Msalimu, mwenzetu, akiwa kule saa 12 na nusu Afrika Mashariki wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel. Kwenye awamu ya pili waandamanaji nchini Kenya huwaitisha maandamano makubwa na mgomo wa kitaifa Jumanne ijayo kupinga mswada tata wa fedha. Mahakama Kuu nchini Namibia yatupilia mbali sheria inayopinga mapenzi ya jinsia moja. Na Urusi yaionya Korea Kusini kuhusu mpango wake wa kuipa silaha nchi ya Ukraine. Ujambo na karibu. Nchini Kenya, waandamanaji wameitisha mgomo wa kitaifa wiki ijayo kufuatia kifo cha mwenzao anayedaiwa kufariki kutokana na majeraha ya risasi aliyoyapata hapo jana wakati wa maandamano ya vijana jijini Nairobi kupinga mapendekezo ya nyongeza ya kodi kwenye mswada wa fedha wa mwaka 2024. Menzeletijai anatujuza kinachojiri. Rex Kanyike Masai, kijana wa miaka ishirini na minne, anaripotiwa kupigwa risasi hapo jana majira ya, ya saa moja jioni wakati wa maandamano ya siku nzima ya kupinga mswada wa fedha. Kifo cha kijana huyo kimesababisha ghadhabu miongoni mwa vijana wenzake waliofurika hivi leo katika chumba cha kuhifadhi maiti cha jiji la Nairobi kama ishara ya heshima. Kulingana na mamake Rex Jilian Munyao, Polisi walikuwa na uwezo wa kumkimbiza mwanao hospitalini lakini wakachagua kumwacha fariki kutokana na majeraha aliyopata tayari. Mamlaka inayosimamia utendakazi wa polisi na kutetea haki za raia, IPOA, imesema imeanzisha uchunguzi kuhusu kisa hicho. Nao viongozi wa muungano wa upinzani wa Azimio sasa wanawataka inspekta mkuu wa polisi Jafeth Koome na mkuu wa polisi jijini Nairobi Adamson Bungei kujiuzulu mara moja kutokana na mauaji ya Rex Kanyiki Masai. Taarifa za kifo cha Rex zilisambaa mitandaoni huku waandamanaji wakichapisha bango la kuitisha mgomo wa kitaifa mnamo Juni 25. Wito huu kijiri baada ya maandamano ya vijana hao hapo jana yaliyoshuhudiwa kwenye miji mikuu nchini Kenya. Mashirika kadhaa likiwemo Amnesty International yameripoti kuwa watu takriban 200 walijeruhiwa kwenye maandamano ya jijini Nairobi kule Tanzania, shirika la fedha duniani IMF imeidhinisha mkopo wa dola milioni mia saba themanini na sita kwa nchi hiyo, fedha ambazo zitatumika kupambana na athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Makamu wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar ameonekana kutilia shaka mazungumzo ya amani yanayoendelea jijini Nairobi, ambayo anasema yameshindwa kutambua makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane na nane, huku akidai kuna rasimu mpya ya makubaliano inayolenga kuchukua nafasi ya makubaliano ya amani ya awali. Rasimu hiyo mpya inapendekeza kuongezwa kwa kipindi cha mpito ili kutoa muda zaidi wa matayarisho ya uchaguzi mkuu. Hata hivyo, kulingana na Machar, mazungumzo ya amani ya sasa yanapaswa kukamilisha, kukamilishwa na sio kufuta makubaliano ya awali. Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jini kinavyoonekana ni kwamba Rieke Mashari hatambui makubaliano ya Nairobi. Yeye anataka serikali ya Sudani Kusini irejee makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na nane ambapo viongozi wa Sudani wakiongozwa na rais wa nchi hiyo Bwana Salva Kiir wamekiuka makubaliano ya elfu mbili na kumi na nane ambaye alikuwa anampa nguvu na mamlaka makamu wa rais Rieke Mashari. Je, haya ya Nairobi ambayo yamefanyika bila wawakilishi wake wa ndani na washauri wake kuhusika yatakuwa yana maana gani kama yeye na watu wake hawakuhusika? bado serikali ya Kenya ilipaswa kuwaita wote wawili wawawe wa kwenye meza ya pamoja ya mazungumzo, na kila kundi lieleze linataka nini ili kutengeneza serikali ya umoja wa kitaifa. Mazungumzo ya