Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki wakati ni saa kumi na moja na na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corel. Yaliyomo awamu ya pili: mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa maeneo kadhaa nchini Kenya ya haribu maeneo ya kihistoria eneo la Pwani; raia wa Chad kushiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu kifo cha rais wa zamani Idris Deby Itno. Na jeshi la Israel laanza kuwahamisha wakazi eneo la Rafa, ukanda wa Gaza, shambulio kali likinukia karibu. Katika awamu ya pili ya matangazo ya jioni hii Nchini Kenya, mbali na mafuriko yaliyosababisha maafa na kuharibu miundo mbinu kutokana na mvua inayoendelea kunyesha huko Malindi, mti mkubwa wa kihistoria wa mbuyu ambao una umri wa zaidi ya miaka mia nane, ambao umekuwa kivutio cha watalii na unaotumika kwa maswala ya kiimani umeanguka na kusombwa na maji huko Malindi, pwani ya nchi hiyo, baada ya Sabaki, mto Sabaki kuvunja kingo zake. Mwanahabari wetu wa Mombasa ametutumia Dana Wanyoni am ametutumia ripoti ifuatayo. Mti huo mkubwa wa mbuyu ulitumika kama ngome ya kihistoria na mahali patakatifu kwa jamii ya Mijikenda, ambao kwa mujibu wa wazee wa jamii hiyo, wazee wa Kaya, mti huo ulitumika miaka za zama na shujaa wa kike wa Kimijikenda Mekatilili wa Menza kujificha kutoka kwa wakoloni. Mto Sabaki ulivunja kingo zake mwishoni mwa Jumaa iliyopita kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika sehemu mbalimbali nchini. Kazungu Haweri ni mmoja wa wazee wa Kaya. Mafuriko yamekuwa mengi sana kiasi cha kung'oa huu mbuyu jamii ya kimijikenda imepata pigo kubwa sana ndani ya mubuyu huu ulikuwa na pango ndani kulikuwa kuna meko kuna poti mbili moja ya kupika ugali na moja ya kupika mboga pamela show ni mtalii anayeishi malindi nilipata taarifa hii jana jioni na sikulala hadi saa nane asubuhi ya leo hii ni huzuni kwa wakazi wa malindi very very mti huo wa malindi, malindi ulikuwa imara sasa haipo tena Dominic Kene ni mwanamazingira anayelaumu usimamizi wa kaunti ya Kilifi ya kutotekeleza mikakati ya haraka ya kuzuia mafuriko. Ile inaitwa plan of Malindi 2. Ilikuwa ni wanze Vasco da Gama ndio uje ukitoka huko unakuja Meketelili site. Sasa hii Meketelili site imetolewa na maji huko imeletwa kama mita mia saba pale tuko. Mafuriko hayo pia yameharibu mimea katika mashamba yaliyo karibu na mto huo. Dana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Mamlaka nchini Tanzania hapo jana zimefunga barabara kuu ya kilomita 396 inayounganisha mji mkuu wa Dar es Salaam na maeneo ya Lindi na Mtwara baada ya mafuriko kusomba madaraja manne. Taarifa ya kina na Menzlet Ijae. Kulingana na kamanda wa vikosi vya uokoaji katika eneo la Lindi Joseph Mwasabeja, barabara hiyo itasalia imefungwa hadi pale taarifa ya ziada itakapotolewa. Aidha, Mwasabeja anasema mafuriko hayo yalichochewa na mvua kubwa iliyoonyesha usiku kucha iliyosababishwa na kimbunga Hidaya ambacho kilipoteza kabisa nguvu yake baada ya kukumba kisiwa cha Mafia mapema Jumamosi. Mafuriko hayo yanaripotiwa kubeba daraja katika mito ya Mbwemkuru, Mikirengende na Matandu katika wilaya ya Kilwa, mkoa Lindi. Kamishna wa wilaya ya kilwa Mohamed Nyundo amesema kuwa mafuriko hayo pia yalifunika nyumba kadhaa katika vijiji saba na kuwalazimisha wanavijiji kuhama huku mimea ikiharibiwa kwenye mashamba. Takriban watu mia moja hamsini na watano wamepoteza maisha katika mafuriko na maporomoko ya udongo nchini Tanzania. Hatua ya shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, kusitisha safari zake kwenda Kinshasa baada ya mgogoro wa kidiplomasia na nchi ya Kenya, imeibua wasiwasi wasi ya kupanda nauli ikizingatiwa