Saa 12 na nusu Afrika Mashariki, saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mentlet Ijai. Awamu hii ya pili jioni hii, baadhi ya taarifa utakazosikia: serikali ya Somalia yasema wanajeshi wake wamewaua makamanda wa juu wa kundi la kigaidi la al Shabab. Duru ya pili ya uchaguzi nchini Tunisia yashuhudia ya asilimia 11 pekee ya watu waliojitokeza kushiriki. Na Urusi yataja madai ya waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson kuwa rais Putin alimtishia kurusha kombora kuwa ya uongo. Karibu tena msikilizaji, ni kukumbushe matangazo haya unaweza kuyafuatilia moja kwa moja kwenye tovuti ya RFI Kiswahili, lakini pia matangazo haya na habari hizi na zingine unaweza pia kuzifuata, uh, kwenye tovuti ya RFI, lakini pia pale kwenye ukurasa wa Facebook. Serikali ya Somalia imesema wanajeshi wake wamewaua wapiganaji zaidi ya mia moja thelathini wa kundi la kiislamu la Al Shabab, akiwemo kamanda wa juu wa kundi hilo baada ya operesheni iliyotekelezwa kwa pamoja na nchi washirika ikiwemo Marekani. Taarifa hii ni mwendelezo wa kile kinaelezwa mafanikio ya serikali mpya katika vita dhidi ya kundi hilo licha ya mashambulio kadhaa ya ulipizaji kisasi. Dominic Wabala ni mtaalam wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Kinachogandamiza wa Somali haswa na nchi yao ni hili kundi la Alshabab. Ikiwa wataweza kupambana nalo, watakaa raha msalimini, kwa vile Somali ni nchi ambayo ina rasilimali mingi, lakini ni kwa sababu pia vikundi kikundi kama hiki na vinginevyo, lakini haswa Alshabab ndio wameweza kupambana nayo, na matumaini ya kuwa ikiendelea hivi, baada ya mwaka huu, ikifika mwisho wa mwaka huu, threat za Alshabab zitakuwa ni ndogo zaidi. Ni mtazamo wake Dominic Wabala, mchambuzi na mtaalam wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield, mwishoni mwa juma lililopita, alisema vikosi vya Eritrea bado viko katika ardhi ya Ethiopia, tofauti na madai ya mamlaka za Ethiopia. Msikilizaji, zaidi ya watu milioni ishirini na mbili kuanzia kusini mwa Ethiopia hadi kaskazini mwa Kenya na Somalia wako hatarini kufa njaa kutokana na ukame mbaya unaoendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo. Emmanuel Makundi ameandaa taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa wataalamu, maeneo ambayo raia wake wengi ni wakulima na wafugaji wanatarajia kushuhudia msimu wa tano mfululizo bila mvua, hali ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa. Umoja wa Mataifa unasema nchini Ethiopia watu milioni 12 wameathiriwa, huku Somalia ni watu milioni tano na laki sita, na nchini Kenya ni watu zaidi ya milioni nne. Hawa wote wanakabiliwa na njaa. Aidha, shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema idadi hii iliongezeka maradufu mwanzoni mwa mwaka uliopita kutoka watu milioni 13 huku watu zaidi ya milioni moja wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na uhaba wa maji na maeneo ya malisho. Katika hatua nyingine shirika la kimataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema karibu watoto milioni mbili kwenye nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia wanahitaji msaada wa haraka wa matibabu ya utapiamlo. Rais wa Kenya William Ruto amemwambia kiongozi wa Azimio Raila Odinga kuwa alikuwa na nafasi ya kuwasilisha ushahidi anaodai nao kuhusu uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka jana, lakini hakufanya hivyo. Ruto akimjibu Odinga ambaye hapo jana aliwataka aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na makamishna wengine watatu kuweka wazi sababu za kuzuru nyumbani kwake kabla ya kutangaza matokeo ya uchaguzi. Mashariki mwa DRC watu kumi wameuawa wakiwemo wapiganaji waasi wanne katika mashambulio yaliyolenga vijiji vinne kikiwemo kile cha ofei, afai hapo jana, umbali wa kilomita mia moja kusini mwa jiji la Bunia mkoani Turi, duru za usalama zikiwatumu waasi wa ADF kuhusika kutoka Beni. