Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya redio France Internationale, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu ya pili imetangazwa katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa tulichokuandalia ni pamoja na wakazi wa mji wa Kichanga wanaishi kwa hofu, huku wengine wakiripotiwa kuyakimbia makazi yao. Idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya kimbunga chen, Cheneso nchini Madagaskar wiki iliyopita imeongezeka na kufikia kumi na wanane. Jeshi la Urusi limeendelea na mashambulio ya makombora nchini Ukraine, hasa katika maeneo ya kaskazini na mashariki. Habari kamili msikilizaji. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakazi wa mji wa Kichanga wanaishi kwa hofu, huku wengine wakiripotiwa kuyakimbia makazi yao baada ya waasi wa M23 kuripotiwa kuuteka mji huo jana jioni. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Mamia ya wakazi wa mji huo wameonekana wameukimbia mji huo na kutafuta hifadhi kwenye kambi ya jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO. Tobwirwacho Kahangu Tobi ni kiongozi wa mashirika ya kiraia mjini Kichanga. Anazungumza kinachoendelea baada ya M23 kushika mji wa Kichanga. Wakaaji mpaka hivi wangali mahali walipokimbilia, sababu wanaendelea kuhofia sana hii M23. Ripoti zinasema kuwa waasi hao wamefunga barabara muhimu inayounganisha mji wa Butembo na mji mkuu wa Kivu Kaskazini wa Goma. Serikali ya Kinshasa inayowaita waasi wa M23 kuwa ni magaidi imesema haiwezi kuzungumza nao na wala haijazungumza lolote. Profesa Dadi Saleh ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa masuala ya diplomasia na utamaduni nchini humo. banaweza kuendelea kukamata ngambo ya Masisi na kukamata mateka kabisa Goma. Wiki hii mpatanishi wa mazungumzo ya amani kati ya makundi ya waasi na serikali ya DRC, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema anasikitishwa na makabiliano mapya yanayoripotiwa wiki hii na kutaka kuheshimiwa kwa mazungumzo ya amani yaliyofanyika jijini Luanda na Nairobi mwaka uliopita wa kusitisha mapigano na waasi wa M23 kuondoka katika maeneo wanayoyadhibiti. Tayari jeshi la DRC FARDC limethibitisha kuchukuliwa kwa mji huo wa kichanga na waasi hao wa M23 na kusema kuondoka kwao ni kwa sababu za kimkakati, na nasikitishwa na makubaliano mapya yanayoripotiwa. Uh, wiki iliyopita yani, Umoja wa Mataifa unasema umesikitishwa na makubaliano mapya yanayoripotiwa wiki hii na kutaka kuheshimiwa kwa mazungumzo ya amani yaliyofanyika jijini Luanda na Nairobi mwaka uliopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF siku ya Ijumaa lilihimiza kuachiliwa kwa watoto kumi na wanne waliotekwa nyara wakati wa shambulio baya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mwezi uliopita nchi Nchini Rwanda, waziri wa mambo ya nje Vincent Biruta, wakati akizungumza mbele ya wa wabunge hapo jana, amekosoa vitendo vya DRC alivyoviita vya kichochezi, baada ya ndege ya kivita kutumia anga yake vibaya pamoja na kudai kuwa Kinshasa haiheshimu mkataba wa Rwanda na Angola. Biruta ameishutumu DRC kwa kushirikiana na waasi wa FDLR akisema nchi yake iko tayari kujilinda dhidi ya uvamizi wowote. Yote haya yanawaambia kwamba matendo ya serikali ya DRC ni kuisukuma Rwanda kwa vita, wanayafanya na wenyewe wanayaagiza. Ni muhimu kufahamu kwamba thamani ya Rwanda kujitawala lazima iheshimiwe. Pia ni lazima tuwe tayari kuitetea na mambo yaende vizuri. Asanteni ni sauti yake vincent biruta waziri wa mambo ya nje wa rwanda nchini uganda kituo cha