Kule Afrika Kati sasa na nusu ya kati, msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na moja na nusu, yani matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Redio france International. Benson Wakoli, tumekuandalia mengi tu awamu ya pili ya matangazo yetu jioni. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba Rwanda inatarajiwa kuwapokea wahamiaji zaidi ya elfu tano kutoka Uingereza baadaye mwaka huu. Hesabu ya kura baada ya uchaguzi wa jana nchini Togo bado inaendelea wakati mataifa ya G7 yakikubaliana kuachana matumizi ya makaa mawe. Popote ulipo, hujambo na karibu. Tunaanza na taarifa kwamba Rwanda inatarajiwa kuwapokea waomba hifadhi wapatao patao alfu tano na mia saba kutoka nchini Uingereza mwaka huu, kama ilivyothibitishwa na wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza. ila Ringati anatuarifu kwa kina kuhusiana na idadi hii idadi hii imeafikiwa siku chache baada ya mswada unaolenga kudhibiti idadi ya watu wanaoingia Uingereza kwa kutumia boti kuwa sheria, mswada ambao ulizua mvutano wa miezi kadhaa bungeni. Miongoni mwa waomba hifadhi wa kwanza kuathirika na mpango huu ni wale waliowasili nchini Uingereza kati ya mwezi Januari mwaka elfu mbili ishirini na mbili na mwezi Juni mwaka uliopita. Zaidi ya watu elfu hamsini na saba waliwasili nchini Uingereza kwa kutumia boti katika kipindi cha miezi kumi na nane kwa mujibu wa takwimu rasmi za serikali. Maombi ya watu hao kuishi nchini Uingereza yanatarajiwa kufanywa wakati wakiwa Rwanda na iwapo yatakubaliwa na mamlaka, basi watakubaliwa kuishi nchini Rwanda bila kurejea Uingereza. Rwanda yenye idadi ya watu milioni kumi na watatu imetajwa kuwa mojawapo ya mataifa tulivu zaidi katika nchi za maziwa makuu ini wanaharakati wa maswala ya haki za binadam wanamtuhumu Rais Kagame kwa kuminya uhuru wa watu kujieleza. Kwingineko ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anaitaka nje ya Rwanda kukoma mara moja kuunga mkono wa M23 wanaoendeleza harakati zao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Macron ametaka mipaka ya mataifa jirani kuheshimiwa na amesema haya wakati wa kikao na waandishi wa habari ambapo wamekuwa mwenyeji wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ambaye amefanya ziara rasmi katika taifa la Ufaransa. Madaktari nchini Kenya wamefanya maandamano jijini Nairobi, hii ikiwa ni siku ya 47 tangu wasitishwa kutoa huduma, kushinikiza kuboreshwa kwa maslahi yao, ikiwemo utekelezaji wa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Madaktari hao wamesitiza kuwa hawatatishwa na kwamba hawana mpango wa kurejea kazini hadi pale madai yao yatakapotimizwa. Daktari Dajatela ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya. Kama chama, tunasema tukati tamaa hivi karibuni, hatutawahi kuwa na maelewano iwapo CBA bado inakiukwa. Serikali inajua cha kufanya, na ni swala la kushauriana tena, ni wao kutenda kilicho sahihi. Tumekuwa na mazungumzo na serikali kwa zaidi ya siku Baini, lakini hakujawa na maendeleo. Wanatoa ahadi wakati wakiendelea kukiuka CBA, na ndo maana tunasema kwanza waheshimu CBA kisha tuzungumze mambo mengine, ila hatupo kwenye mgomo kwa sababu yetu sisi tu ni Wakenya na tunaelewa mahangaiko yao. Juma lilopita, mazungumzo mengine yaliyokuwa yameratibiwa na kamati ya afya za bunge yaligonga mwamba baada ya mawaziri husika kususia kikao hicho. Juhudi za kuwatafuta Wakenya zaidi ya 91 wanaoaminika kusongwa na mafuriko nchini Kenya zinaendelea, wizara ya mambo ya ndani ikisema zaidi ya watu 46 walifariki jana pekee kutokana na mafuriko yanayoendelea kukumba taifa hilo la Kenya. Rais wa Kenya, wakati huo huo, William Ruto amesema serikali yake itagharamia maelfu ya raia ambao wameathirika kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha kwenye taifa hilo na maeneo mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki. Rais Ruto amesema haya baada ya kukutana na waathiriwa wa kupasuka kwa bwawa ambapo watu arobaini walipoteza maisha na wengine zaidi ya ishirini hawajulikani walipo. Lakini ni kitu gani nchi zinaweza kufanya kudhibiti madhara haya? Profesa Simon Onywere ni mtaalamu wa masuala