KQ ni moja ya kampuni mbili zinazosafiri kwenda DRC kila siku. Umoja wa Afrika umeungana na jumuia ya SADC na Umoja wa Ulaya kulaani mashambulio ya bomu yaliyorushwa kwenye kambi ya wakimbizi karibu na mji wa Goma na kusababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na kuwacha wengine zaidi ya thelathini na majeraha. Rais wa Tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, katika taarifa yake, amesema amesikitishwa na mashambulio haya na kusisitiza usitishwaji wa utovu wa usalama, mashariki mwa DRC. Hali kwa sasa ikoje kwenye kambi hiyo ya Mgunga. Marion Ngavo ni kiongozi wa mashiriki mashirika ya kiraia mjini Goma, karibu na eneo ambalo mabomu haya yalirushwa. Hapa Goma na kandokando kando kwenye kata za Mgunga na Keshero, hali ni usalama mdogo kabisa kwa sababu jichu, najua hizo bomu zilizotupwa na wagaidi wa m ishirini na tatu kuua watu kumi na nne na kujeuriwa kwa watu mingi ya makumi tatu imeleta masikitiko sana. Watu wamesikitika sana kuona wanakimbia makwao, Ruchuru, Masisi, na wanaishi ndani ya makambi. Wamekosa chakula, wanakosa mavazi, dawa, mai. Wamoja wamoja wameanza kupangia kurudi manyumba kwao. Mwishoni mwa wiki iliyopita Marekani kupitia wizara yake ya mambo ya nje ilishtumu wanajeshi wa Rwanda na waasi wa M23 kwa kurusha mabomu haya, madai ambayo Rwanda inakanusha. Mapigano makali yameendelea kushuhudiwa kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF katika jimbo la al Jazira, jeshi likisemekana kuungwa mkono na makundi mengine yenye silaha kufanya mashambulizi ya anga tangu jana siku ya Jumapili. RFI Nairobi 89.9 FM. Wananchi wa Chad wamekuwa wakipiga kura kumchagua rais ili kumaliza miaka mitatu ya utawala wa kijeshi chini ya Mahamat Idris Deby Itno, huku tume ya uchaguzi ikisema mpiga kura mmoja amepigwa risasi na watu wasiojulikana wakati wakipiga kura kusini mwa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, waangalizi wa uchaguzi huo wanapata changamoto mbalimbali mbali, kama anavyoeleza Gombo Biye Uzibe no vibali vyetu kwanza vilitiwa saini lakini walikataa kutukabidhi. Sababu hasa hatujui. Ushahidi ni kwamba leo ni siku ya tano, tunakwenda kwenye ofisi zao na tunaondoka saa nne usiku. Walituambia kwamba watatukabidhi muda wowote, muda wowote, muda wowote, mpaka jana saa kumi na mbili tulipokelewa, tukaambiwa, vumilieni, tutawakabidhi. Tulisubiri kwa muda wa zaidi ya saa mbili wakafunga ofisi zao na kuondoka. On va Tayari, muungano wa vyama vya kutetea haki za binadamu unasema kwa namna uchaguzi huo unavyofanyika hauonekani iwapo utakuwa na haki. Sanusi Muktar Ali ni mchambuzi wa siasa za nchini Chad hapa anatoa tathmini yake kuhusu kinachotarajiwa Ja. Raia kuma... wa Chad Zadija, nyumbani na ugenini kuma... wanapiga kura leo, kama unavyofahamu, wagombea wakuu wawili ni Mahamat Idris Debi na waziri mkuu kuma... Sekse Masra. Sina shaka kwamba anayeshikilia madaraka sasa atashinda, ila tutasubiri kuona iwapo atakayeshindwa atakubali matokeo. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Chad Sanusi Mukhtar Ali. Mrengo wa upinzani nchini Togo umesema unajitathmini upya baada ya kufanikiwa kupata nafasi tano tu za ubunge kwenye uchaguzi wa ubunge uliopita, chama tawala cha rais Faure Gnassingbe kikipata viti 108 kati ya 113. Nchini Mali, awamu ya mwisho ya mazungumzo ya kitaifa na kikanda imerejelewa leo na itaendelea kwa siku tano, kiongozi wa kijeshi kanali Assimi Goita akihudhuria ufunguzi wa mazungumzo. Mzo, haya, kamati ya kitaifa ya uokoaji nchini Marekani imeonya kuwa idadi ya watu wanaoteseka kutokana na uhaba wa chakula nchini Burkina Faso, Mali na Niger imeongezeka na kufikia watu milioni saba nukta