Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Karibu tena kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, Minslate Ijai. Awamu hii ya pili, baadhi ya taarifa tumekuandalia: mahakama nchini Rwanda ya mzuia mwanasiasa wa upinzani Bernard Taganda kuwa ni urais katika uchaguzi wa mwezi Julai. Mazungumzo ya kitaifa kufanyika nchini Bukinafaso kwa lengo la kutafuta maridhiano. Na kule barani Ulaya, ugonjwa wa moyo wasababisha vifo vya vi watu elfu kumi kwa siku, yasema shirika la afya duniani WHO. Karibu msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya kwenye tovuti yetu ama kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifa a Kiswahili. Mahakama nchini Rwanda jana ilitupilia mbali rufaa ya mwanasiasa mashuhuri nchini humo na mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi Julai. Bernard Ntaganda alikuwa amekata rufaa kupinga uamuzi wa, wa awali ambapo walizuiwa kutokana na hukumu aliowahi kupewa miaka kumi iliyopita. wachambuzi wa siasa za ukanda wanazungumziaje hatua hii mali ali anaangazia hili akiwa ufaransa kwa kweli kile ambacho kimetokea nchini rwanda kuweza kumziwia bwana ntaganda kwa kukataa rufaa yake ili asiwezi kujichagulisha katika uchaguzi wa julai ni kitendo ambacho kinafanyika tu sehemu nyingi barani ya afrika kwa sababu viongozi wetu wa afrika hawa jawa tayari kwa kweli kuongoza kwa demokrasia, kwa sababu demokrasia kwa wenzetu huku Ulaya ni kama utamaduni uliotokana na historia yao, lakini kwetu sisi ni kama kitu tumepachikwa na kulazimishwa. Kwa hiyo ukitizama mwenendo wetu na mila zetu na desturi zetu, hatujawa tayari kwa kweli kuitumia demokrasia kama chombo cha uongozi na maendeleo. Msikilizaji huyo anakuwa mwanasiasa wa pili kuzuiwa na mahakama baada ya mwezi Machi mahakama kukataa maombi ya mwanasiasa Victoria Ingabire. Mwendesha mashtaka wa Umoja wa Mataifa amethibitisha kuwa washukiwa wawili Rwandikayo na Charles Kubwabo waliokuwa wanatafutwa kwa kuhusika na mauaji ya kimbari nchini Rwanda walifariki mwaka elfu moja kenda mia themanini na nane, miaka minne baada yao kukimbilia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambapo ambayo kwa wakati huo ilikuwa inafahamika kama Zaire. Wawili hao walikuwa wanakabiliwa na mashtaka ya mauaji ya kimbari pamoja na uhalifu dhidi ya binadamu. Mili 35 ya wakimbizi wa ndani waliouawa kwa mabomu katika kambi ya Mugunga jijini Goma tarehe tatu ya mwezi huu imezikwa leo kwenye eneo la Kibati wilayani Nyiragongo mkoani Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Kutoka Goma Chube Ngorombi alishiriki shughuli hiyo na kututumia ripoti hiyo. Raia waathiriwa wa vita na mauaji ya Mei tatu kwa huzuni, pamoja na viongozi wa mashirika ya kiraia, viongozi mbalimbali mbali wa serikali walikutana mbele ya uwanja delinite jijini Goma, ambapo walizitolea heshima zao za mwisho raia 35 waliouliwa Mei 3, 2024 katika mabomu yaliyodondoshwa kampini Mugunga. Hapa ni baadhi ya raia waathiriwa Government, baada ya kuonyeshwa kwa miili hiyo, ilizikwa kibati katika eneo la Nyiragongo ambapo shamba la hekari tatu lilitumika kuwa kumbukumbu kumbu kwa wahanga wote wa vita vya M23. Benoa Kas, mshuhuda wa mauaji hayo, hapa alisema, tunakamatiwa kama manyama ndani ya Kongo sababu tu ya madini yetu trose tro. Kwanza tunaomba bwana rais wetu aache kuogopa, sisi raia tuko nyuma yake, aache na masafari. Wakati wa hafla ya mazishi, viongozi wa serikali walitoa pongezi kwa waathiri wa waathiriwa wa mauaji haya na kulani M23 kuhusika mashariki mwa DRC. Peter Chirimwami ni gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini: tuna siku ya huzuni, leo tutafanya mazishi ya wandugu wetu waliouawa kwa mabomu waliopiga na wazindue, simetiere inaitwa Genocost kwenye tutakuwa tunazika wa viktimu na wa M23. Haya yanajiri wakati pia SADEC yathibitisha kuunga mkono jeshi la Congo DRC katika kupambana na M23. