12 na nusu msikilizaji Afrika Mashariki, yani matangazo ya ni Idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli, awamu ya pili. Baada ya taarifa, utakazosikia ni pamoja na kwamba serikali ya Kenya imetoa tahadhari kwa raia wake kujilinda dhidi ya mafurika ambayo inaendelea kutikisa taifa hilo, wakati kule Chad raia wanatarajiwa kushiriki uchaguzi wa kidemokrasia wa kwanza siku ya Jumatatu. Rais wa Marekani akitetea maandamano yanayoendelea nchini humo kushinikiza kumalizika kwa vita kule Gaza. Popote ulipo, hujambo na karibu. Rais wa Kenya William Ruto amewataka raia wa taifa hilo kuendelea kuchukua tahadhari wakati huu nchi hiyo ikishuhudia mafuriko yanayotokana na mvua zinazoendelea kunyesha ambapo pia ameonya kuhusu uwezekano wa kukumbwa na kimbunga Hidaya. Katika hotuba yake kwa taifa, Ruto amesema wameshabaini maeneo hatari na tayari mchakato wa kuwahamisha raia kutoka kwenye maeneo hayo umeanza. Serikali imeainisha mabwawa na hifadhi za maji zaidi ya 178 yaliyoko katika maeneo ya umma na binafsi kwenye kaunti 33 na ambayo tayari yamejaa na yanahatarisha jamii zilizoko jirani na watu wake. Aidha, tumeainisha maeneo mengine ambayo ni sugu kwa maporomoko ya udongo na mchanga katika kaunti kadhaa na kuyabainisha kuwa maeneo hatari na kwamba jamii jirani lazima ziondolewe. Jambo la tatu, notisi za kuondoka zimeshatolewa kwa wale wote wanaoishi katika maeneo ambayo hayakupangwa kujengwa na yaliyo jirani na kingo za mito. Katika hatua nyingine, Rais Ruto ameagiza kuendelea kufungwa kwa shule nchi nzima kwa kipindi kisichojulikana. Wizara ya elimu tayari kuna maagizo na maelezo ya vile mambo ya shule itaendelea kutoka hapa. Tumesema mashule yale e, yalikuwa yanatarajiwa kufunguliwa Jumatatu, sasa hayatafunguliwa mpaka pale mwongozo mpya utakapotolewa. Tayari watu mia mbili wameripotiwa kufariki nchini Kenya kutokana na mafuriko. Huko Tanzania pia kiripoti idadi sawa ya watu na Kenya, na Burundi kiripoti watu 29. Serikali ya Kenya msikilizaji, wakati huu imetenga kambi 115 kwa kuwaathiriwa mafuriko ambazo zinaendelea kuathiri taifa hilo, msikilizaji, Wizara ya mambo ndani ikisema kambi hizo zitatoa hifadhi kwa raia zaidi ya elfu 27, RFI. Kutoka nchini Kenya tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu wanaoshukiwa kuwa wa kundi la M23 katika eneo la Masisi walirusha mabomu katika kambi ya watu waliohamishwa ya Kimachini kwenye barabara ya Goma Sake. Mlipuko huo wa hivi leo umesababisha vifo vya zaidi ya watu watano na kuacha wengine takriban ishirini na majeruhi. Kutoka Goma huyu hapa Chube Ngorombi. Kwa mujibu wa mashuhuda wa eneo hilo, bomu hilo lilirushwa mwendo wa saa nne mchana katika kambi ya watu waliokimbia makadhi yao katika eneo ya Kimashine kantoni mwa muji wa Goma. Kambi hiyo ni makadhi ya maelfu ya watu ambao wamelazimika kukimbia makadhi yao haswa kutoka katika vijiji vinavyokaliwa na M23 katika maeneo ya Masisi kutokana na migogoro ya silaha ka katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Hapa ni baadhi ya raia waathiriwa. Wanatutesa sana sana sana sana, ka wanaona hawatatuweza hawana kuwatatutia, si tunapenda waturudishe mweneo yetu. Mabunduki vako naziestale hapa, yulu njo bombe zinakuya nguka umu kama hazipige hakuna bombe yenye napiga kaumu. Wakuwa viongozi munaweza tusaidia, mnaweza tafuta ginsi wale wenyewe wame kumbwa na hiyo shida, muwasaidie. Na wengine wako hospitali, mufanye nini? Muwasaidie. Upande wa serikali katika eneo hilo lililoathiriwa wamethibitisha kwamba raia waliouliwa ni wanane, kama anavyoshuhudia hapa Dedesi Mitima, kiongozi wa eneo la Lac Vert katika maeneo hayo ya Mugunga, ambapo kambi liliathiriwa kuna watu nane ambao walifariki. Kuna wengine zaidi ya kumi na mnane ambao wamekuwa uh, wablese. E, barabara ilifungwa. Wakimbizi wenye hasira kubwa walitembea na maiti barabarani huko. Magari ya kubeba wagonjwa yaliwasafirisha majeruhi hadi katika hospitali ya Sebekandosho ambapo timu ya madaktari iliwakusanywa ili kutoa huduma za dharura kwa waathiriwa. Chubengorombi Goma rafiki Kiswahili. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudani kusini na makundi pinzani yanatarajiwa kuanza jijini Nairobi tarehe kumi ya mwezi huu, hatua inayotajwa kuwa ishara ya kujenga upya nchi hiyo ambayo inakabiliwa na mizozo ila ringati na mengi zaidi. Msikilizaji, hatua hii inakuja baada ya majadiliano ya siku kadhaa kati ya wawakilishi wa pande hizo mbili ambayo yamekuwa yakifanyika faragani jijini Nairobi. Kwa mujibu wa wachambuzi wa maswala ya kisiasa, mazungumzo hayo yanayoongozwa na wapatanishi kutoka Kenya yanaweza kwa sehemu kubwa kusaidia katika upatikanaji wa suluhu kwa kinachoendelea nchini Sudan Kusini. Ujumbe wa wapatanishi wa Kenya katika mzozo huo unaongozwa na kamanda wa zamani wa jeshi la ulinzi la Kenya, Lazara Sumbeio. Sumbeio alikuwa nguzo muhimu katika mazungumzo ya mwaka wa 2005 yaliyosaidia katika upatikanaji wa taifa huru la Sudan Kusini mwaka wa 2011 licha ya awali makundi yenye silaha nchini Sudani kusini kuonekana kutokubali kufanyika kwa mazungumzo, hatimaye yaliitikia suala hilo baada ya majadiliano ya miezi kadhaa yaliyoongozwa na Nairobi. Spika wa bunge la Uganda Anita Among ametumu vikwazo vilivyotangazwa dhidi yake na Uingereza baada ya madai ya kuhusika kwa rushwa, akisema vikwazo hivyo, msikilizaji, vimechochewa kisiasa. Na wakazi wa maeneo ya pwani ya Kenya wametakiwa kuchukua tahadhari kufuatia uwezekano wa kutokea kwa kimbunga Hidaya ambacho dalili zake zimeanza kushuhudiwa usiku wa jana. Kimbunga hiki kikitarajiwa uh, kwamba tayari kimepiga visiwa vya Komoro. Aidha, kimbunga hichi kinatarajiwa pia kukumba taifa la Tanzania. Kutoka Mombasa, Diana Wanyonya anatujuza zaidi. Katika fuo ya bahari Hindi, eneo la Pirates, nimezungumza na wavuvi kuhusu athari ya kimbunga hicho. Mambo ya kimbunga hiyo lazima tatuathiri sana, hatuwezi kushindana nayo. Tayari upepo mkali kutoka baharini imeanza kuvuma, huku wakazi wakihofia mikurupuko ya magonjwa yatokanayo na upepo. Upepo Mombasa imezidi sana, kiasi cha kuwa mpaka shughuli mtu ashindwe kufanya, na baridi, vumbi na mafua pia maoma kwa watoto. Aidha, Kaunti ya Mombasa imetoa tahadhari kwa wakazi wake, huku wakiweka tayari maeneo yatakayotumika kuwapa hifadhi watakaoathiriwa na janga hilo. Daniel Manyala ni waziri katika kaunti ya Mombasa, aliye pia mwenyekiti anayeshughulikia masuala ya majanga. Spidi yake inakadiriwa kwa about 40 nautical miles per hour, ina kasi ya juu sana. Tumetoa taarifa kwa wavuvi wetu na wale wenye wanapendelea kujivinjari katika beaches zetu kwa sasa hivi wajaribu sana kuepuka kwenda katika beaches. Daktari Charles Magori ni mtafiti mkuu kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya baharini na samaki. kwa sababu ya karibu wetu na ikweta, hizi vimbunga zikipo huwa zinadidimia na zinaisha nguvu. Kwa hivyo, ningetaka kusema kama mtaalam ya kwamba watu wasiwe na wasiwasi, lakini waweke tahadhari na wakuwe waangalifu. Kimbunga hicho kinatarajiwa kudumu kwa siku nne. Diana Wanyonyi, Mombasa. RFI Kiswahili. Viongozi wa wapiganaji wa Mahara nchini Ethiopia wametuhumu wenzao wa Tigray kwa kuwa na njama ya kurejesha mamia ya raia wa Tigray kwa ngome zao zinazokaliwa na wapiganaji wa Mahara, viongozi wao wakisema hilo litasababisha vita vikali. Tupate kwenye twitter.com/rfi_sw. RFI Raia nchini Chad Jumatatu wiki jao anatarajiwa kushiriki katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia baada ya kifo cha rais wa zamani wa Tefilo Idris Debi ambaye nafasi yake ilichukuliwa na mwanayo Mahmat Idris, De... eh, Idris Debi. Ni uchaguzi ambao huenda ukashuhudia kumalizika kwa utawala kijeshi. Kufahamu mengi zaidi, Douglas Mariba na ripoti. Jenerali Mahamat Idris Debi aliyeingia madarakani