tano. Nchini Msumbiji, chama tawala cha Frelimo kimemteua gavana asiyefahamika Daniel Chapo kuwa kiongozi mpya wa chama hicho na hivyo kumfanya kuwa mrithi wa rais Filipe Nyusi iwapo chama hicho kitashinda uchaguzi wa mwaka huu. Ila Ngati anaeleza zaidi. Kamati kuu ya chama hicho iliifikia uamuzi huo baada ya kikao cha siku tatu mwishoni mwa wiki iliyopita. Chapo mwenye umri wa miaka 47 amekuwa gavana wa jimbo la Inhambane tangu mwaka 2016 na aliwahi kuwa mhadhiri na mwanahabari. Uamuzi huu, kwa mujibu wa wachambuzi wa siasa nchini Msumbiji, unazua mvutano ndani ya chama hicho kati ya wafuasi wa rais Nyusi na wale wa mtangulizi wake Armando geubuza kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba. Baada ya uteuzi huo, Chapo amesema atashirikiana na kila mmoja kwenye chama hicho tawala ili kuunganisha na kukifanya kuwa imara, baada ya ripoti kuwa mgombea aliyekuwa anamtaka rais Nyusi alijiondoa Re RF. Jeshi la Israel limewaambia Wapalestina wapatao laki moja kuanza kuondoka mashariki mwa mji wa Rafa, ishara kuwa inajiandaa kutuma vikosi vyake vya ardhini katika mji huo. Mengi zaidi na Victor Abuso. Tangazo hili limelaaniwa na kiongozi wa juu wa kundi la Hamas Sami Abu Zuri, ambaye amesema ni hatua hatari ambayo itakuwa na madhara makubwa kwa wakazi wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa na Umoja wa Ulaya zimeshtumwa tangazo hilo la Israeli na kueleza kwamba hatua hiyo ya kuwahamisha watu kwa nguvu ni sawa na uhalifu wa kivita kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Rais wa Marekani Joe Biden naye anatarajiwa kuzungumza na Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu baadaye leo kwa njia ya simu kujadili hatua hiyo. Hatua hii ya Israeli imezua wasiwasi miongoni mwa wakazi wa Rafa, wakati huu mazungumzo ya kujaribu kutafuta mwafaka wa usitishwaji wa vita kati ya Hamas na Israeli ikionekana kukwama jijini Kairo. Katika hatua nyingine, maafisa wanaoshughulikia misaada ya binadamu kwenye ukanda wa Gaza wamesema tayari ndege za kijeshi za Israeli zimetekeleza mashambulio kwenye maeneo mawili karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Gaza. Israeli haijasema lolote baada ya hapo awali kuwataka wakazi wa maeneo ya Al Shuka na Al Salam kukimbilia kwenye maeneo ya usalama. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen wametoa wito kwa China kuhakikisha kuna usawa wa kibiashara wakati wa ziara ya rais Xi Jinping jijini Paris. Aidha, wameitaka China kutumia ushawishi wake kwa Urusi kuhusu uvamizi wake nchini Ukraine. Hii ni kauli yake ya Ursula von der Leyen. To... Nina imani kuwa Rais Xi ataendelea kuzuia vitisho vya nyuklia vinavyoendelea kutolewa na Urusi. Tumejadiliana pia kujitolea kwa China kuhusu kutoa msaada wowote wa silaha hatari kwa Urusi. Juhudi zaidi zinahitajika ili kupunguza usambazaji wa bidhaa zinazoweza kutumika kwa utengenezaji wa bidhaa za kivita na silaha kwa ajili ya Urusi ambazo zinaweza kujipata kwenye uwanja wa vita. Kwa kuzingatia hali ya kuwepo kwa vitisho vinavyotokana na vita hivi kwa Ukraine na Ulaya, hili linaathiri uhusiano kati ya Ulaya na China. Hii inajiri wakati rais wa Urusi Vladimir Putin akiwa ameagiza uchimbaji wa silaha za nyuklia katika eneo karibu na Ukraine, katika kile kinachoonekana kuvijibu vitisho vya nchi za magharibi kutaka vikosi vya NATO kutumika nchini Ukraine. Mkuu wa mamlaka ya kiatomiki ya Umoja wa Mataifa Rafael Grossi amewasili nchini Iran leo, ambapo anatazamiwa kuhutubia kwenye mkutano kuhusu nishati ya nyuklia na pia kukutana na mamlaka za Teheran na wataalam wengine kuhusu mpango wao wa nyuklia wakati huu, kukiwa na tisho kuhusu nyuklia. Ni dakika 43 zimepita.