ya mazingira akiwa Nairobi, Kenya. Majanga hayawezi kosa kuja, majanga lazima yaje kwa sababu majanga hutokana na kitu tunaita na hizo hazard zikikuwa si kiwango zaidi ya ile tunaweza, kinaleta madhara fulani, na kitu tunatakikana ni kutumia chombo ambacho tunaita policy. Without risk management policy, hakuna kitu ambacho kinatuongoza, ni nini kinatakikana kufanywa, ni pesa kiasi gani kinatakikana kutengwa hiyo pesa inakuwa audited na manage kwangu. Hiyo, hilo ndio jambo muhimu kabisa. Kwa mujibu wa takwimu, ni kwamba kufikia sasa zaidi ya watu mia moja na tisini wamefariki katika nchi za Kenya na Tanzania pekee kutokana na mafricom. Uingereza imetangaza vikwazo dhidi ya spika wa bunge la Uganda, Anita Mong, na wabunge Mary Kitutu na Agnes Nandutu kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi, hasa katika sakata ya mabati yaliyolenga kuwafikia raia ya maskini wa taifa hilo la Uganda. Rais wa Benki ya Dunia Ajai Baga amesema kwamba anataraji nchi wafadhili kukidhi ombi la viongozi wa Afrika la kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa mataifa yanayoendelea, akisema mikopo siyo takrima bali ni uwekezaji katika siku zijazo. Kauli yake ameitoa baada ya wakuu wa nchi za Afrika hapo jana kuzitaka nchi tajiri kusaidia kukusanya angalau dola bilioni 120 kwa jumuia ya maendeleo kima ya kimataifa. Samuel Nyandemoni, mtaalam na mchambuzi wa masuala ya uchumi, anaangazia hili akiwa Nairobi, Kenya. Kwanza lazima tuseme ni vizuri sana, rais wa banki ya ulimwengu amepeana hiyo ombi, lakini stani kama wafadhili wataitikia wata hiyo mwito. Sana sana, unajua wafadhili kati yao ni kupata faida. Nchi za afrika zinatarajiwa kujitegemea kupitia banki ya afrika na sana sana watafute wa mabanki zingine zile ambao ziko na mikopo rahisi, waachane na hii mambo ya World Bank, kwa maana World Bank ni kunyanyasa nchi ambayo zile zinaendelea. Mtazamo wake Samuel Nyandemo, mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa nchini Kenya. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi Mikhail uh, bagodov amefanya ziara nchini Sudani na kukutana na kiongozi wa utawala wa kijeshi Abdul Fattah al-Burhan, ziara ya yake ikiashiria kwamba Urusi inaunga mkono Burhan wakati huu vikosi vyake vikiendelea kupambana na wapiganaji wa RSF. Kile utakapokwenda, kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohetz Radio France Internationale. Na msikilizaji, tunazidi kujia mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi, ambapo baada ya ziara katika nchi za Mauritania na Gambia, rais mpya wa Senegal Bisrau Fae anazuru zuru Guini Bisau kwa ziara ya kikazi na kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Mwanahabari wetu Imanuel Makundi anatuarifu zaidi. Miongoni mwa maswala ambayo rais Faye na mwenyeji wake wanatarajiwa kuyajadili ni pamoja na usalama wa baharini, wakati huu nchi hizo zikijaribu kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaojaribu kuingia Ulaya gine Bissau na Senegal zina mpaka wa pamoja wa zaidi ya kilomita mia tatu, ambapo uwasi wa muda mrefu kwenye eneo la Casamance unatarajiwa pia kuwa sehemu ya ajenda ya ziara yake, ambapo taifa hilo limekuwa msuluhishi katika mzozo huo. Aidha, watazungumzia kuhusu uwepo wa wanajeshi wa Dakar zaidi ya mia moja ambao ni sehemu ya kikosi cha dharura kutoka nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Zoezi la kuhesabu kura katika uchaguzi wa ubunge nchini Togo linaendelea katika uchaguzi uliofanyika hapo jana baada ya mageuzi ya katiba jupita Mayaka anakamilisha taarifa hii. Uchaguzi huu umekuja baada ya wabunge kuidhinisha mabadiliko ya katiba ya kubuni wadhifa wa mpya wa waziri mkuu, ambao wapinzani wanaona ni njama ya kumfanya Rais Fonya Simbe kuendelea kuhudumu licha kuongoza kwa zaidi ya miaka ishirini. Wapiga kura walishiriki zoezi hili kuwachagua wabunge mia moja na kumi na watatu na viongozi wengine mia moja sabini na tisa watakaohudumu katika wadhifa mpya wa seneti uliobuniwa kwenye mageuzi haya ya katiba. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema inatarajia kutoa matokeo kwa wakati na kwa mjibu wa katiba mpya inayoruhusu mfumo wa bunge. Chama tawala cha UNIR kikishinda viti vingi, ina maana nyasimbe atachaguliwa moja kwa moja ujumbe wa uangalizi kutoka Umoja wa Afrika na mashirika mengine yameidhinishwa kuchunguza uchaguzi huu, taarifa zikisema tume ya uchaguzi iliwazuia waangalizi wa kanisa Katoliki. Mamlaka nchini Mali zimetangaza kumuua kiongozi wa kundi la kigaidi la Islamic State kanda ya Afrika Magharibi, Abu Zeiva kupitia operesheni iliyofanyika katika mji wa kaskazini wa Manekam. Mazungumzo ya kitaifa kule nchini Mali, ambayo utawala wa kijeshi unalenga kuyatumia kuidhinisha utawala wake, yataanza chini ya siku sita zijazo. Mahakama kuu nchini Ghana imekataa ombi na agizo la kumshinikiza rais Nana Akufo-Addo kusaini kwa sheria mswada wa kuadhibu mashoga uliopitishwa na bunge mwezi Februari, mahakama ikisema haitakuwa haki kumlazimisha rais kusaini mswada huo wakati kuna kesi mbili katika mahakama ya juu zaidi kupinga uhalali wa mswada huo. RFI. Na msikilizaji, mawaziri wa nishati na mazingira kutoka muungano wa G7 wamekubaliana kimsingi kuachana matumizi ya nishati zinazotokana na makaa ya mawe kwa lengo la kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. Taarifa kamili na Douglas Omariba. Maafikiano hayo ni hatua kubwa zaidi ya kisiasa kufikiwa tangu dunia ikubaliane kukumbatia nishati jadidifu, kutoka kwa makaa ya mawe, mafuta na gesi katika mkutano wa kilele wa COP28. Licha ya hatua hiyo, mawaziri hao wameacha nafasi ya kubadilisha makubaliano hayo kwa kuruhusu mataifa kufuata muda unaoendana na kuweka kikomo cha ongezeko la joto lisilozidi nyuzi joto 1.5. Vyanzo vya habari vinasema mazungumzo ya kuwa na tarehe maalum ya mpito wakati wa mkutano wa mawaziri hao yaligonga mwamba, huku Japan, inayotegemea sana makaa ya mawe, ikipinga vikali. Ili kufaulu kupunguza joto duniani, jopo la wataalamu wa hali ya hewa la Umoja wa Mataifa limesema uzalishaji wa hewa kaa unahitaji kupunguzwa katika nusu muongo. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema nchi yake itatekeleza operesheni za kijeshi kwenye mji wa Rafa hata kama kutakuwa au kutokuwepo kwa makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Kauli yake anaitoa wakati huu wapatanishi wakionyesha matumaini ya kuwa huenda hivi karibuni mwafaka ukapatikana. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Hamdun Marcel ni mtaalamu wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kwanza ifahamike vizuri, Wayahudi ni watu wenye kutimiza mawazo yao kwa vitendo. Ahadi ya Myahudi hajawahi kuishia njiani hata kidogo. Waliposema wataingia Rafa, kwa wale wao tunaofuatilia, wataingia Rafa kwa matashi ya Amerika, kwa upinzani wa Amerika na kadhalika, lakini wataingia Rafa. Hoja inayokuja ni kwamba watu wengi walijiegemeza katika fikira kwamba kwa kuwa Marekani alitangaza kwamba anapinga mpango wa Israel kuingia Rafa, Israel wataacha kuingia, lakini wanasahau kwamba waziri mkuu wa Israel Netanyahu walimwambia eh, rais Biden kwamba ataingia Rafa bila kujali kwamba anasaidiwa au hasaidiwi na Marekani ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mtaalam wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Mahakama ya Kimataifa ya Haki imetupilia mbali ombi la nchi ya Nigaragua ni kutaka hatua za dharura kuchukuliwa dhidi ya jeshi la Ujerumani kutoa msaada kwa Israeli, wakati huu Israeli ikiendesha operesheni kule Gaza, mahakama hiyo ikisema hakuna ushahidi na wa kuthibitisha kwamba Ujerumani inafadhili jeshi la Israeli. Umoja wa Ulaya umetangaza kuanzisha uchunguzi kuhusiana na kampuni ya Meta inayomiliki mtandao wa Facebook na Instagram kwa madai kwamba mitandao hiyo imeshindwa kuzuia taarifa za kupotosha kuhusu uchaguzi wa Umoja wa Ulaya unaotarajiwa mwezi Juni mwaka huu na Mfalme Charles wa Tatu nchini Uingereza amerejelea shughuli zake za kawaida tangu kupatikana na ugonjwa wa saratani mwezi Februari, ambapo amewatembelea wagonjwa wa saratani katika hospitali ya chuo kikuu cha Macmillan na kuambia kwamba yeye, Mfalme Charles wa Tatu, yuko katika hali salama. Ni matangazo ya msikilizaji anayokuja mbashara hivi karibuni. Tunapata mahojiano yetu jioni hii, afrika ya kati.