Mjini Kinshasa, msikilizaji, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa ni saa kumi na nusu, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli, awamu ya pili ya matangazo yetu. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuendelea ni pamoja na kwamba Umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo dhidi ya baadhi ya raia wa Ethiopia. Nje ya Togo, raia wameshiriki uchaguzi kuwachagua wabunge. Marekani nayo ikieleza imani yake kuhusiana na, na mapendekezo ya kumaliza vita ukanda wa Gaza. Umoja wa Ulaya hivi leo umetangaza vikwazo vipya vya mchakato wa kupata viza kwa nchi ya Ethiopia baada ya taifa hilo kukataa kuwachukua waomba hifadhi waliokataliwa pamoja na wahamiaji haramu. Maelezo zaidi na Victor Moture. Hatua hiyo ina maana kuwa raia wa Ethiopia hawatapata stakabadhi za usafiri, huku wanadiplomasia kutoka nchi hiyo wakiagizwa kulipa ada ya kupata viza, wakati huo kipindi cha kuipata ukiongezwa kutoka siku 15 hadi siku 40. Mwezi huu umoja huo ulipitisha mageuzi ya sheria zake za hifadhi na uhamiaji, sheria ambayo itaanza kutumika kuanzia mwaka 2026 na, na inalenga kuimarisha taratibu za mpaka na kuharakisha kuwarudisha nchini mwao wahamiaji haramu. Vikwazo hivyo vipya ni mojawapo ya hatua za umoja huo kukabiliana na, na uhamiaji haramu, ambapo katika siku za hivi karibuni visa vya uhamiaji haramu vimeongezeka kwenye bara hilo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa baadaye leo linatarajiwa kujadili lalama za taifa la Sudan dhidi ya taifa la Falme za Kiarabu kwa ufadhili wa wapiganaji wa RSF. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi yupo nchini Ufaransa kwa ziara ya kikazi ambapo atakuwa na mazungumzo na Rais Emmanuel Macron kuangazia hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo pamoja na kuimarisha uhusiano wa, wa mataifa hayo mawili. Chisekedi anazuru Paris baada ya kutokea Ujerumani ambako alikutana na kansela Olaf Scholz. Wachambuzi wa mambo na watazamaji ziara hii, Jawad Muhamed anaangazia hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nadhani kwanza ni ziara ambayo ina malengo makubwa, ni ya Tshisekedi kuimarisha mahusiano ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo lakini na Ufaransa yenyewe, e, ambapo kumeshuhudiwa kwa muda mrefu mahusiano kati ya nchi hizo mbili. E, yamekuwa yana namna fulani ambayo yanahitaji kutiliwa mbolea ya zaidi, lakini wakati huo Kongo ikiwa inahitaji uungaji mkono wa Ufaransa juu ya kile kinachoendelea hasa katika kukabiliana na kundi la, la M ishirini na tatu. Ni mtazamo wake Jawad Muhamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema raia wake wanaoishi nje ya taifa hilo huenda wasipate nafasi ya kupiga kura kutokana na kukosekana kwa sera ambazo serikali inapaswa kuzibuni. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, limesitisha safari zake kuelekea jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na kile shirika hilo limesema mamlaka za DRC kuendelea kuwashikilia wafanyakazi wake kinyume cha sheria, ambao ni wafanyakazi wawili waliokamatwa juma lilopita. Viongozi wa Afrika wanaokutana jijini Nairobi, Kenya, wamezitaka nchi tajiri duniani kutoa mchango wa kifedha wa kutosha wenye riba nafuu kwa Benki ya Dunia kwa ajili ya kusaidia nchi zinazoendelea kupambana na no umaskini pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. William Ruto ni rais wa Kenya. Despite the myriad forces that threaten to divide us. Licha ya nguvu zinazotaka kutugawanya, lazima tubaki kuwa makini katika kufikia lengo kuu la kulinda mustakabali wetu raia na mifumo ya maisha yanayotegemeana. Afrika iko tayari kuchangia katika suluhu. Bara letu linatoa fursa na njia inayoeleweka kwa ustawi wa jamii zote. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo, ambaye pia ameshiriki mkutano huo, anataka taasisi za kimataifa kuwa huru na kwa kwa kwa, kuhudumu kwa huruma kwa nchi masikini, huku pia akizitaka nchi za Afrika kuanza kuondokana na utegemezi. Hebu tuwe wakweli hapa, hili siyo suala la michango peke yake. Hili ni suala la maono, uongozi na utashi wa kisiasa. Ni kuhusu kutambua kwamba maendeleo hayawezi kufikiwa kupitia msaada. Yanahitaji mpango na mkakati mahususi utakaobainisha kiini cha umaskini na kutokuwepo kwa usawa. Mkutano huu wa Benki ya Dunia unafanyika kipindi ambacho nchi za Afrika zinataka kuwepo usawa katika utoaji na urejeshaji mikopo kwenye taasisi kima za kimataifa za kifedha. Nchini Kenya, serikali imeahirisha kufunguliwa kwa shule zilizostahili kufunguliwa leo, msikilizaji, kutokana na mafuriko ambayo yanazidi kusababisha vifo, hivi sasa zaidi ya watu mia moja wakikadiriwa kufariki kutokana na mafuriko hayo ambayo yamesababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha na karibia watu arobaini na wawili msikilizaji, wameripotiwa kufariki baada ya bwa kuvunja kingo zake kule nchini Kenya, eneo la Mai Mahiu katika mkoa wa bonde la Ufu, umbali wa kilomita mia mbili kutoka jijini Nairobi. Ila Ringati amekuwa akifuatilia taarifa hii. Haya yanajiri wakati huu mvua kubwa inayoendelea kunyesha, ikisababisha mafuriko makubwa, watu wakipoteza ya makao yao, huku usafiri ukitatizika kwa sehemu kubwa. Kwa mujibu wa gavana wa kaunti ya Nakuru kulikotokea mkasa huu Susan Kihika, shughuli za uokozi zinaendelea wakati huu watu zaidi wakiufiwa kunaswa chini ya udongo. Kwa sasa idadi ya watu waliofariki katika mafuriko yaliyotokana na mvua kubwa zinazoendelea katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo imefikia watu 120. Tayari waziri wa usalama wa ndani ame agiza maofisa wa usalama na wale wa idara ya intelijensia kukagua mabwawa yote katika tawala zao ndani ya muda wa saa 24 na kutoa mwelekeo wa hali ilivyo. Kauli ya waziri imekuja huku mwishoni mwa juma lililopita boti iliyokuwa ikiwasafirisha raia kuzama katika Mto Tana, mashariki ya Kenya, shirika la Msalaba Mwekundu likisema limeopoa miili ya watu wawili, huku wengine ishirini na watatu wakiokolewa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde. Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara hapa jijini Nairobi, nchini Kenya, ukiwa katika jiji la Mombasa nchini Kenya, matangazo hayo anayopata kupitia masafa ya 105.5 FM. Raia wa Togo wamepiga kura katika uchaguzi wa bunge majuma kadhaa baada ya marekebisho ya katiba yaliyoibua mgawanyiko, ambapo wapinzani wanasema yanamruhusu rais Fona Singbe kurefusha maisha yake na ya familia madarakani kwa miongo kadhaa. Franc Kibuba anatuarifu zaidi. Wapiga kura milioni nne wanatarajiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo muhimu katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo linashuhudia mvutano wa kisiasa kuhusu mabadiliko ya katiba. Vyama vya upinzani vilivyosusia uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane kwa madai ya wizi wa kura vimetoa wito kwa wafuasi wao kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi wa leo ili kukiondoa chama cha UNIR madarakani. Raia wa Togo wanawachagua wabunge 113 na madiwani 179 katika uchaguzi unaofuatiliwa kwa karibu ndani na nje ya nchi hiyo na utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso umesitisha upeperushaji wa matangazo ya runinga ya kifaransa ya TV5 Monde baada ya kupeperusha taarifa kuhusiana na jeshi la taifa hilo kwa ua raia wapatao 223 kwa madai ya kushirikiana na wanajihadi. Utawala huo pia tayari umesitisha matangazo ya vituo vya kimataifa kama vile BBC na VOA. Kampuni ya kusambaza mafuta ya Namibia na Mcro imesaini mkataba na kampuni ya mafuta ya Marekani Chevron, ambayo sasa itachukua asilimia themanini ya uchimbaji mafuta katika jimbo la Waves Basin katika taifa hilo la Namibia. Siha Njema, yote kuhusu afya