Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, na wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corier Tulio kuandalia awamu ya pili. Rais wa Kenya William Ruto waongoza wa Kenya kupanda miti kuwakumbuka watu zaidi ya mia mbili waliopoteza maisha katika mafuriko. Mahamad Idris Debi Itno asema atakuwa rais wa wote baada ya kutangazwa mshindi. Wapalestina zaidi waendelea kukimbia eneo la Rafa wakihofia mashambulio ya jeshi la Israel. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo ya jioni ya leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo leo ni siku ya mapumziko, ambapo raia wa nchi hiyo wamekuwa wakipanda miti kuwakumbuka watu zaidi ya mia mbili waliopoteza maisha kutokana na mafuriko ambayo yamesababishwa na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha kuanzia mwezi Aprili. Rais wa nchi hiyo William Ruto amewaongoza raia wa nchi hiyo kwenye zoezi hilo. Kuzuia mambo ya mafuriko na mambo ya kiangazi. Tumekubaliana kama taifa ya kwamba tunataka kuongeza ile sehemu iko na misitu Kenya kutoka asilimia kumi na mbili mpaka asilimia thelathini ya Kenya iwe na misitu. Ni sauti yake rais wa Kenya William Ruto. Nchini Uganda, watu kumi wamepoteza maisha katika maporomoko ya udongo wilaya ya Kasese, magharibu mwa nchi hiyo, idadi hii ikifikisha idadi ya vifo ndani ya wiki moja kufikia watu kumi na watatu. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudan Kusini na wawakilishi wa makundi ya upinzani ambayo hayakusaini mkataba mwaka 2018 yameanza leo jijini Nairobi, baada ya hapo jana kuzinduliwa katika ikulu ya Nairobi. Miongoni mwa washiriki wa mazungumzo haya ni Pagan Amum, ambaye ameeleza matarajio ya makundi ya upinzani kwenye mazungumzo hayo. Tunahitaji kuacha mtazamo wa mzozo Tunapaswa kuacha kujiona maadui. Sisi ni ndugu. Tunachohitaji ni mazungumzo ya kweli surge, ili tushughulikie sababu za so msingi, kwa lengo la kupata mkataba mpya ambao utafafanua ni aina gani ya serikali tunataka kuwa nayo, taifa la aina gani tunataka kuwa nalo, na tunasimamia vipi mambo yetu what Kenya imemteua jenerali mstaafu wa jeshi Lazaro Sumbeiywo kuwa mpatanishi mkuu wa mazungumzo haya. Amekuwa na ujumbe huu: napenda kutumia fursa hii kuzitaka pande husika kujadiliana kwa nia njema na kwa moyo wa ubinadamu ili kufikia lengo la amani peace. Mazunguzo haya yanawapa wahusika fursa muhimu ya kusitisha vita, jambo ambalo litasaidia sana kuwaondolea wananchi wa Sudan Kusini mahangaiko. Kwa kuzingatia hili, inatoa wito kwa uongozi wa pande ambazo zinahusika katika mazungumzo haya kuwaamuru wawakilishi wao kushiriki kikamilifu katika masuala yote na kufanya maamuzi kwa masilahi ya wananchi wa Sudan Kusini. Mazungumzo haya yanafanyika wakati huu Sudan Kusini ikijiandaa kwa uchaguzi wake wa kwanza mwezi Disemba. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema mazishi ya watu waliopoteza maisha katika mashambulizi ya bomu katika kambi ya wakimbizi karibu na mji wa Goma yatafanyika hapo kesho. Umoja wa Ulaya unashirikiana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo inaishitumu Rwanda kwa kupora madini yake ili kuboresha ufuatiliaji wa rasilimali za taifa hilo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anakuja na maelezo zaidi. Msikilizaji, taarifa hiyo tutakuletea hapo baadaye. Nchini Chad, kiongozi wa kijeshi Mahamad Idris Debi Itno ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Mei sita licha ya mpinzani wake wa karibu Sikse Masra kupinga