Barabara kabisa, hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na watu 155 wafariki wa dunia kufuatia mvua kubwa zinazoendelea kunyesha jijini Dar es Salaam na maeneo mengine nchini Tanzania. Watu 226 wakiwemo watoto 56 wameuawa mikononi mwa wanajeshi wa Burkina Faso tangu kuanza kwa mwaka huu. Na rais wa Faransa Emmanuel Macron ameyataka mataifa ya Ulaya kuamka na kujiimarisha zaidi kiulinzi, kuachana kutegemea Marekani. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Tanzania, waziri mkuu Kasim Majaliwa amewaambia wabunge jijini Dodoma kuwa mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini humo iliyosababisha mafuriko makubwa jijini Dar es Salaam na maeneo mengine imesababisha vifo vya watu 155 mwezi huu wa Aprili. Mvua kubwa za el Nino zinazoambatana na upepo mkali, mafuriko na maporomoko ya udongo katika maeneo mbalimbali nchini zimesababisha athari kubwa. Athari hizo ni pamoja na vifo, uharibifu wa mazao, makazi, mali za wananchi, miundo mbinu kama vile barabara, madaraja na reli. Na kutokana na athari hizo zaidi ya kaya 51,000 za watu laki mbili waliathirika ambapo watu 155 walipoteza maisha na watu wapatao 236 walijeuriwa na, na nyumba zaidi ya 10000 ziliathiriwa kwa kiwango tofauti. Maeneo mengine yaliathirika yaliyoathirika ni miundombinu ya shule, zaanati, nyumba za ibada, barabara, madaraja, mifugo na mashamba yenye mazao mbalimbali. Kauli hii ya Waziri Mkuu Kasim Majaliwa inakuja wakati huu mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa nchini humo ikionya kuwa mvua za masika za Elnino zitaendelea kunyesha katika nchi hiyo. Serikali ya Kenya inawataka wakazi wa jiji kuu wa Nairobi wanaoishi kwenye maeneo yenye hatari ya kukumbwa na mafuriko kuhama mara moja baada ya watu zaidi ya kumi wiki hii kuripotiwa kupoteza maisha kufuatia kusombwa kwa maji ya mafuriko yanayotokana na mvua kubwa ambayo imeendelea kunyesha. Mwandishi wetu Jeja Joi amezuru katika baadhi ya mitaa ya jiji la Nairobi na kutuandalia ripoti hii ifuatayo. Alhamisi asubuhi na wakazi katika mtaa wa mabanda wa madhare area 4 jijini Nairobi wameduazwa na hasara walioipata baada ya makazi yao kusombwa na maji ya mafuriko. Beno Nyango ni mmoja wa waathiriwa. So kurudi hivi juu, kurudi tena chini, nikapata maji imejaa, imeingia mpaka kwa hoteli juu ni restaurant, imebeba vitu vyote, imebeba viti imebeba kila kitu, imevunja milango. Katika mtaa wa Kasarani, kaskazini mwa Nairobi, lori la mizigo na basi la abiria maarufu kama matatu yalisombwa na maji baada ya barabara kujaa maji. Pita Ndegwa ni dereva wa matatu, anaelezea kilichotokea. Tumekuja hapa saa tisa usiku gari hapa imekunywa maji mpaka saa hii hatujatoka bado, hatujaitahidi. Rais William Ruto ametangaza kuundwa kwa kikosi kazi kuwasaidia wakazi wa Nairobi walioathirika na mafuriko. Nimeidhinisha huduma ya vijana kwa taifa kutoa ardhi kwa wale wanaoishi kwa hatari katika baadhi ya maeneo haya ili wahamishwe kwenye maeneo wa salama zaidi. Tunapoamua nini cha kufanya na wao, nadhani tunahitaji tu kutoa tahadhari ili tuweze kukabiliana na msimu huu wa muda mfupi. Lakini je, ni kwa nini makazi ya watu yamejaa maji ya mvua na nini kifanyike? Pius Masai ni mtaalamu wa kuzuia majanga. Watu walifunga njia za maji. Kuna sehemu maji yalikuwa yakienda, watu wamejenga sehemu kama hizo. Sasa wakati ya mvua maji yamekuja, yameshindwa mahali ya kwenda, kikonga ukuta inarudi nyuma, rudi nyuma, inaelekea wapi? Kwa barabara. Bali na Nairobi, mafuriko pia yameshuhudiwa katika kaunti zingine kama Machakos na Tana River, wakati huu