Aprili mwaka 2021 aliahidi mpito wa miezi kumi na nane lakini baadaye akapitisha azimio la kuahirisha uchaguzi na kumruhusu kuwania urais. Hatua hiyo ilichochea ghasia ambapo kinara wa upinzani Yaya ya Dilo alipigwa risasi na kuuawa na vikosi vya usalama, huku pia raia hamsini wakiuawa. Miongoni mwa wapinzani wa Debi ni Saksemazira ambaye alirejea kutoka uhamishoni mwaka uliopita, ambapo aliwashangaza wengi alipokubali kuwa waziri mkuu wake. Uchaguzi huu unatazamwa kwa karibu na mataifa ya magharibi ambayo yana imani kwamba zoezi hilo litarejesha utulivu katika eneo ambalo limekumbwa na mapinduzi ya kijeshi kwa miongo kadhaa. Wanajeshi wa Urusi wameanza kuchukua udhibiti wa kambi ya kijeshi nchini je ambayo imekuwa ikitoa makao kwa wanajeshi wa Marekani baada ya hatua ya utawala wa kijeshi nchini je kuagiza wanajeshi wa Marekani kuondoka. Jeshi nchini Nigeria limetangaza kuwafungulia mashtaka wanajeshi walio Sika, na vifo vya watu 85 kimakosa mwaka uliopita katika jimbo la Kaduna. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo RFI ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Rais wa Marekani Joe Biden ametetea kitendo cha wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kwa andamana kushinikiza kumalizika kwa vita huko Gaza, lakini akaonya kuwa ni lazima harakati hizo zifanyike kwa utulivu bila watu kuvunja sheria. Kuna mambo mawili ambayo tunayaamini hapa Marekani. Jambo la kwanza ni uhuru wa watu kuongea na kukutana ili wasikike, lakini pili ni utii wa sheria. Sisi sio nchi ya kimabavu ambayo tunawaziba watu midomo ili wasiseme. Hapa Marekani watu wanasikika, lakini ni lazima hilo lifanyike kwa utaratibu. Maandamano yenye fujo hayalindwi, na uharibifu wa mali sio maandamano ya amani na ni kinyume cha sheria. Destroying property is not a peaceful protest. It's against the law. Wakati Biden akitoa kauli hiyo, jeshi la Israeli limeendelea na mashambulio yake kwenye ukanda wa Gaza usiku wa kuamkia leo. Kundi la Hamas limesema limepokea kwa uzuri mapendekezo ya Israeli ya kumaliza vita ukanda wa Gaza, hasa likisema hivi karibuni litatuma wawakilishi wake nchini Misri kujadili kuafikiwa kwa, kwa mwafaka wa kumaliza mapigano. Israeli imetangaza kifo cha mmoja wa mateka waliokuwa wanashikiliwa na kundi la Hamas tangu Oktoba mwaka uliopita. Chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza cha Leba kimemtaka waziri mkuu Rishi Sunak kuitisha uchaguzi mkuu baada ya chama hicho kunyakua kiti kingine cha ubunge kutoka kwa Konservative na kupata mafanikio katika uchaguzi wa mitaa za Uingereza. Jojajoi na mengi zaidi. Kiongozi wa chama cha Leba Kier Starmer amesema ushindi wa chama hicho kwenye eneo la Blackpool Kusini, kaskazini magharibi mwa Uingereza, umetuma ujumbe kwa waziri Sunak ambaye ana hadi Januari mwaka ujao kuitisha uchaguzi. Chama cha Leba kilichoondolewa madarakani mwaka 2010 kimeshinda kura ya Blackpool Kusini kwa asilimia 26, hatua ambayo imemlazimu mbunge wa eneo hilo la Conservative kujiuzulu. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa chama leba kimekuwa kikipata mafanikio katika viti kadhaa, lakini macho yote yamekuwa kwenye kinyang'anyiro hicho muhimu cha umea wa kikanda, matokeo ambayo yanatarajiwa kutangazwa rasmi leo na kesho Jumamosi. Msemaji wa utawala wa Kremlin Peskov, uh, kauli, Ufaransa, tayari, jishuaki, Urusi, wa Dmitri Peskov amekosoa vikali kauli ya rais wa Ufaransa kwamba yuko tayari kutuma wanajeshi wake kusaidia Kiev kupambana uvamizi wa Urusi, Peskov akisema ni wazi NATO huenda inajihusisha na vita vya Ukraine. Kwingineko ni kwamba rais wa China Xi Jinping Jumapili anaanza ziara yake barani Ulaya, akilenga kutetea uhusiano wa nchi yake na Urusi. Rais huyo anatarajiwa kuzuru taifa la Ufaransa na baadaye Hungary, Serbia, ambao wote ni washirika wa Urusi. <muchilisana> na msikilizaji hivi sasa Afrika Mashariki.