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. Shambulizi hilo jipya ni la tatu katika kipindi cha siku saba na kusababisha vifo vya raia kumi tarafani wa lesovonkutu kusini mwa mkoa wa Ituri. Polio Fe ni kaimu mkuu kiongozi wa tarafa hiyo. Batu balikuwa basa arudia kabisa, batu mingi mingi wanaanja aktivite mzuri kabisa ile adefu, wakati kunatokea natokea jacha ya waraia wengine wanaanza toka kufuatana na yenyewe nafanyika jeza, wengine mamenja arudia komanda Mapambano yaliripuka saa kumi alfajiri, watu wawili walijeruhiwa vibaya, akiwemo mwanajeshi wa FRDC Mumbere Christophe, mwanaharakati mashariki mwa DRC. Lakini mpaka sasa hawapendi kufika, kwani wakaweza kutia majeshi ndani ya pori, huyo adui mbele aweze kufika kwenye mamiji, atakuwa ameweza kukutana na ao majeshi zetu, na wataweza kuanja kupigana huko ndani, itaweza kukinga waraia ambao wanapatikana kwenye barabara na ndani ya mamiji. Jeshi la Kongo limedai kutokomeza waasi na kupokonya silaha mbili mapambanoni vijijini Ofai Manyala kaa chini. Aidha Bandimbese Jumapili iliyopita. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Katika taarifa nyingine nchini humo, mkuu wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF, Alessandra Judis Andrea amesema bado wanatarajia raia zaidi kukimbia makazi yao kutokana na hatua ya waasi wa M 23 kuchukua udhibiti wa mji wa Kichanga jimboni Serikali ya DRC imesema siku ya Jumatano itakuwa ni mapumziko kwenye jiji la Kinshasa ili kutoa nafasi kwa waumini kuhudhuria misa itakayoongozwa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, ambaye anaanza ziara hapo kesho. Ziara yake inakuja wakati huu wa ambao viongozi wa kidini wakitoa wito wa amani na utulivu mashariki mwa nchi hiyo, ambako kuna shuhudiwa mapigano kati ya makundi yenye silaha na vikosi vya serikali. Kardinali Fridolin Ambongo ni askofu mkuu wa kanisa Katoliki Kwanza ni katika muktadha wa mizozo ndiyo ziara hii inafanyika. Wananchi wa Kongo wameteseka kwa miongo kadhaa zaidi, umasikini huu wa kukosewa kila kitu, kuna mgogoro wa kiusalama mashariki mwa nchi, ukosefu wa usalama, makundi yenye silaha yapo huko, pia hapa mlangoni pa kuingilia Kinshasa, eneo la Kwamut na kwenye miji mikubwa mikubwa nchini kama hapa Kinshasa, kuna shida za hawa kuluna watoto wanaorandaranda mitaani walioachwa peke yao ambao sasa ni watu wazima na sasa wamekuwa ni hatari kwa umma. Yaani, wananchi wanakabiliwa na uhalisia huo wa mambo, na ni katika muktadha huo ndio Papa anakuja kututembelea kwa Wakongomani. Hii ni ziara ya kutia moyo na faraja. Papa Francis anatarajiwa kutumia ziara yake nchini DRC kuhamasisha amani na maridhiano. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11760 kilohertz mitabendi 25 RFI. Matangazo haya msikilizaji, ukiwa huko Voi, pwani ya Kenya, unatopata kupitia redio Mwanedu 96.1 FM. Mamia ya watu wameripotiwa kufa na wengine maelfu kupoteza makazi yao nchini Madagaskar baada ya taifa hilo kukumbwa na dhoruba mwishoni mwa juma lilopita. Carol Coril ana taarifa zaidi. Mamlaka zimesema kando na watu 25 waliopoteza maisha wengine 21 hawajulikani waliko, huku watu elfu arobaini wakiwa hawana makazi. Kimbunga Cheneso kilichozuka siku kumi zilizopita kilikumba maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, kiliandamana na upepo mkali na mvua kubwa uliosababisha mafuriko ambayo yameharibu makazi ya watu, shule na barabara nyingi. Mwaka jana, kati ya Januari na Februari, Madagaskar ilishuhudia dhoruba mara nne, ambapo watu 138 na walipoteza maisha. Jaji kiongozi katika kesi ya tuhuma za rushwa inayomkabili rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametangaza kujiondoa