mvua kubwa ikiendelea kunyesha katika maeneo mengi ya nchi hiyo, wakati huu mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa ikionya kuwa mvua kubwa itaendelea kunyesha. Serikali ya Kenya imewashauri wabunge dhidi ya kupiga marufuku mtandao wa TikTok kutokana na wasiwasi kuhusu maudhui yanayosambazwa kwenye mtandao huo na badala yake ilipendekeza uangalizi zaidi husiana na kinachochapishwa. Rais wa Kenya William Ruto ameanza ziara kule nchini Tanzania, ambako atashiriki katika sherehe za maadhimisho ya miaka sitini ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar, na baadaye ataelekea kule nchini Zimbabwe katika ziara ya kikazi ya siku mbili. Kenya na Uganda zimeunda ushirikiano wa kitamaduni unaolenga kuimarisha sekta ya utalii kati ya nchi hizo jirani za Afrika Mashariki. Wiki hii wadau wa utalii kutoka nchi hizo mbili walikutana mjini Malindi, pwani ya Kenya, ambapo wameandaa tamasha la pamoja kuwavutia watalii kutoka Mombasa. Diani Wanyoni anaeleza zaidi. Mkurugenzi wa wamiliki wa hoteli za kitalii pwani ya Kenya, Sam Ikwae, amepongeza hatua hiyo akisisitiza umuhimu wa kukuza utalii kati ya mataifa hayo mawili. Usimamizi na washikadau wa Uganda wamekuwa na umoja rules. na wamefaulu. Tunatarajia kuwa kodi ya utalii nchini Kenya na kaunti ambazo zinajishughulisha na uuzaji wa utalii wa utalii wa Kenya ili kuimarisha ushirikiano kama huu. Paul Mukumbya, mwakilishi wa nchi ya Uganda hapa pwani amesema Wakenya nusu milioni huzuru Uganda kila mwaka na Waganda laki mbili huzuru Kenya kila mwaka, idadi ambayo inatarajiwa kuongezeka huu strong... Ni msingi imara sana ambao tunaujenga ili kuhakikisha kuwa raia wetu wanatembeleana kati ya hizi nchi mbili. Koko Gabriel ni mmoja wa watalii aliyeshiriki tamasha hilo. Uh, sikujua kuwa Uganda ni taifa nzuri sana. Nimezuru tu Kenya hapa barani Afrika, lakini nitaweka Uganda kuwa orodha ya taifa nitakayozuru. Kati ya mataifa nane ya jumuiya ya Afrika mashariki ni nchi tatu tu ambazo ni Kenya, Rwanda na Uganda, ambazo zinaruhusu wasafiri kutoka nchi yoyote kupata visa ya kuingia kwa nchi hizo kwa watalii kwa muda wa siku tisini. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Wakenya thelathini na wawili kutoka jamii ya wafugaji ya Turkana waliokuwa wamekamatwa na kufikishwa kwenye mahakama ya kijeshi nchini Uganda na kufungwa miaka ishirini jela hatimaye wameachiwa huru. Hatua wa hii imekuja baada ya kukata rufaa. Mfalme Ingereza wa Uingereza Charles watatu ameidhinisha sheria yenye utata ya kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda ambayo ni muhimu kwa mkakati wa Waziri Mkuu Rishi Sunak. Hatua ya uidhinishaji wa kifalme inaashiria hitimisho la mchakato wa kutunga sheria na kimsingi uamuzi uliofanywa na bunge mapema wiki hii. Milipuko miwili yasikika hapo jana usiku katika wilaya kumi ya ukanda wa Ngagara kaskazini mwa jiji kuu Bujumbura kule nchini Burundi, karibu na wizara inayohusika na usalama wa taifa. Takriban transfoma mbili za umeme zililipuka na kuharibu baadhi ya nyumba, kulingana na wakazi wa eneo hilo. Bujumbura 96.1 FM, ikiwa ni saa 11 na dakika 38, na pale Buyenzi, lakini pia Ngagara na Bwiza pamoja pia Jabe. Mungano wa vyama vya upinzani nchini Togo umewasilisha kesi katika mahakama ya Afrika Magharibi kujaribu kubadilisha mageuzi ya katiba inayodai kumruhusu rais Nyasimbe kuongeza muda wake wa madarakani, huku polisi wakipiga marufuku mikutano ya kisiasa inayopangwa na upinzani. Vict motori kwa mujibu wa wanakijiji walionusurika katika shambulio hilo wameliambia shirika la Human