amani ya sasa yaliyoanza Mei tisa yamezileta ya pamoja ya makundi ya upinzani ambayo hayakusaini makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Hata hivyo upande wa Machar haushiriki kwenye mazungumzo haya. Kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, mabaki ya watu 19 imepatikana katika eneo la Kilia, umbali wa kilomita 20 kutoka mjini Beni. Watu hao wanaaminiwa kuuawa na uasi wa ADF na kuzikwa kwa pamoja, na inakuja baada ya mwezi Februari mwaka uliopita mabaki ya watu wengine 50 kupatikana kwenye eneo hilo. Kasireka Mapati ni kiongozi wa serikali katika eneo la Ruenzori, anaeleza kilichotukia. Ile mifupa ambayo imegunduliwa Kilia inapasha kuwa mifupa ya watu ambao waliuawa na adui ADF, wakati alikuwa nafanya mauaji wake. Ile ndiyo picha ambayo tuko nayo kwa sasa, na haiko mara ya kwanza, kwani mwaka jana kuna wengine mifupa ambayo iliyogunduliwa mwa ile eneo tu, na ilikuwa mifupa watu hamsini mifupa Ha, haija bado zikwa, lakini tuko kwa mademarshi ya kuizika baada ya kuongea na wakubwa wa sheria. Haya yanajiri wiki hii baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulaani mauaji ya raia yanayoendelea kutekelezwa na wazi wa ADF mashariki mwa DRC. Kampeni za uchaguzi wa urais nchini Rwanda zinatazamiwa kuanza hapo kesho Jumamosi na kuendelea kwa majuma matatu, uchaguzi ambao Rais Paul Kagame atakuwa anapambana na wagombea wengine wawili. Kigali, 91.9 FM. Nchini Mali, viongozi wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia wamekamatwa na maofisa usalama wa serikali ya kijeshi walipokuwa kwenye kikao cha siri katika makazi ya waziri wa zamani Victor Buso. anaeleza zaidi. Miongoni mwa waliokamatwa ni mawaziri wa zamani Mohamed ali Bathili kutoka chama cha M sank Yaya Sangare na Mustafa Diko kutoka chama cha Adema. Wengine ni washirika wa karibu wa marais wa zamani waliotawala kwa nyakati tofauti Bubakar Keita na Amadu Tumani Ture. Vyama vya siasa na mashirika ya kiraia yanashinikiza kuachiwa huru kwa, kwa viongozi hao wanaokadiriwa kuwa zaidi ya kumi na kulaani kitendo hicho cha ukamataji anachosema ni kinyume cha katiba ya Mali. Serikali ya kijeshi haijazungumzia hatua hii inayokuja miezi kadhaa baada ya kupiga marufuku mikutano yote ya kisiasa nchini humo. Marufuku hayo yamepingwa kwenye mahakama ya juu, lakini haijafahamika ni lini kesi hiyo itasikilizwa na uamuzi wake kutolewa tangu jeshi lilipochukua madaraka na nchi hiyo kukumbwa na mizozo ya kisiasa na kiusalama tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Haki za wanasiasa, wanahabari na utetezi wa haki za binadamu zimeendelea kuminywa. Utawala wa kijeshi nchini Niger umefuta leseni ya biashara ya kampuni ya Ufaransa ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Urano inayozalisha pia kwa kiasi kikubwa madini ya uranium. Hii ikijiri wakati Niger ikionekana kukata uhusiano na mkoloni wake wa zamani. Utawala wa Urano unasema umeamrishwa kuondoka kwenye migodi yake kaskazini mwa nchi ambapo kuna zaidi ya tani laki mbili ya madini yanayotumika kutengeneza silaha na nishati ya nyuklia. Mahakama kuu nchini Namibia imefuta sheria inayopinga mapenzi ya jinsia moja katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, uamuzi ambao umesifiwa na watetezi wa haki za binadamu. Hila Ringati anaeleza zaidi. Katika uamuzi wake, mahakama hiyo imesema sheria ya kikoloni iliyokuwa imeharamisha vitendo vya mapenzi ya jinsia moja nchini Namibia ni kinyume cha katiba nchini humo. Majaji wa mahakama hiyo wameenda mbali na kueleza kuwa kutokana na Namibia kuwa nchi ya kidemokrasia, ilikuwa ni kosa kwa vitendo vya mapenzi jinsi ya jinsia