Saa kumi na mbili na nusu, msikilizaji Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, Awamu ya pili, baadhi ya matangazo utakayosikia uh, uh, msikilizaji ni pamoja na kwamba mataifa ya Afrika Mashariki yaungana na ulimwengu kuadhimisha siku ya wafanyikazi duniani. Ilani ya kukamatwa kwa rais wa zamani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Francois Bozizi imetolewa wakati polisi nchini Marekani wakabiliana na wanafunzi walioshiriki maandamano kuunga mkono mamlaka za Palestina. Popote ulipo, hujambo na karibu. Wanaharakati kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa wanataka serikali ya Ufaransa kutekeleza kwa vitendo kauli yake ya kuitaka nchi ya Rwanda kuachana kuwasaidia, kuachana kuwasaidia waasi wa M23 kutatiza usalama mashariki mwa nchi. Huu wito wao umekuja umekuja kufuatia matamshi aliyotoa hapo jana Rais Emmanuel Macron wakati alipokutana na mgeni wake Rais Felix Tshisekedi jijini Paris, ambapo walijadili hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani? Francois Lwende ni mchambuzi wa siasa maziwa makuu akiwa DRC. Kwa upande wangu nafikiri ni kwamba Rais Emmanuel Macron um, ni siasa ya ambayo inajulikana kwa upande wa Umoja wa Mataifa kuona kwamba hawataki kuonyesha picha yao wazi kwamba nchi fulani inasimama na na Congo ama na Rwanda, kwa sababu ukiangalia vizuri wale wataalamu Umoja wa Mataifa walisema ya kwamba serikali ya Rwanda ina sapoti wahasi wa M wa ishirini na tatu. Ile siasa ya Umoja wa Mataifa ya kwamba haitaki kuonekana kwamba inalemea upande moja na kushtaki kabisa waziwazi wazi. Upande mwingine ni hali ya kidiplomasia tu peke yake. Mtazamo wake mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa DRC, Francois Alwende. Baraza la maskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC Senko, kupitia katibu wake mkuu Donesia Jule, linataka raia wa nchi hiyo kusalia utulivu, baada ya serikali kumfungulia mashtaka askofu mkuu Frodin Ambogo, baraza hilo likisema linaamini watakaoshughulikia kesi hiyo watatenda hakim. Mamlaka nchini Uingereza zimeanza kuwakamata waomba hifadhi tayari kwa ajili ya kuwatuma nchini Rwanda katika kipindi cha wiki 9 hadi 11 zijazo, hatua ambayo ni utekelezaji wa sera kali kuhusu uhamiaji wa waziri mkuu Rishi Sunak. Undani wa taarifa hii ni Emmanuel Makundi. Sheria ya kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda pindi wanapoingia Uingereza bila kibali iliidhinishwa na bunge mwezi Aprili, na waziri mkuu Sunak anataka safari za kwanza za ndege zianze Julai. Zaidi ya wahamiaji elfu saba na mia tano wamewasili Uingereza kwa boti kutokea Ufaransa, serikali ikisema sera hiyo itawazuia watu kufanya safari hatari katika mkondo wake maarufu wa bahari. Mashirika ya haki za binadamu na vyama vya wafanyakazi vinavyopinga sera hiyo unatarajiwa kutafuta njia nyingine za kisheria kusimamisha mpango huu, ambapo sheria iliyopitishwa inazuia uingiliwaji wowote wa, wa mahakama za ndani na zile za kimataifa. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti za vyombo kadhaa vya habari nchini Uingereza, tayari kundi la kwanza la waomba hifadhi limesafirishwa kwenda Rwanda hapo jana, baada ya kukubali kufanya hivyo kwa hiari. Jumuiya ya Afrika Mashariki imetangaza kwamba nchi za Kenya na Tanzania hatimaye zimetatua mvutano wa kibiashara wa wanyama kama vile kuku ambao umekuwepo kwa muda baada ya mazungumzo ya siku mbili. Tukisalia nchini Kenya, ni kwamba rais wa taifa hilo William Ruto kwa mara nyingine ametoa wito kwa madaktari kurejea kazini, akiahidi kwamba serikali yake itashughulikia madai yaliyosalia. Matamshi aliyotoa wakati wa maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani na nimekuja hapa kuungana na sisi wote, serikali na shirika ya wafanyikazi, sote tukiwa timu moja, na ndio nimesema hatuna haja na ugomvi. Ni vizuri tunaweza kuketi chini pamoja, tunataka kujieleza kwa njia ya taratibu, bila ya msukosuko ama bila