Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa 12 na nusu Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo ka lugha Kiswahili. Ali Bilali Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na hakuna matumaini ya kupatikana kwa suluhu ya mgomo wa madaktari nchini Kenya wakati ukiingia katika siku yake ya 44. Uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso umesitisha matangazo ya shirika la habari la Uingereza BBC Afrika na sauti ya Amerika. Wanafunzi jijini Paris nchini Ufaransa wamejitokeza kuandamana kuunga mkono Palestina wakati Israel ikiendelea kutekeleza mashambulizi. Habari kamili. Nchini Kenya, siku ya 44 baada ya kuanza kwa mgomo wa madaktari na matabibu, hakuna matumaini ya kupatikana kwa suluhu baada ya mazungumzo kati ya chama cha wahudumu hao wa afya na serikali kuvunjika wiki hii hii. Leo wabunge walikuwa wameandaa kikao cha pande hizo mbili kujaribu kupa, kutafuta suluhu, lakini wawakilishi wa serikali hawakujitokeza. Mwandishi wetu wa maswala ya afya Carol Korir ametuandalia ripoti hii mkutano huo uliratibiwa na kamati za afya za bunge la kitaifa na ile ya Senate baada ya kusambaratika mazungumzo yaliyokuwa yakiongozwa na mkuu wa utumishi wa umma katika serikali Felix Koskei. Hata hivyo, wadau muhimu, wakiwemo mawaziri wa fedha, waziri wa afya, waziri wa utumishi wa umma, pia baraza la magavana, walisusia kikao hicho, hali iliyowakera wabunge kama wanavyoelezea hapa Mwenyekiti, attend... nauliza, unakwendaje mikutanoni World Bank kwako kukiteketea? Tunadharauliwa na hatuwezi kuendelea kuvumilia madharau. Kama watu mia tano wamepoteza maisha tangu mgomo uwanze na wengine bado wanafariki, inaweza kuthibitisha watatu Kikao hicho kikalazimika kuahirishwa hadi juma lijalo. Daktari Robert Pukose ni mwenyekiti wa kamati ya afya katika bunge la kitaifa. Tutawapa nafasi nyingine kufika so that mbele yetu, tutatoa amri ili wafike madaktari. Nao wakieleza kuendelea kughadhabishwa na serikali kutokuwa na nia ya kumaliza mgomo huo. Daktari Denis Miskela ni naibu katibu wa chama cha madaktari ya serikali kutupa cheche ya maneno pande hii havitasaidia. Kauli sawa zikitolewa pia na matabibu, anavyoelezea katibu mkuu wa chama cha matabibu George Gebore. Sisi hatutakubali vitisho vyovyote, mgomo utaendelea mpaka watimize magano ambayo tumekuwa nayo na waweze kuja kwenye meza tusungumze. Serikali awali ilitoa ofa kwa madaktari iliyoangazia makataa ya mkataba tata wa mwaka elfu mbili kumi na saba, ila swala la kulipwa kwa madaktari wanagenzi bado alijepata mwarobaini daima. Na habari kutoka nchini Kenya, serikali ya nchi hiyo inasema watu sabini wamepoteza maisha nchini humo tangu kuanza kunyesha kwa mvua kubwa iliyosababisha mafuriko kuanzia mwezi Machi. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na msemaji wa serikali Isaac Mwaura, idadi kubwa ya watu hao wamepoteza maisha ni kutoka jijini Nairobi, huku baadhi ya mitaa ikiendelea kujaa maji. Na nchi jirani ya Tanzania pia imeshuhudia maafa na ambapo watu zaidi ya 155 wamepoteza maisha baada ya kusombwa na maji ya mafuriko na ambapo hii leo mvua kubwa imesababisha mafuriko na kusababisha kero kubwa kwa wakazi wa jiji hilo shirika la ndege la Kenya KQ limeishutumu maafisa wa usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwakamata na kuwaangaisha wafanyakazi wake wawili jijini Kinshasa baada ya kuzuka kwa sintofahamu kuhusu maswala ya forodha. Mislet Jai, inasemaje taarifa ya shirika la ndege la Kenya? Uongozi wa shirika la KQ kupitia taarifa iliyoitoa siku ya Ijumaa imesema