa yenye tunatumia, tunatuma nyumbani kwa familia. Hii pesa yetu imesha kuwa taksi tayari, tunafinya ndio tutume pesa nyumbani. Tunatuma pesa nyumbani kwa nini? kwa ajili watu hawana kazi huko nyumbani na bado tutaenda kwa street mali yoyote iko embasi ya Kenya hii ulimwenguni, tutaenda tunajipanga. Haya yakijiri mwishoni mwa juma, Rais William Ruto alisema yuko tayari kukutana na vijana kwa mazungumzo, akiwataka pia kuheshimu sheria wanapotekeleza haki yao ya kikatiba. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa yanayojiri? Martin Andati ni mchambuzi wa siasa za nchini Kenya, anazungumza akiwa Kenya muda huko, lakini swali ni, atazungumza na nani? Hilo vuguvugu la vijana halina kiongozi ambaye unasema unaweza enda kushauriana naye. Kwa hivyo, kama yeye angekuwa ana ile tunaita goodwill, kitu cha kwanza angeweza kusitisha mswada huo usiendelee katika bunge, ndio tuwe na mazungumzo zaidi, ndio kuweza kutulia. Lakini kama yeye vile anavyoenda, anafanya ukora. Najua anajaribu kudanganya kwamba anataka mazungumzo, ile hali ile proses ya mswada inaendelea. Kesho watapeleka bunge na watapiga ile kura ile inaitwa committee of the whole house, kipengee kwa kila kipengee, kuhakikisha kwamba mswada unapitishwa. Ni mtazamo wake Martin Andati, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Kenya. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Kithure Kindiki ameonya dhidi ya wa waandamanaji watakaojaribu kufanya vurugu, akisema vitendo hivyo havitavumiliwa. Katiba ya Kenya inakubalia mtu yoyote kufanya maandamano ya amani bila kujihami, lakini katiba hiyo hiyo imesema kwamba wakati mtu yeyote anafurahia haki hii ya kibinadamu ambayo iko katika katiba, ni lazima aheshimu haki ya e watu wengine. Mimi nataka niwahakishia kwamba vyombo vya usalama wa taifa vitabaki bila kuwa na misimamo ya kisiasa. Kazi yetu ni kulinda usalama wa taifa letu na kuhakikisha wahalifu na wakora hawatumii sababu zozote kuumiza usalama wetu na kuhujumu amani ya nchi. Tayari kumekuwa na wasiwasi ikiwa maandamano ya hapo kesho yatafanyika kwa amani baada ya tangazo hili la Waziri Kindiki. RFI Kigali 91.9 FM. Tukiondoka nchini Kenya, Rais wa Zanzibar Hussein Ali Mwinyi amejitenga na matamshi yaliyotolewa mwishoni mwa juma lililopita na baadhi ya wanachama wa chama tawala nchini Tanzania, CCM, ambao walipendekeza kiongozi huyo aongezewe muda kukaa madarakani zaidi. Katika taarifa yake, Rais Mwinyi amesema yeye ni muumini wa katiba na hana mpango wa kujiongezea muda. Kauli yake imekuja baada ya ukosolewaji wa, wa vyama vya upinzani vilivyoonya mpango wote wa kumwongezea muda Abdala Kanju ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Tanzania. Kwanza kwa muktadha wa namna ambavyo hoja imewasilishwa uh, imewasilishwa na kujadiliwa na kamati maalumu chini ya naibu katibu mkuu wa CCM upande wa Zanzibar, tunaweza kuichukulia kama ni hoja binafsi, kwa sababu haiwezi kuwa ajenda kitaifa, kwa sababu kwa sasa hivi ni suala ambalo linaonekana kwamba lipo kinyume na katiba. Kwa mujibu wa katiba jamhuri, Tanzania, ya jamhuri uh, ya muungano wa Tanzania, lakini pia na katiba ya serikali ya mapinduzi Zanzibar, ni kwamba