moja kuharamishwa kwa sababu idadi kubwa ya raia wa nchi hiyo wanapinga. Uamuzi huo unabadilisha sheria ya mwaka elfu moja mia tisa 27 iliyotungwa wakati wa ukoloni kupinga mapenzi ya vitendo vya jinsia moja katika taifa hilo la kusini mwa Afrika na imekuwa ikitekelezwa hata baada ya kupata uhuru mwaka 1990. Wanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja nchini humo na wale wa kimataifa wamesifia uamuzi wa huo wa mahakama na kueleza kuwa ni wakihistoria, wakisema hawatajiona wahalifu nchini Namibia. Hata hivyo, kuna nafasi ya kukata rufaa uamuzi huu kwenye mahakama ya juu. Barani Afrika ni nchi ya Afrika Kusini tu ndio iliyoruhusu ndoa ya jinsia moja baada ya mabadiliko ya sheria ya mwaka 26 huku mataifa mengine yakipinga. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera amemteua Michael Ussi kuwa makamu wake wa rais baada ya makamu rais wa awali Solos Chilima na wengine tisa kufariki katika ajali ya ndege ya kijeshi wiki iliyopita. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameionya Korea kusini kuhusu mpango wake wa kuipa silaha Ukraine. Putin amesema hatua hiyo itakuwa ni kosa kubwa kufanywa na Korea kusini ambayo imesema inafikiria kuingia kwenye makubaliano ya kiusalama baada ya Urusi kufanya hivyo na Korea kaskazini. Hii kauli ya Chutai Yul, balozi wa Korea kusini kwenye Umoja wa Mataifa. Ushirikiano wowote wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja unaolenga kuisaidia kwa silaha Korea ya Kaskazini ni jambo la wazi linalokiuka maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama. Ni jambo la ajabu kuona nchi mwanachama wa Baraza la Usalama ambaye alikubaliana na maazimio haya anaenda kinyume. Kwa hivyo, jumuiya ya kimataifa lazima isimame pamoja katika kulaani nchi ambazo zinafanya kwa makusudi kudumaza usalama na amani ya dunia. Aidha, Korea Kusini siku ya Jumaa imesitisiwa kuwa itatumia mbinu mbalimbali mbali kuipa Ukraine silaha na itategemea ushirikiano wa Urusi na Korea kaskazini kwenye maswala ya usalama. Israel imefanya shambulizi la bomu leo kando wa Gaza, ambapo kulishuhudiwa makabiliano makali ya silaha nzito lililosababisha vifo vya wafanyikazi watano wa manispaa, wakati huu kukiwa pia na tishio la mapigano kwenye mpaka wa Lebanon. Mamlaka nchini Ufaransa zimeripoti visa 193 vya ugonjwa wa kipindupindu kwenye kisiwa cha bahari Hindi cha Mayote, na tayari watu watatu wamefariki tangu mlipuko wa ugonjwa huo mwishoni mwa mwezi Aprili. Douglas Mariba na taarifa zaidi. Kisiwa cha Mayote ambacho kina jumla ya watu karibu laki tatu na elfu ishirini kinapambana kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo wa kipindupindu huku mamlaka za Ufaransa zikishutumiwa kwa kushindwa kuzuia maambukizi. Kati ya visa vilivyodhibitishwa watu 172 waliambukizwa ndani ya kisiwa hicho huku watu wengine 21 wakiambukizwa nje ya nchi katika visiwa jirani vya Komoro na baadhi ya nchi za bara Afrika. Shirika la afya ya umma la Ufaransa, SPF, limeonya kwamba kuna hatari kubwa ya maambukizi katika vitongoji visivyo na uwezo wa kupata maji safi ya matumizi. Kwenye hotuba yake wakati wa mkutano wa kilele siku ya Alhamisi kuhusiana na utengenezaji wa chanjo barani Afrika, Rais Emmanuel Macron alitoa wito wa kumalizwa kabisa kwa ugonjwa wa kipindupindu. Nchi wanachama wa EU zimeidhinisha mchakato wa kwanza wa kuinga Ukraine na Moldova kuwa wanachama, hatua ambayo rais Volodymyr Zelenski amesema ni ya kihistoria. Wiki moja kabla uchaguzi wa urais nchini Iran, wananchi wamegawanyika kuhusu uchaguzi ambao utashughulikia changamoto za kiuchumi au ulazima wa uvaaji wa vazi la kike la hijabu.