wafanyakazi wake walikamatwa wiki iliyopita na maafisa wa jeshi kwenye kitengo cha ujasusi, na licha ya mahakama ya kijeshi kuamuru waachiwe huru ili uchunguzi ufanyike, bado wanashikiliwa. Wafanyakazi hao wameripotiwa kukamatwa kwa madai ya kutokuwa na nyaraka muhimu za kuruhusu mzigo unaoelezwa kuwa wa thamani. Shirika la ndege la Kenya limesema halikusafirisha mzigo huo baada ya kubaini kuwa nyaraka zilizowasilishwa hazikuwa lakini maelezo hayo hayakueleweka na maafisa wa usalama ambao wameendelea kuwazuia wafanyakazi wake. Aidha, jitihada zilizofanywa na maafisa kutoka ubalozi wa Kenya kutoa ufafanuzi ili wafanyakazi hao waachiwe huru zimegonga mwamba. Kwa mujibu wa ripoti ya KQ, mpaka sasa haijafahamika ni mzigo upi uliozua utata kati ya serikali ya DRC na shirika la ndege la Kenya ambalo limelaani kuzuiwa kwa wafanyakazi wake kwenye kizuizi cha kijeshi. Katibu kwenye wizara ya mambo ya nje nchini Kenya, Korir Sing'oei amesema kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X kuwa inawasiliana moja kwa moja na serikali ya DRC kutafuta ufumbuzi wa sintofahamu hii. Leo ni miaka sitini tangu kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ambapo maadhimisho hayo yamefanyika jijini Dar es Salaam na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa nchi za kikanda na wengine kutoka maeneo mengine ya bara la Afrika. Muungano huo uliundwa kati ya Tanganyika na Zanzibar na kuwa nchi ya Tanzania. Rais Samia Suluhu Hassan amesema, miaka 60 baadaye, Tanzania imepiga hatua kubwa katika kuendeleza muungano wetu. Hatuna budi kuitekeleza falsafa yetu ya maridhiano, kustamiliana, kuleta mageuzi na kujenga nchi yetu. Hata hivyo haya ndiyo yataendelea kutujengea amani na utulivu wa kudumu nchini kwetu na kuleta maendeleo endelevu. Leo hii tunafahari kuwa nchi yetu imefika hadhi ya uchumi wa kati ngazi ya chini, na tathmini zote zinaonyesha kuwa kuna mwelekeo mzuri wa kuimarika na kuweza kufikia uchumi wa kati ngazi ya juu. Ni sauti yake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, wakati akihutubia kwenye sherehe za maadhimisho hayo ya siku sitini tangu siku miaka sitini tangu kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Umoja wa Mataifa nchini Sudan umeendelea kutoa elimu kwa wadau mbalimbali nchini humo kuhusu kuzuia watoto zaidi kusajiliwa kama wanajeshi, wakati huu pia ripoti zikionyesha kuwa bado kuna idadi kubwa ya wa watoto wanaosajiliwa na makundi ya wapiganaji. James Ishimanyula Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto UNICEF linasema watoto zaidi ya elfu kumi na tisa wamesajiliwa kwenye makundi yenye silaha. kwa Bia Acheng ni mwakilishi wa UNICEF nchini Sudani Kusini. Serikali ina jukumu la kulinda watoto. Serikali pia inahusika na ulinzi huo kulingana na sheria za kimataifa za haki ya watoto. Serikali inahusika na kuhakikisha kuwa haki hiyo inalindwa ipasavyo na kwamba sheria inafuatwa kulinda watoto na matakwa yao yanatimizwa. Waziri wa ulinzi wa Sudani Kusini, Jenerali Chol Thony Balak, amesema jeshi limeweka mikakati ya kukabiliana na changamoto hiyo. The commitment. Ninakiri kuwa kuanzia sasa jeshi la Sudan na wizara ya ulinzi itahakikisha kuwa watoto wanalindwa ipasavyo. Watoto wetu hawahitajiki kuwa kwenye kambi za kijeshi, isipokuwa wanahitajika kuwa darasani na wala si kubeba bunduki, ila wabebe vitabu na kalamu. To carry guns by books and pens. Mwaka 2020, makundi pinzani yalitia saini mkataba wa kuzuia watoto kuhusishwa kwenye vita, makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa unataka yatekelezwe. Kile