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nchini Tanzania, moja ya kampuni kubwa za mawasiliano ya simu imeripoti kurejea kikamilifu kwa mtandao baada ya kushuhudiwa hitilafu kwa takriban siku tatu. Huduma za intaneti zilikatika pia katika katika mataifa ya Kenya, Uganda na Rwanda kutokana na kukatika kwa nyaya mbili chini ya bahari zinazosambaza mtandao barani Afrika. Watu kumi na moja wameuawa katika mapigano ya kikabila yaliyoripotiwa upya katika kaunti ya Akobo, jimboni Jonglei, Sudani Kusini, mapigano yanayojiri wakati mazungumzo ya kuleta amani nchini humo yakiendelea jijini Nairobi nchini Kenya. Undani wa taarifa hii na mwanahabari wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula. Hii si mara ya kwanza kuripotiwa kwa mapigano haya, na hapa mkuu wa kaunti ya Kobo Lual Keji anathibitisha kilichotokea. Hadi sasa watu kumi na mmoja wameuawa na zaidi ya mia mbili kujeruhiwa, watoto tisa na wanawake walitekwa nyara. Tayari mamia ya raia wamekimbia kutoka kwenye mji huo, kama anavyoeleza hapa Kuol Garang, mkazi wa eneo hilo. Mapigano bado yanaendelea, watu wanaendelea kusikia milio ya bunduki wakati wa funguzi wa mazungumzo ya kurejesha amani nchini humo, waziri wa habari Michael Makwei alikiri taifa kukabiliwa na vurugu za kikabila. Tatizo letu kubwa ni jinsi tunavyoweza kutuliza milio ya bunduki. Kamwe bunduki haziwezi kutulizwa na watu ambao wako mahali pengine isipokuwa walioko kwenye vichaka, Sudani Kusini. Vurugu kama hizi pia zimeripotiwa katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Aba, Umoja wa Mataifa ukionya kuhusu machafuko hayo kutishia kuitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Ripoti mpya ya jopo la wataalam wa Umoja wa Mataifa kuhusu Sudani Kusini imeshtumu serikali ya Juba kwa kukiuka vikwazo vya ununuzi wa silaha vilivyowekwa mwaka elfu mbili kumi na nane. Kwa mujibu wa jopo hilo, kuna aina ya silaha zimeonekana Sudani Kusini na kuzua maswali kuhusu ni vipi zilipatikana nchini humo. Watu zaidi ya milioni saba nchini Sudani Kusini wanakabiliwa na baa la njaa na wanahitaji chakula cha dharura, wakati huo tayari maelfu ya watu wakitaabika kwa njaa. Mwandishi wetu Carol Corir ana maelezo zaidi kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu huduma za msaada wa kibinadam, ambapo watu milioni hao saba wamekuwa wakikosa chakula kuanzia mwezi Aprili, huku kikundi kingine cha watu elfu sabini na tisa wakiwa wamekosa chakula kwa muda mrefu haswa wanaotokea maeneo yaliyoathirika na athari za mabadiliko ya tabia nchi, mizozo, na hali ngumu ya kiuchumi. OCHA sasa inasema kwa jumla kuna watu milioni tisa wanaohitaji chakula cha msaada wakati huu wito wa ufadhili wa msaada wa kibinadamu nchini Sudan Kusini wa dola bilioni moja nukta nane ukiwa na mafanikio ya asilimia kumi na moja pekee ya kiasi hitajika. Shirika la kimataifa la misaada CARE limeelezea hofu yake kuhusu vita vinavyoendelea kwenye mji wa El Fasher nchini Sudan, ambayo imeendelea kusababisha mateso kwa raia katika maeneo jirani ya mashariki na kusini mwa Darfur, pamoja na kuzidisha hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo hilo. RFI. Watawala wa kijeshi nchini Burkina Faso wametangaza kuwa watafanya mazungumzo ya kitaifa ya kusaka maridhiano mwishoni mwa mwezi huu ili kuamua nini kifuate baada ya kukamilika kwa kipindi cha mpito. Hilary Ingati na maelezo zaidi. Taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likiongozwa na wanajeshi tangu mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Rock Marc Christian Kabore aliyechaguliwa kidemokrasia mwaka wa 22 kapteni ibrahim traore kiongozi wa sasa alitangaza serikali ya mpito iliyokuwa na majukumu ya kuongoza kwa kipindi cha miezi 21 muda ambao hata hivyo unatarajiwa kukamilika tarehe moja ya mwezi ujao. Majadiliano haya yamepangwa kufanyika kwa muda wa siku mbili kuanzia tarehe ishirini na tano hadi tarehe ishirini na sita ya mwezi huu, kama ilivyothibitishwa na mamlaka kupitia televisheni ya kitaifa. Vikao hivyo vinatarajiwa kuwaleta pamoja wawakilishi wa mashirika ya kiraia, vyama vya kisiasa na utawala wa kijeshi huku Kapteni Traore akiahidi kurejesha utawala wa kiraia wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu, lakini amekuwa akisisitiza kwamba suala hilo litaamuliwa na kitengo cha usalama wa kitaifa. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty limesema katika ripoti yake kuwa watu 47 wamefariki na wengine kujeruhiwa kutokana na ukandamizaji dhidi ya maandamano nchini Guinea tangu jeshi lilipochukua madaraka mwaka 2021 na kisha baadaye mwaka 2022, kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote. Waziri Mkuu wa Niger Ali Mahman Lamin Zein katika mahojiano na jarida la Washington Post amesema nchi yake ilifikia uamuzi wa, wa kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Marekani kutokana na vitisho kutoka kwa maafisa wa serikali ya rais Joe Biden. Hali mbaya ya ukame ambayo imeshuhudiwa nchini Zimbabwe katika miezi ya hivi karibuni inatishia kusababisha ukosefu wa chakula, ambapo kulingana na baraza la mawaziri nchini humo zaidi ya nusu ya raia wa nchi hiyo watahitaji misaada ya chakula katika mwaka huu wa 2024. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Msikilizaji, ugonjwa wa moyo unahusika na asilimia 40 ya vifo barani Ulaya. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la afya duniani WHO, ambapo limewataka raia kwenye eneo hilo kupunguza ulaji wa chumvi. Taarifa ya kina na Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa WHO hii ni sawa na vifo elfu kumi kwa siku au milioni 4 kwa mwaka, shirika hilo likiongeza kuwa utekelezaji wa sera zinazolenga kupunguza matumizi ya chumvi kwa asilimia 25 zinaweza kuokoa maisha ya takribani watu laki 9 kutokana na magonjwa ya moyo ifikapo mwaka 2030. Mkurugenzi wa shirika hilo ukando wa Ulaya hans Klug amesema mtu mzima mmoja kati ya watatu walio na umri wa kati ya miaka 30 na 70 wanakabiliwa na shinikizo la damu na mara nyingi kutokana na matumizi ya chumvi. Takwimu zinaonyesha nchi 51 kati ya 53 katika ukando wa Ulaya zina wastani wa ulaji wa chumvi kila siku zaidi ya kiwango kilichopendekezwa na WHO cha gramu 5 au kijiko kimoja cha chai. Kulingana na ripoti hiyo, wanaume katika eneo hilo wana uwezekano wa karibu mara mbili ya kufa kutokana na magonjwa ya moyo na mishipa kuliko wanawake. Umoja wa Ulaya hivi leo umeitaka Israeli kusitisha mara moja operesheni yake ya kijeshi kwenye mji wa Rafa, kusini mwa Gaza, na kuonywa kwa operesheni hiyo huenda ikaharibu uhusiano kati ya nchi hiyo na EU. Marekani kupitia waziri wake wa mambo ya nje Anthony Blinken imetangaza msaada wa kijeshi wa dola bilioni mbili kwa Ukrain, msaada huo ukiwa ni sehemu ya dola bilioni 61 ambayo Washington iliidhinisha wiki kadhaa zilizopita baada ya mvutano wa muda mrefu bungeni. Washirika wa kimataifa wa nchi ya Georgia kama vile NATO, umoja na wa Ulaya na Umoja wa Mataifa wameikashifu nchi hiyo kwa kuidhinisha sheria tata kuhusu ujasusi wa kigeni, sheria inayolenga mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayofadhiliwa na nchi za nje. Sheria hiyo ilizua maandamano makubwa nchini humo, huku mamlaka zikipiga marufuku maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika jioni ya leo. Na shirika la afya duniani WHO limesema kuwa hali ya dharura kwenye maeneo yaliyoathirika zaidi na mafuriko yaliyosababisha vifo vya mamia ya watu nchini ya Afghanistan inasalia muhimu wakati huu, mamlaka zikitabiri hali ya hewa kuendelea kuwa mbaya nchini humo. Matangazo haya msikilizaji, ya msikilizaji, zidi kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, dakika 43 baada ya saa 12.