yako. Carolin Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 246 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 146 Afrika Mashariki. Usikose kuisikiliza RFI. Na msikilizaji, kumbuka kwamba makala ya Siha Njema yanakujia kila siku ya Jumanne na marudi yako ya kukujia siku ya Ijumaa. Usikose kuungana naye Karo Coril hapo kesho atakapokuwa na kuletea makala hayo ya Siha Njema Afrika Mashariki. Hivi sasa, msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita ambapo Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema ana imani kuwa Hamas itaridhia mapendekezo mapya ya usitishaji mapigano kati yake na Israeli, wakati huu Washington ikionya dhidi ya operesheni zozote kwenye mji wa Rafa. We have arguably the worst crisis in the, uh, Middle East. Kwa sasa tunaweza kusema tuna mzozo mbaya zaidi mashariki ya kati kushuhudiwa tangu mwaka 1948 na, na tunaoshughulikia tunaofanyia kazi kwa pamoja na washirika kwenye eneo lote la ukanda kujaribu kumaliza mzozo wa Gaza, kujaribu kuhakikisha hauenei, na yote haya ni juhudi za pamoja. Kwa hivyo anaweza kusema kwamba ni suala la pande mbili za shilingi, lazima tupate ushirikiano wenye majibu, kwa sababu hakuna kati yetu anayeweza kushughulikia changamoto hizi peke yake na Of us have the ability to effectively, uh, deal with these challenges alone. Katika hatua nyingine ni kwamba Rais wa Mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas amesema ni Marekani pekee inayoweza kushawishi Israeli kuachana na operesheni inayoendelea kuzifanya huko Gaza tangu mwaka uliopita. Wapalestina wote wamekusanyika Rafa na itachukua shambulio dogo tu kuwalazimisha wote kukimbia, jambo ambalo litakuwa maafa makubwa zaidi katika historia ya watu wa Palestina. Tunatumai Israeli itasimamisha shambulio hili na tunatoa wito kwa Marekani kuiomba Israeli isifanya operesheni yake Rafa kwa sababu Marekani ndio nchi pekee inayoweza kuizuia Israeli kufanya uhalifu huu. Haya najiri wakati huu, Misri ikionyesha kuwa na imani na kuafikiwa kwa makubaliano, wakati huu ujumbe kutoka pande zinazohasimiana wakikutana mjini Kairo Jumamosi. Kundi la Hamas lilikiri kupokea mapendekezo ambayo yalikuwa yamewasilishwa na Israeli kuhusiana na kusitisha vita katika eneo la Gaza, kundi la Hamas likisema kwamba litapitia mapendekezo hayo vikamilifu kabla ya kutoa msimamo wake kuhusiana na mapendekezo hayo ya Israeli. Mamlaka za afya kule Palestina nazo zimesema kwamba mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na Israeli mapema leo yamesababisha vifo vya watu ishirini na wawili katika mji wa Rafa wakiwemo wanawake sita na watoto tano. Mamlaka hizo za Palestina pia zikisema kwamba miongoni mwa waliouawa ni mtoto ambaye alikuwa na siku tano pekee. Waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez amesema kamwe hatajiuzulu kutokana na tuma za mkewe kuhusishwa na kashfa za ufisadi, Sanchez akisema kwamba madai hayo yamechochewa na vyombo vya habari vinavyoegemea mrengo wa kulia. Juma lilopita, waziri huyo mkuu alikuwa ameashiria uh, kujiuzulu, lakini baadaye mapema leo amebadilisha wa msimamo wake na kusema kwamba Uh, taarifa hizo zinazohusiana na mke wake zinachochewa na vyombo vya habari vya mrengo wa kulia. Urusi imetangaza kuchukua udhibiti wa muji wa Semnikev uh, nchini Ukraine muji ambao unapakana na mji ambao pia ulichukuliwa na Urusi na unakaliwa na wanajeshi wa Urusi tangu mwezi Februari, Urusi ikisema kwamba operesheni yake katika taifa la Ukraine inaendelea kuzaa matunda. Ni matangazo, msikilizaji, yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya. Kumbuka kwamba taarifa hizi pia, ukitembelea tovuti ya RFI Kiswahili, unazipata moja kwa moja. Matangazo pia yanapeperushwa na redio wa shirika ukiwa magharibi mwa Kenya. Sauti ya Matumaini, msikilizaji, inapeperusha matangazo haya magharibi mote mwa taifa la Kenya. Hivi punde tunapata mahoji