utakapokwenda, kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz. Radio France International matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, ikiwa ni saa kumi na moja na dakika 39 pale Bujumbura nchini Burundi ambako tunasikika vema kupitia 103.7 FM. Uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso umesitisha matangazo ya shirika la habari la Uingereza BBC Afrika na Sauti ya Amerika kwa wiki mbili baada ya kupeperusha ripoti ya kulishutumu jeshi kuwaua raia. Victor Mutori Hatua hii inakuja baada ya wiki hii ripoti ya shirika la kibinadamu la Human Rights Watch kutoa taarifa kuhusu mauaji ya watu zaidi ya 200 wakiwemo watoto 56 wa katika vijiji vya Nordin na Soro yaliyotekelezwa na wanajeshi na kupeperushwa na idhaa hizo mbili. Msemaji wa serikali ya kijeshi Ntonsira Merian Corine Sanu ameonya kufungwa kwa vyombo vingine vya habari iwapo vitaendelea kupeperusha ripoti dhidi ya jeshi. Aidha, kampuni za kutoa huduma za intaneti nchini humo zimeagizwa kufunga tovuti ya mitandao mingine ya kidijitali ya BBC, VOA na Human Rights Watch. Sadibu Marong kutoka shirika la kimataifa la kutetea wanahabari RSF amelani hatua hiyo ya uongozi wa Burkina Faso na kuongeza kuwa inakiuka haki za kujieleza na kuwanyima raia wa nchi hiyo kupata taarifa. Mwaka uliopita jeshi pia liliagiza kuzuiwa kwa matangazo ya televisheni ya France 24 redio ya France International na gazeti la Jeune Afrique, huku mwanabari wa gazeti la Le Monde akifukuzwa nchini humo. Saa kumi na mbili dakika arobaini Afrika Mashariki. Wanafunzi jijini Paris nchini Ufaransa wamejitokeza kwa wingi kuandamana kuunga mkono wa Palestina. Wakati huo wanajeshi wa Israel wakiendelea kuishambulia mji wa Gaza na Rafa. Douglas Omariba anaeleza zaidi. Tangu Jumatano wanafunzi kutoka chuo cha sayansi waliandamana kuonesha hasira zao na kuendelea leo, lakini polisi walivunja maandamano hayo. Wanafunzi hao wanataka dunia imalize vita vinavyoendelea, na wamekuwa wakifunga lango kuu la kuingia kwenye chuo hicho ili kupaza sauti zao kwa ajili ya Wapalestina. wakati hao ya kijiri Misri imesema inatuma ujumbe wake nchini Israel kujaribu kupata mwafaka wa kusitisha vita. Jitihada za wasuluhishi wa vita kati ya Israel na Hamas zinaendelea wakati eneo la mashariki ya mji wa Rafa ukiendelea kuwa chini ya mashambulio ya jeshi la Israel wakati huu inapojiandaa kutuma vikosi vya ardhini. Maafisa wa afya kwenye ukanda wa Gaza wanasema tangu kuanza kwa vita hivyo Oktoba 7 mwaka uliopita wa Palestina zaidi ya elfu thelathini na wane wamepoteza maisha. Rais wa China Xi Jinping amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na kumwambia kuwa nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani hazipaswi kuwa wapinzani bali washirika wa, wa maendeleo. Blinken baada ya kutamatisha ziara yake ya siku tatu amekosoa hatua ya China kuendelea kuiunga mkono Urusi baada ya kuivamia Ukraine. Nilikuwa wazi kuhusu mashaka yetu lakini tutaona kitakachotokea baada hiki. China imeonyesha huku nyuma kwamba China inaweza kufanya maamuzi kuhusu Ukraine na Urusi. Wakati Urusi ilipoonya kwamba inaweza kutumia silaha za maangamizi uh, dhidi ya Ukraine, so uh, sauti ya China ilisikika uh, sana na mambo yakabadilika. Uh, sasa hivi msaada uh, wa ulinzi inayotoa kwa Urusi ni jambo ambalo ni hatari sana kwa usalama wa Ukraine na pia unatishia usalama wa ukanda wa Ulaya na nimeona kwamba ni jambo ambalo pia Has captured, uh, their attention. Ni sauti yake Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Anthony Blinken saa 12