ya kupigana, kwa sababu inawezekana tukubaliane na ndio nawauliza hata madaktari wetu, tumeweka kwenye meza yale serikali iko tayari kufanya. Kati ya mambo nafikiri kumi na tisa, serikali imekubali mambo kumi na saba, imebaki mbili kwa sababu haiwezekani kwa mambo ya fedha. Nawauliza madaktari wetu warudi kazini, mambo tutarekebisha, uchumi tutazalisha na kila mtu atapata haki yake tukisonga mbele. Nchini Tanzania, makamu wa rais Philip Mpango, mbali na kukiri serikali kushughulikia changamoto ya vino mgongo kwa wastafu, aligusia pia suala la bima kwa afya kwa wote ambalo hivi karibuni liliibua mjadala mkali nchini humo. Uhai na uendelevu wa mifuko ya bima ya afya duniani kote unategemea uwasilishaji wa michango ya wafanyakazi kwa wakati kutoka kwa waajiri. Sheria ya mfuko wa wa taifa wa bima ya afya Inataka kila mwajiri kuwasilisha mchango wa bima ya afya ndani ya siku 30 tangu tarehe ya malipo ya mshahara wa mfanyakazi. Waajiri wote wanaojiunga kwa hiari katika mfuko wanakumbushwa kuwasilisha kwa wakati michango ya wafanyakazi wao. Madimishaaya pia yamefanyika kwenye nchi nyingine za Afrika Mashariki, ambapo wafanyakazi wametaka kuboreshwa kwa mishahara licha ya changamoto ya kudorora kwa uchumi katika mataifa yao. Serikali ya Nigeria inayo msikilizaji, imetangaza nyongeza ya asilimia 25 hadi 35 kwa wafanyakazi wake, ikiwa ni juhudi za serikali ya nchi hiyo kusaidia raia wake kukabiliana na kupanda kwa gharama ya maisha, ya mfanyakazi wa chini akitarajiwa kupata mshahara wa dola 324. Wabunge kadhaa waingereza wamemwandikia barua waziri wa mambo ya nje David Cameron, wakimtaka atoe maelezo ya namna ofisi yake inajaribu kutatua mzozo wa kisiasa nchini Sudan. Barua yao imekuja wakati huu nchi za magharibi zikionya mataifa jirani na Sudan kusaidia silaha wapiganaji wa RSF. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na angazia hili akiwa nchini Tanzania. Kama wako tayari kutafuta suluhu ya kweli wanaji jua chanzo cha mgogoro wa Sudan na nani wanaochochea vurugu za Sudan. Wasitaki kuonyesha dunia kwamba wanaonea huruma wakimbizi, wanaonea huruma wanawake na watoto wamekuwa displaced. Hiyo ni machozi ya mamba, analia lakini anakutafuna. Waingereza wanajua tatizo la Sudan na watu wakae chini wazungumze, mgogoro wa Sudan utamalizika within hata mwezi hauwezi kufika. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Arifa juba 90.4 FM. Mahakama ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati hapo jana ilitoa hati ya kimataifa kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo aliyohamshoni Francois Bozize. Maelezo ya kina na Caro Coril. Bozize anatafutwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu, hati hiyo ikihusu uhalifu uliotendeka kutoka mwaka elfu mbili na tisa hadi mwaka elfu mbili kumi na tatu na walinzi wa rais pamoja na vikosi vingine vya usalama. Hata hivyo rais wa Gine Bisau Umaro Sisoko Embalo, ambaye amempa hifadhi Bozize, aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba hajapokea ombi lolote kutoka Bangi kuhusu hati ya kukamatwa kwake, akisisitiza sheria za nchi yake haziruhusu kiongozi huyo kusafirishwa. Kulingana na ripoti ya mwaka ya elfu mbili ishirini na moja ya Amnesty International, makumi ya watu wanaoshukiwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinada bado hawajakamatwa licha ya vibali vilivyotolewa na mahakama. Mahakama hiyo ya makosa ya uhalifu iliundwa kushughulikia kesi za uhalifu wa kivita na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu uliofanywa wakati wa mapinduzi na ghasia ambazo nchi hiyo imepitia tangu mwaka elfu mbili na tatu. Mamlaka nchini Afrika Kusini zimeanzisha uchunguzi dhidi ya chama cha rais wa zamani Jacob Zuma, waiwapo chama hicho cha Amhondo Sizwe kiligushi sahihi za wafuasi wao ili kupata idhini ya kushiriki kwenye uchaguzi wa tarehe 29 mwezi huu. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Tunisia, National Salvation Front Movement, umetangaza kwamba hautakuwa na mgombea wa urais kwenye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika nchini humo, rais wa muungano huo Ahmed Najib akisema tume uchaguzi ajahakikishia usawa katika kushiriki uchaguzi huo. Kesi dhidi ya mauaji ya mwanahabari Natzogo nchini Kamerun inatarajiwa kurejelewa Jumatatu juma lijalo, lakini mawakili wa mwanahabari huyo aliyekuwa akiangazia ufisadi serikalini pamoja na afisi ya mkurugenzi wa mashtaka wamekosa kuelewana ni vipi kesi hiyo itaendeshwa. Kwingine kwa msikilizaji ni kwamba wanajihadi nchini Mali wameua askari wa akiba kumi katika muji wa Kaji, nje kidogo na mji mkuu wa Gao, baada ya kutekeleza shambulizi eneo hilo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure na msikilizaji ni matangazo yanayozidi kujia mbashara kutoka hapa Nairobi, Kenya. Kumbuka kwamba msikilizaji, na na pia unaweza kutufuata mbashara kupitia tovuti yetu na pia kupitia redio wa shirika magharibi mwa Kenya. Bila shaka, tunasikika vizuri sana kule maeneo ya Bungoma, Viga, Kakamega, Kisumu na maeneo yote ya magharibi mwa Kenya kupitia redio mshirika wetu Sauti ya Matumaini. Kwenye taarifa zaidi msikilizaji, ni kwamba vurugu zaidi zimeripotiwa hivileo katika vyuo vikuu kadhaa vya Marekani kikiwemo chuo kikuu cha California na Los Angeles, ambapo wanafunzi wanaunga mkono mamlaka ya Palestina wamekabiliana na polisi waliolazimika kutumia nguvu kuwatawanya. Hali kama hii iliripotiwa katika chuo kikuu cha ka Colombia, kama anavyotuarifu Victor Buso. Polisi wamewavamia wanafunzi hao waliokuwa wamejifungia kwenye ukumbi wa Hamilton kwenye chuo hicho na kuwakamata. Kabla ya hatua hiyo, mamia ya wanafunzi walikuwa wamefunga barabara za kuingia kwenye chuo hicho na kuapa kuendeleza maandamano hayo hadi pale mashambulio kwenye ukanda wa Gaza yatakapokoma. Uongozi wa chuo hicho umesema waandamanaji waliovamia ukumbi huo sio wanafunzi wa taasisi hiyo ya elimu ya juu huko Marekani, na hivyo kuomba maafisa wa usalama kusaidia kuwaondoa. Aidha, wanafunzi walioingia kwenye ukumbi huo wametishiwa kufukuzwa chuoni huku rais Joe Biden akilaani kila alichokisema kwamba maandamano yaliyokuwa yanaendelea hayakuwa ya amani baada ya kushuhudiwa kwa uharibifu na makabiliano makali kati ya wanafunzi na polisi. Waziri wa mambo wa Misri wakatu, Misri ya nje wa Ufaransa yupo nchini Misri wakati huu Misri ikiendeleza mazungumzo ya kupatikana mwafaka wa kusitisha vita kati ya Israeli na wapiganaji wa Hamas. Chama tawala nchini Uingereza cha Conservative kinatarajiwa kupoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika wiki hii, hali ambayo huenda ikaongeza ika, msikilizaji, shinikizo kwa waziri mkuu Rishi Sunak. Douglas Omariba anakamilisha taarifa hii. Uchaguzi huu ni mtihani wa mwisho kwa waziri mkuu Sunak kabla ya uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu ambao chama chake kinatarajiwa kupoteza nusu ya viti. Wachambuzi wa mambo wanasema iwapo chama chake kitashindwa na Leba, huenda akalazimika kuitisha uchaguzi wa mapema zaidi kuliko alivyotarajia. Baadhi ya wabunge wa Conservative wamepanga wa kuleta mswada ndani ya chama kumwondoa Sunak, hatua ambayo baadhi ya wa wachanganuzi wanasema itakuwa pigo zaidi kwao kuelekea uchaguzi mkuu ujao uchaguzi wa mwisho wa mtaa ulifanyika mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Polisi nchini Uturuki wamelazimika kuwarushia mabomu za machozi waandamanaji waliokuwa wanashiriki maandamano ambayo yalipigwa marufuku jijini Istanbul, hasa kwenye bustani ya kihistoria ya, ya Taksim. Kwingine kwa msikilizaji, nchini China zaidi ya watu ishirini na wane wamefariki baada ya barabara inayounganisha miji ya Meizahau na Dabu kuporomoka kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha eneo hilo. Ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. usaa kutofuata kwenye mitandao yetu ya kijamii, Afrika mashariki hivi sasa.