matokeo ya uchaguzi huo yaliyotolewa na tume ya uchaguzi mapema, kinyume na ilivyotarajiwa, huku wanajeshi wakionekana wakipiga duria katika maeneo kadhaa ya jiji kuu Njamina. Katika hotuba fupi kupitia runinga baada ya kutangazwa mshindi rais Deby ameahidi kufanyia kazi ahadi zake na kuwa rais wa wote. Ukiangalia ushindi huu mkubwa sasa, mimi ni rais mteule wa raia wote wa Chad na rais kwa wale walionichagua, na ni rais kwa wale ambao walifanya maamuzi mengine. Na wachambuzi wa mambo wanazungumziaje ushindi wa Deby? Mali Ali amezungumza akiwa jijini Paris. Uchaguzi bado haujaelewekwa pande zote iwe ni wapiga kura hawajui kile ambacho wanakichagua sana halisi ni nini, na wale ambao wanaogombea pia wanakuwa hawaheshimu misingi ya uchaguzi wa halali. Kunakuwa mambo mengi sana ya kufoji, lakini kwa nchi ya Chadi nadhani yeye mpinzani alikwenda anafahamu kwamba wazi utakuwepo mdogo na kupiga kelele baada ya matokeo, nadhani hii itakuwa haina nguvu kwake kwa sababu itaonekana tu kwamba ni kelele za yule aliyeshindwa. Ushindi wa Deby sasa unahitimisha utawala wa mpito wa kijeshi ambao umekuwepo madarakani kwa miaka mitatu, pamoja na kurefusha utawala wa familia yake ambayo imetawala nchi hiyo kwa miongo kadhaa. Polisi nchini Zambia wamemwonya rais wa zamani Edgar Lungu dhidi ya kujihusisha na shughuli za kisiasa ambazo zinaweza kuvuruga utulivu na usalama wa umma, kwani anakabiliwa na tishio la kukamatwa na kufunguliwa mashtaka. Hii ni baada ya umati wa watu kujikusanya wakati bwana Lungu alipokuwa akizunguka mji mkuu wa Lusaka Alhamisi kutathmini gharama ya juu ya kufanya biashara katika jiji kule Afrika ku kusini Mahakama ya kikatiba hivi leo inasikiliza rufaa iliyowasilishwa ya kumtaka rais wa zamani Jacob Zuma kuzuiwa kuwania nafasi yoyote ya uongozi katika kesi inayoonekana kuchochewa kisiasa na huenda ikazua mvutano kuelekea uchaguzi wa baadaye mwezi huu. Menzile Tijai na maelezo ya kina kuhusu taarifa hii. Zuma mwenye umri wa miaka themanini na mbili anawania urais kupitia chama cha Umkonto Weswize MK, chama kipya cha upinzani ambacho kimeibuka kuleta ushindani mkali katika uchaguzi wa urais wa Mei 29. Hata hivyo mamlaka za uchaguzi nchini humo zimedokeza kuwa mwanasiasa huyo ambaye anakabiliwa na tuhuma za ufisadi anapaswa kuzuiliwa kugombea kutokana na kifungo cha mwaka elfu mbili ishirini na moja alichopewa kwa kutoheshimu mahakama. Mwaka elfu mbili ishirini na moja Zuma alihukumiwa kifungo cha miezi jela baada yake kukataa kutoa ushahidi mbele ya jopo lililokuwa likichunguza tuhuma za ufisadi wakati wa utawala wake. Na sasa kikubwa kinachoangaziwa katika kesi hii ni tafsiri ya kanuni ya kikatiba inayomzuia mtu yeyote aliyehukumiwa kifungo cha zaidi ya miezi kumi na mbili kuhudumu bungeni. Katika hatua nyingine, mahakama hiyo imetupilia mbali ombi la timu ya mawakili wa Zuma kutaka majaji sita kujiondoa kwenye kesi hiyo kwa tuhuma za kuwa na upendeleo. Tayari wafuasi wa Zuma wametishia kuzua asia iwapo matokeo ya kesi hiyo yatakuwa kinyume na matarajio yao. Wahamiaji 26 waliokuwa wametoka pwani ya Guinea kwenda nchini Senegal wamepoteza maisha baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama pwani ya nchi ya Senegal. Waziri Mkuu wa Guinea Amadu Uriba amesema kiwango cha raia wa nchi yake kuondoka nchini humo kwa njia zisizofaa inaonyesha namna hali ilivyo mbaya. Bunge la Senate nchini Nigeria limependekeza adhabu kali zaidi kwa makosa ya ulanguzi wa dawa za kulevya ikiwemo