raisi anaruhusiwa kutawala kwa miaka mitano kwa terms mbili. Ina maana huo ndo ukomo, na baada ya hapo haruhusiwi tena kugombea nafasi yoyote ile. Kwa hivyo inaonekana kwamba ni hoja ambayo ipo kinyume na katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini pia na katiba ya Zanzibar. Ni mtazamo wake Abdalla Kanju, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Tanzania. Wizara ya serikali za mitaa nchini Rwanda imethibitisha kifo cha mtu mmoja na wengine zaidi ya thelathini na watano kujeruhiwa katika tukio la mkanyagano uliotokea hapo jana wakati wa kampeni ya Rais Paul Kagame kwenye wilaya ya Rubavu kuelekea uchaguzi mkuu mwezi ujao. Nchini DRC maambukizo ya ugonjwa wa mpox yanaendelea kuongezeka na kuzua wasiwasi, ambapo kwa kipindi cha mwaka mmoja sasa idadi ya wagonjwa imeongezeka mara tatu, watu zaidi ya elfu nane na mia sita wakiambukizwa na wengine mia nne na kumi wakipoteza maisha katika mikoa minne ya Congo Central, Kivu Kaskazini, Lualaba na Kinshasa. Daktari Chris Kasita anatoka tume ya taifa ya kupambana na maambukizi hayo. Kwa mfano leo tunahesabu matukio kadhaa huko Kivu Kaskazini, na ni kutokana na mwingiliano wa wananchi ambao hakuna udhibiti katika maeneo ambayo wanaingilia, na tatizo liko hapo katika machimbo madini. Nikisema huko Kivu Kusini, kuna watu ambao wanakuja kufanya biashara ya ngono wakitokea Rwanda, Burundi, Uganda, Goma na maeneo yote ya karibu. Ndio maana leo kati ya vituo talathini na vinne vya afya vinavyo hesabika huku Kivu Kusini, vituo 17 vimeguswa na hata mji mkuu wa Bukavu, kama vile vituo vya afya Kadutu na Bagira zinachukua nafasi ya 4 na 5. Daktari Chris Kasita kutoka Tume ya Taifa ya Kupambana na Maambukizi ya Mpox kule nchini DRC. Msikilizaji, kwa mujibu wa gazeti la kila siku la Uingereza The Guardian, limeripoti kuwa maafisa wa wizara ya mambo ya nje waliwawekea shinikizo na diplomasia wa Afrika kuepuka kuikosoa nchi ya Falme za Kiarabu kuhusu madai kuwa inawasaidia wapiganaji wa RSF nchini Sudan. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Afisa wa juu wa jeshi la Marekani jumaa hili ameanza ziara barani Afrika kujadili namna nchi hiyo inaweza kubakisha sehemu ya wanajeshi wake kwenye mataifa Afrika ya Afrika magharibi baada ya Niger kuamua kuwafukuza na kuegemea upande wa Urusi. Jenerali Brown amewaambia waandishi wa habari mjini Gabron, Botswana alikuanzia ziara yake, kuwa atazungumza na nchi kadhaa washirika hatua inayoashiria Washington kupata pigo kutokana na uamuzi wa Niamey. Dominico Bala ni mtaalam wa masuala ya usalama anaangazia hili akiwa Kenya. Uhusiano wa Marekani na nchi za Kiafrika haswa umekuwa ni uhusiano wa, wa pande moja. Tumeona am, mashambulizi ya makundi ya, ya, ya, ya, ya makundi ya kiasi uh, kwa hizi nchi yamezidi, na ndio kwa sababu Marekani inakuwa na shida kidogo kwa vile anaingia kule, ama anayeonekana kuwa anapata faida ya, ya kutoka kwa kwa Ufaransa na nyingine za Ulaya katika sehemu ya Afrika Magharibi, anayeonekana kufaidika ni uh, Urusi ambaye ni mpinzani mkubwa wa Marekani. Ni mtazamo wake, Dominic Wabala, mtaalam wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Jeshi la Niger