katika kesi hiyo, Jaji Pit Koen akisema anatoa nafasi kwa haki kutendeka baada ya mwaka uliopita kukataa kujiondoa. Katika kile kinachoelezwa ni kukataliwa wazi kwa mabadiliko tata yaliyotangazwa hivi karibuni na Rais Kais Said wa Tunisia, ni asilimia 11 pekee ya wapiga kura ndio walijitokeza katika duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge. Mwanahabari wetu Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini humo amethibitisha kujitokeza kwa idadi ndogo ya wapiga kura, kitendo ambacho wapinzani wanasema kimetuma ujumbe kwa Rais Said hakubaliki, ambapo katika duru ya kwanza iliyofanyika mwezi Desemba mwaka jana ni asilimia 11.2 pekee wapiga kura ndio walioshiriki. Raia nchini Tunisia wanakabiliwa na hali ngumu ya uchumi huku baadhi ya bidhaa muhimu zikiadimika, raia wakionekana ghadhabishwa na kile wanachosema ni uongozi mbaya. Karibu wapiga kura laki nane pekee ndio walishiriki zoezi la hapo jana kati ya zaidi ya milioni saba waliojiandikisha, uchaguzi ambao vyama vya upinzani vilisusia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema suala la haki za binadamu lilikuwa moja ya ajenda kuu wakati wa mazungumzo yake na rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi, na kwamba Marekani itaendelea kuhimiza Misri kuchukua hatua kuhusu ulinzi wa haki za binadamu na hasa kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa dakika arobaini zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki. Nchi ya Urusi imetupilia mbali matamshi yaliyotolewa na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson, ikiaita ya, ya uongo, ambapo akihojiwa na shirika la habari la Uingereza alisema rais Vladimir Putin alimtishia kurusha kombora. Bo Boris amedai rais Putin tayari alikuwa ashafanya maamuzi kuendelea na vita licha ya kutakiwa kujadiliana na jumuiya ya kimataifa kuhusu Ukraine. Aliniambia Boris, unasema Ukraine haitajiunga hivi karibuni na NATO, una maana gani unaposema sio karibuni? Mimi nikamwambia sio hivi karibuni, na unajua namaanisha nini. Kimsingi hakuwa wazi, na wakati mmoja hata alinitishia kwamba Borison, sitaki ni kudhuru, lakini kombora moja itachukua dakika moja tu. Na alisema hili akiwa mtulivu kabisa, na alijaribu tu kwenda na kile ninachomwambia ili kumshawishi majadiliano. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Mamlaka za usalama nchini Ufaransa zinajiandaa kwa siku nyingine ya maandamano na migomo hapo kesho, baada ya maandamano ya Januari 19 dhidi ya mapendekezo kuhusu mageuzi ya pensheni. Serikali ya rais Emmanuel Macron na wapinzani wake wa mrengo wa kushoto wakilaumiana kuhusu maandamano yanayotarajiwa. Shirika la afya duniani WHO linasema ugonjwa wa virusi vya korona bado ni tishio kwa dunia na unabakia kuwa janga la dharura kimataifa. Kauli ya WHO imepazwa sauti na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi wa WHO. On friday the emergency Committee... siku ya Ijumaa kamati ya dharura iliketi kujadili kama bado janga hili ni la dharura. Kamati imenishauri kwamba kwa mtazamo wao, uviko 19 bado ni janga la dharura kwa afya duniani. Hata hivyo, ni ukweli usiopingika kwamba tuko katika hali nzuri, ukilinganisha na mwaka mmoja uliopita. Hatuwezi kudhibiti virusi, lakini tunaweza kutambua mapungufu na kuboresha mifumo ya afya ni sauti yake Tedros Adhanom Gebreyesus, mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewasili nchini Israel kwa ziara kwenye eneo la mashariki ya kati, ambapo atakuwa na mazungumzo na waziri mkuu Benjamin Netanyahu kabla ya kuelekea Ramala kuona, kuonana na, na wakuu wa mamlaka ya Palestina maafisa Nchini Pakistan wamesema takriban watu thelathini na wawili wameuawa na wengine 150 wamejeruhiwa katika mlipuko wa bomu kulenga msikiti ulioko ndani ya makao makuu ya polisi. Dakika