Rights kwamba wanajeshi takriban mia moja walifika kwenye kijiji cha Nudin na kwenda nyumba kwa nyumba na kuwashambulia kwa dakika thelathini bila kukoma. Ripoti hii inakuja baada ya mwezi Februari mwaka huu jeshi hilo kushutumiwa kutekeleza mauaji ya watu mia moja sabini na tisa katika kijiji cha Soro na wengine 44 katika kijiji cha karibu cha Nudin. Human Rights Watch imetaja mauaji hayo kuwa matukio mabaya ya ukiukaji wa haki za binadamu kuwahi kutekelezwa na jeshi kwa kipindi cha muongo mmoja uliopita. Hata hivyo, uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso haujazungumzia kuhusu ripoti hiyo, lakini mauaji hayo yanaaminika kutekelezwa kulipiza kisasi baada ya jeshi kushutumu wanakijiji hao kwa kuwasaidia wapiganaji wa Kiislamu wenye silaha. Nchi hiyo ya Burkina Faso inatawaliwa na utawala wa kijeshi tangu mwaka 2022 baada ya kudai kuwa uongozi wa kiraia ulikuwa umeshindwa kumaliza utovu wa usalama. Nam ni Hilary Ngati, huyo na ripoti kuhusu watu 226 wakiwemo watoto 56 waliouawa wakiwa mikononi mwa jeshi la polisi huko Burkina Faso. Na sasa turejelee ripoti ya Victor Muturi kuhusu muungano wa vyama vya upinzani nchini Togo Kuwasilisha kesi kupinga hatua ya mahakama. Katika kesi iliyowasilishwa kwenye mahakama ya ECOWAS makundi mbalimbali mbali na muungano wa vyama vya upinzani 13 yanaitaka mahakama hiyo kulaani serikali kwa kukiuka demokrasia na utawala bora, huku msemaji wa mahakama hiyo akithibitisha kuwasilishwa kwa kesi hiyo Marekebisho hayo ambayo yanabadilisha taifa hilo dogo la Afrika Magharibi kuwa rais achaguliwa na wabunge na sio wananchi, yamechochea mivutano ya kisiasa kabla ya uchaguzi wa wabunge unaopangwa kufanyika wiki ijayo, upinzani ukisema kuwa ni njama ya Rais Nyazibe kuendelea kukaa madarakani. Hata hivyo, mwezi Machi bunge lilipitisha mageuzi hayo, lakini upinzani ukasema bunge tayari lilipoteza mamlaka yake kufuatia kucheleweshwa kwa uchaguzi wa nchi hiyo. Kwa sasa polisi wamezuia vyama vya upinzani kufanya maandamano kupinga mageuzi hayo. Takribani wafungwa 118 wametoroka gerezani baada ya mvua kubwa kunyesha Jumatano usiku kuharibu kituo cha Sule karibu na mji mkuu wa Nigeria. Afisa mmoja wa Marekani amesema kwamba serikali ya, ya Niger iliitaka Marekani kuwaondoa wanajeshi wake nchini humo kutokana na kutoelewana na Washington kuhusu maswala yakiwemo maendeleo ya mpito wa nchi hiyo kuelekea utawala wa kidemokrasia na matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, ikiwa ni saa 11 na dakika 41, pale Paris nchini Ufaransa, ambapo wa rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron ameyataka mataifa ya Ulaya kuamka na kujiimarisha zaidi kiulinzi, akisema hatua urusi kuivamia ukraini ni wazi kuwa nchi za umoja wa ulaya zinapaswa kujipanga na kuacha kutegemea Marekani. Ete l'honnêteté commande de reconnaître que la bataille n'est pas encore gagnée. Waminifu natutaka kukiri kwamba hatujashinda mapambano haya na tuko mbali sana, na kuelekea mwongo mmoja ujao, mambo yatakuwa hatari sana, na huenda tukadhofika au hata kushushwa daraja, kwa sababu tupo kwenye wakati ambao dunia imejaa machafuko, na ujumbe wangu ni kwamba kama alivyosema, Palvegri baada ya vita vya kwanza vya dunia tumefahamu kwamba ustaarabu wetu unaweza kutoweka. Lazima tuwe wazi kwamba Ulaya yetu inaweza kutoweka na inaweza kufa, na hili linategemea maamuzi ambayo tutayafanya. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wakati akihutubia katika chuo kikuu cha Sorbonne jijini Ufaransa, jijini Paris hivi leo na saa kumi na mbili dakika arobaini.