hapo jana limetangaza kumuua mwanachama mwenye ushawishi wa kundi la Islamic State Abdulahi Suleman Idwal wakati wa operesheni ya kijeshi katika eneo la Tilaberi mwishoni mwa juma liopita. Haya yakijiri baada ya jeshi kuwaua magaidi wengine tisa na kuwakamata wengine thelathini na moja Alhamis iliyopita. Marais wa zamani wa Benin Thomas Boni Yayi na Nisefo Solo wanatarajiwa kufanya ziara jijini Niamey nchini Niger katika kujaribu kutuliza mvutano kuhusu usafirishaji wa mafuta kati ya nchi hizo mbili. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuwa matumaini ya taifa hilo yamewekwa juu ya ufanisi wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa ambao utapimwa na namna vyama vimejiandaa kuzingatia sio atakayeongoza bali namna nchi itaongozwa kwa maslahi ya wananchi wa taifa hilo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameibua mjadala zaidi, ambapo katika mahojiano na kituo kimoja cha televisheni amesema hatakubali kutia saini mkataba wowote ambao utailazimisha nchi yake kusitisha vita dhidi ya kundi la Hamas. Wadadisi wa mambo wanasema matamshi yake yanahatarisha kurudisha nyuma hatua iliyopigwa kati yake na kundi la Hamas linalosubiriwa kutia saini mapendekezo ya Marekani. Daktari Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Benjamin Netanyahu wa Israeli amechukua msimamo mkali dhidi ya kuweka saini mkataba wowote ambao utaleta amani kati ya taifa la Israeli na kundi la Hamas. Netanyahu tayari zapiga kengele ikashaonyesha e, wazi kwamba yeye e, yuko tayari kabisa kuendeleza mashambulizi. Kwa hivyo juhudi zozote za kujaribu kumrai aweze kuomesha yale mapigano au mashambulizi, nafikiri zinaanguliwa kwa patu. Nafikiri kwamba tutashuhudia kuongezeka kwa mashambulizi haya kwa nia ya kujaribu kuangamiza kundi hili la Hamas. Ni mtazamo wake daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Kenya. Rais wa Taiwan Lai Ching-te amesema China haina haki ya kuwakashifu raia wa nchi yake kwa kutoa maoni au kwa harakati wanazofanya. Kauli anayotoa baada ya Beijing kutishia kuwanyonga raia wanaotaka eneo hilo kujitenga Chis, nataka kusisitiza kwamba demokrasia Zwanza si chanzo cha uhalifu, lakini utawala wa kimabavu ni uhalifu. Taiwan, China haina haki ya kuadhibu watu wa, wa Taiwan kwa sababu ya kile no wanachokitetea. China haina haki kwa kwa ya kuendelea na mashtaka ya kuvuka mipaka ya watu wa Taiwan. Pia ningependa kutoa wito kwa China kukubaliana zongo na uwepo wa jamhuri ya Taiwan na kufanya majadiliano na serikali iliyochaguliwa kidemokrasia na halali ya Taiwan. Hii ndio njia sahihi ya kuimarisha ustawi wa watu wa pande zote mbili. Sauti yake Rais wa Taiwan, Lai Chinte. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mashambulio ya hapo jana kwenye makanisa na sinagogi kwenye eneo la Dagestan nchini Urusi imeongezeka na kufikia watu ishirini, ambapo kwa mujibu wa mamlaka za afya katika eneo hilo, watu wengine 46 walijeruhiwa. Na utawala wa Kremlin umeionya Marekani kuwa kutakuwa na athari baada ya shambulio la hapo jana katika eneo la Crimea ambalo liliua watu wanne, shambulio ambalo Mosco inasema lilitekelezwa na Ukraine kwa kutumia makombora ya Marekani.