televisheni kinachomilikiwa kinachojumilikiwa kwa jina la baba kimetangaza kuwafuta kazi wafanyakazi wake watatu kufuatia mtangazaji wa kituo hicho simo muyanga lutaya kutoa matamshi tata yaliyopinga hatua ya bunge kupitisha mswada wa kumwondoa madarakani waziri na makazi Persis na Muganza. Mwili wa raia wa Tanzania aliuawa nchini Ukraine katika mapigano na wanajeshi wa Urusi umerejea nchini mwake hii leo Ijumaa. Nemes Tarimo mwenye umri wa miaka 37 alifariki miezi mitatu iliyopita baada ya kukubali kusajiliwa na kundi la mamluki wa Urusi Wagner. Marekani imesema vikosi vyake nchini Somalia vimefanikiwa kumuua Bilal al-Sudan kiongozi wa kundi la kijihadi linalojiita Islamic State nchini humo. Benson Wakoli, lipoje hili? Waziri wa Ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema Bilal aliuwawa pamoja na washirika wake kumi wakati wanajeshi hao wa Marekani walivamia pango moja nchini humo wakilenga kumkamata Bilal. Anatumiwa na Marekani kwa kuhusika kueneza sera za ISIS barani Afrika na pia kufadhili shughuli za kundi hilo kote duniani. Kabla ya kujiunga na ISIS, Bilal anadaiwa kuongoza operesheni za kundi la Al Shababu na kitengo cha mafunzo. Kundi la Islamic State kwa muda sasa limekuwa likitekeleza shughuli zake katika mataifa ya Afrika hasa Msumbiji na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, japo nchini Somalia alijakuwa na ushawishi mkubwa ikilinganishwa na magaidi wa Alshababu ambao wanadhibiti maeneo mengi ya kusini mwa taifa hilo. Serikali ya Somalia imepongeza hatua ya Marekani ya kumwangamiza Bilal, hasa baada ya rais wa taifa hilo Sheikh Mahmud kuanzisha vita vikali dhidi ya makundi ya kigaidi nchini humo. Idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya kimbunga Cheneso nchini Madagaskar wiki iliyopita imeongezeka na kufikia kumi na wanane. Mezleti Ijai na maelezo zaidi. Idara ya majanga nchini Madagaskar imesema mbali na vifo hivyo vilivyotokea kaskazini mwa nchi hiyo, wengine 19 hawajulikani walipo na wengine elfu sitini wameachwa bila makao baada ya kimbunga hicho. Shirika la kutoa misaada la Ulaya nchini humo limesema zaidi ya nyumba elfu kumi na tatu zimeharibiwa na na kimbunga hicho na kutoa wito kwa misaada zaidi kutolewa kwa waathiriwa. Mataifa ya Madagaskar, Msumbiji na eneo nzima la kusini mwa Afrika yamekuwa yakishuhudia aina tofauti ya vimbunga vya aina mbalimbali cha hivi punde kikiwa cha cyclone. Mwaka uliopita zaidi ya watu mia moja walifariki kutokana na nchi hizo kukumbwa na vimbunga, mamia wakiachwa bila makao. RFI Kigali 91.9 FM, saa kumi na mbili dakika thelathini na saba Afrika Mashariki. Licha ya uhakikisho kutoka kwa serikali ya Benin kuhusu kuimarika kwa haki za binadamu kwenye taifa hilo, tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema itaendelea kufanya tathmini zaidi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo yanasema bado hali haijatengamaa. Jedone Dagbeto ni mkurugenzi wa shirika la Amnesty International. Matumizi ya nguvu kupita kiasi bado yanaendelea na ndiyo wasiwasi wetu wa kila mara, bila kutaja kuminywa kwa uhuru wa watu kujieleza, uhuru wa mikutano ya amani. Tunafikiri Benin inahitaji kufanya jitihada zaidi kuhusu hayo, na kwamba ikiwa kutakuwa na utashi wa kisiasa, basi wanaweza kutekeleza hayo kwa uharaka. Ni sauti yake Jedone Dagbeto, mkurugenzi mtendaji wa shirika la kimataifa la Amnesty International nchini Benin. Watu 20 wamepoteza maisha na wengine saba kujeruhiwa nchini Chad kufuatia ajali ya barabarani baada ya basi la abiria lililokuwa linaendeshwa kwa kasi kugongana ana kwa ana na lori katika eneo la Umur Hajer kwenye umbali wa kilomita 500 kutoka jiji kuu Njamena. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights International uh, limeitaka Cameroon kufanya uchunguzi huru baada ya kuuawa kwa mwanahabari maarufu nchini humo, Martinez Zogo baada ya kutekwa nje ya kituo cha polisi kiungani mwa jiji kuu Yaounde. RFI. Jijini Bujumbura nchini Burundi, pale Buyenzi na Bwiza ni saa 11 dakika 39. Na, na jeshi la Urusi limeendelea na mashambulio ya makombora nchini Ukrain, hasa katika maeneo ya kaskazini na mashariki ambako mapigano makali yameshuhudiwa. Victor Abuso, hali ipoje? Wakati mashambulio hayo yakiendelea, maafisa wa Ukrain wanasema wanahitaji silaha zaidi kutoka nchi za magharibi ili kuishinda Urusi. Wito huu umekuja baada ya wiki hii mataifa hayo yakiongozwa na Ujerumani na Marekani kutangaza kwamba yatatuma vifaru vyake nchini Ukraine kulisaidia jeshi la nchi hiyo katika vita dhidi ya Urusi. Kuendelea kwa mashambulio zaidi kumekuja siku moja baada ya makombora ya Urusi kuwaua watu 11 nchini Ukraine, kwa kile kinachoonekana ni hasira ya Urusi baada ya mataifa ya magharibi kuapa kuendelea kusimama na serikali ya Kiev. Katika hatua nyingine, tume ya Umoja wa Mataifa inayosimamia maswala ya nuklia imetoa wito wa kulindwa kwa kituo cha nuklia cha mji wa Zaporazia kwa hofu ya kushambuliwa na makombora ya Urusi. Katika hatua nyingine, mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ameitaka Afrika Kusini kutumia uhusiano wake mzuri na Urusi kuishawishi kumaliza vita nchini Ukraine. Mfumo wetu wa kimataifa unafanyiwa majaribio, na sisi tunawaamini katika sheria ya kimataifa na utekelezaji wake, sharti tutumie kila mbinu kuitetea. Sure, naamini kwamba tukiweka pamoja juhudi zetu, tutafanikiwa. Hakuna anayoweza kutekeleza and, course, hili peke yake, linahitaji ushirikiano kama huu borrell ametoa kauli hiyo jijini pretoria wakati wa ziara yake nchini humo baada ya wiki hii waziri wa mambo ya nje wa urusi sergei lavrov kutembelea nchi hiyo rais wa marekani joe biden ametoa wito wa utulivu na maandamano ya amani mjini tennessee kufuatia kuuawa kwa marekani mweusi tyre nichols mikononi mwa maafisa wa polisi januari 7 mkanda wa video kuonyesha namna polisi hao walivyotekeleza mauaji hayo unatarajiwa kuwekwa wazi baadaye hii leo. RowVaughn Wells ni mama wa Nichols. When that time comes out, it's gonna be horrific. Kanda hiyo itakapotolewa itawatisha. Sijaiona lakini kwa kile nimesikia ni, ni ya kutisha, lakini nataka kila mmoja wenu kushiriki maandamano kwa amani. Sitaki kuona mkiteketeza miji yetu, tusifanye hivyo. Kama mpo hapa sababu yangu, juma nzima, andamaneni kwa amani. Maafisa watano wa polisi ambao pia ni weusi wamefutwa kazi na kufunguliwa mashtaka ya mauaji. Maafisa wa polisi nchini Haiti jana Alhamisi wamefunga barabara na kuingia kwa nguvu katika uwanja mkuu wa ndege wa nchi hiyo kupinga mauaji ya hivi majuzi ya maafisa wa polisi waliouawa na magenge yenye silaha yanayoongeza nguvu zao katika taifa hilo la Karaibian. Kamati ya dharura ya Shirika la Afya Duniani, WHO, inakutana leo kujadili mwenendo wa maambukizi ya virusi vya uviko 19 baada ya kuripotiwa kwa vifo laki moja na elfu sabini kwa kipindi cha miezi miwili. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kushida amesema hii leo Ijumaa kwamba serikali ya Japan itaondoa mapendekezo lake la kuvaa barakoa ndani ya nyumba na kupunguza uainishaji wake wa matibabu wa uviko 19. Naam.