adhabu ya kifo badala ya kifungu cha maisha jela. Nigeria ni baadhi ya mataifa ambayo yameorodheshwa kuwa eneo la kutumika kusafirishia dawa hizo, uzalishaji, usambazaji na utimkaji mkubwa wa dawa hizo za kulevya. Unataka kusikiliza habari za hivipunde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Matangazo haya pia yanakufikia kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo YouTube na Facebook. Usiache kutuandikia chochote kuhusu habari zetu. Watu zaidi ya laki moja wamekimbia kutoka kwenye mji wa Rafa ulipo kwenye ukanda wa Gaza kufia mashambulio ya jeshi la Israeli, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Tangazo la kukimbia kwa wakazi wa Rafa linakuja wakati huu kundi la Hamas likisema mazungumzo na Israeli kujaribu kutafuta mkataba yaliyokuwa yanaendelea jijini Kairo yamekwama na wajumbe wake wameondoka. Aidha, viongozi wa kundi hilo wamesema baada ya mwafaka kutopatikana, hatima ya upatikanaji wa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza ipo mikononi mwa Israeli. Wanajeshi wa Israeli nao wameendelea kurusha mabomu kwenye mji wa Rafa, huku afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa akisema operesheni za kutoa misaada ya kibinadamu kwa sasa imeshindikana, licha ya wito wa jumuia ya kimataifa kuitaka Israeli kutoendelea na operesheni yake mjini Rafa, na hata Marekani kusema haitotuma silaha kuisaidia operesheni hiyo kwa hofu ya kuuawa kwa raia wasiokuwa na hatia imeendelea kutekeleza operesheni hiyo. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema nchi yake itasimama peke yake hata kama haitopokea msaada wa nje, na kusisitiza kuwa itaendelea na mpango wake wa kuishambulia Rafa. Wajumbe mia moja arobaini na watatu wamepiga kura ya kuunga mkono mamlaka ya Palestina ili kushiriki zaidi kwenye shughuli za umoja huo licha ya kusalia kuwa mwangalizi na haiwezi kupigia kura azimio lolote. Hii inamaanisha kuwa Palestina sasa itashiriki kwenye mikutano zaidi ya umoja huo, lakini bado sio mwanachama kamili. Balozi wa Palestina wa um, umoja huo Riyad Mansur alikuwa na ujumbe huu kwa wajumbe wa Umoja wa Mataifa. Yes, kura ya ndio itaiwezesha Palestina kuwepo it, na sio kujaribu kupinga taifa lingine, lakini kumeendelea kuwepo kwa mpango wa kutunyima sisi kuwa taifa huru, na ndio maana is Israeli haitaki sisi is tuwe wanachama, kwa sababu is so Israeli haitaki is tuwe huru na haitaki suluhu ya kuwepo kwa mataifa mawili. Ni sauti yake balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa, bwana Riyad Mansour. Vikosi vya ardhini vya Urusi vimeshambulia vijiji vya kaskazini mashariki mwa jimbo la Kharkiv nchini Ukraine na kusababisha makabiliano makali siku ya Ijumaa. Ripoti zinasema kuwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amekiambia kikao cha usalama jijini Kiev kuhusu makabiliano haya, ambaye ameeleza kuwa wanajeshi wake wamefanikiwa kudhibiti mashambulio haya. Kampuni ya kutengeneza dawa ya Ufaransa Sanofi kwa ushirikiano na kampuni ya Marekani ya Novavax zimetangaza kuingia ubia wa dola bilioni moja nukta mbili kuuza chanjo ya korona na kuzalisha aina nyingine ya chanjo ambayo inajumuisha kinga dhidi ya mafua. Uingereza imefanikiwa kutoka kwenye kipindi cha kushuka uchumi katika miezi minne iliyopita, imeonyesha takwimu za serikali, hii ikiwa ni hatua chanya kwa waziri mkuu Rishi Sunak kuelekea uchaguzi wa mwaka huu. Mahakama ya juu ya India imemwachia kwa dhamana mpinzani wake wa Narendra Modi. Dakika 43 zimepita.