Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corriere. Miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: rais wa Rwanda Paul Kagame azuru Msumbiji kuwatembelea wanajeshi wanaopambana na wanajihadi wa Kiislamu. Polisi nchini Nigeria wawakamata watu watatu kwa tuhuma za kuhusika na utekaji nyara wa wanafunzi. Na mjumbe maalum wa Marekani kwa nchi ya Haiti Daniel Ford ajiuzulu nafasi yake <tipos> Karibu katika awamu ya pili ya matangazo ya jioni. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameanza ziara ya siku mbili nchini Msumbiji ambapo amekutana na wanajeshi zaidi ya elfu moja wa nchi yake aliyowatuma kwenda kaskazini mwa nchi hiyo kukabiliana na makundi ya kijiadi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Nchi ya Rwanda ilikuwa ni taifa la kwanza kwa nchi za ukanda wa kusini mwa Afrika kutuma wanajeshi wake nchini Msumbiji kwenda kuvisaidia vikosi vya nchi hiyo kukabiliana na makundi ya kijihadi kwenye eneo la Cabo Delgado. Rais Kagame aliwasili kwenye uwanja wa ndege wa Pemba, moja ya eneo lililokuwa ngome ya wapiganaji hao wa Kiislamu kabla ya kufurushwa na wanajeshi wa Rwanda waliofanikiwa kuchukua maeneo yote yaliyokuwa yanakaliwa na wanajihadi hao. Wanajeshi wa Rwanda ni sehemu ya kikosi cha nchi za sadek kilichokubaliwa kutumwa nchini humo ambapo wanashirikiana na, na wanajeshi wengine elfu moja na mia tano kutoka taifa la Afrika Kusini. ziara ke imekuja wakati huu Umoja wa Ulaya nao ukiwa umeanzisha kituo maalum cha kijeshi kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo ili kukabiliana na makundi ya kijihadi yanayotatiza usalama kaskazini mwa nchi hiyo. Zaidi ya watu elfu tatu wameripotiwa kuuawa kutokana na mashambulizi ya wanajihadi wa Kiislamu, huku wengine zaidi ya laki nane wakilazimika kukimbia maeneo yao katika muda wa miaka minne iliyopita. Kule nchini Uganda, wakili wa mbunge wa upinzani Alan Sewanyana amesema mteja wake amekamatwa tena siku moja tu baada ya kuachiwa kwa dhamana katika kesi ya tuhuma za mauaji ya raia kwenye mji wa Masaka. Hadi sasa mawakili wake wanasema hawajui ni kwa nini alikamatwa wala mahali alikopelekwa. Kule nchini Kenya, wizara ya mambo ya nje imependekeza serikali kupiga marufuku kusafirishwa kwa wafanyikazi wa ndani kwenda Saudi ya Arabia, wakati huu ripoti zikionyesha raia wake zaidi ya ishirini na wanane wafanyikazi wa ndani waliwawa kwenye taifa hilo. DRC kamati maalum ya bunge la Seneti kuhusu usalama hapo jana imesitisha kwa muda mahojiano na viongozi wa taasisi za serikali na usalama, ambapo ilikuwa ikifanya tathmini kuhusu hali ya dharura iliyotangazwa kwenye majimbo mawili mashariki mwa nchi hiyo. Bunge sasa limewataka viongozi wa serikali kwenda kujadiliana na kuja na kauli moja ya serikali kuhusu hali ya makataa haya. Rafael Bakimana ni mchambuzi wa maswala ya siasa za DRC anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Mimi ninavyoona na nilivyosikia hotuba ya rais akiwa katika kikao cha kimataifa huko New York, wakati alisema kwamba hakuna chochote kinaweza kuwezekana nchini Congo kuweza kujengwa ikiwa usalama na amani havijarudi. Kwa hiyo hali ya dharura ipo na nilivyolisikia neno hilo ni kana kusema kwamba ikiwa usalama haujarudi inawezekana hapawezi pakawa uchaguzi. Na unajua Beni ama Kivu ya Kaskazini na Ituri wameweka uzembe mwingi sana katika siasa za kwao. Ni mtazamo wake Rafael Bakimana, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mashariki mwa DRC. Kamati maalum iliyoundwa na serikali ya Sudan kuisaidia kutoa mali na pesa za umma ambazo zilimilikiwa na rais wa zamani Omar Al Bashir imechukua umiliki wa kampuni ambazo zinahusishwa na wapiganaji wa Kipalestina kutoka kundi la Hamas. Kampuni hizo zikiwemo hoteli zinatuhumiwa kuhusika kwenye ukupaji wa ushuru. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imeonyesha wizi na matumizi mabaya ya fedha za umma kunakofanywa na viongozi wa Sudan Kusini kuna dumasa ulinzi wa haki za binadamu na kutishia utekelezwaji wa mkataba wa amani ambao hadi sasa unasuasua. Tangu uhuru wake, taifa hilo limeshindwa kurejea katika hali ya kawaida kutokana na mapigano ya kikabila, hali tete ya uchumi na balaa njaa. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Ojuang Agina ameangazia hili akiwa Nairobi, nchini Kenya. Umoja wa Kimataifa hali yake ndiyo kuonyesha hali ilivyo, lakini ni jukumu ya wananchi wenyewe kuchukua hatua ya kubadilisha hali yao. Kwa hivyo umoja wa mataifa halina makosa na, na halitakikani ifanye zaidi kile inachofanya inatosha kuonyesha kwamba hali hapa ni mbaya, viongozi hao wanapora na kadhalika. Lakini hali ya kubadilisha au viongozi na kadhalika, hiyo ni jukumu ya wana Sudani wenyewe. iji aingi awezi kuingilia ni mtazamo wake. Ujuan Agina, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa jijini Nairobi. Waziri mpya wa fedha nchini Zambia, Situmbeko Musokotwani, amesema mazungumzo kati ya nchi hiyo na shirika la fedha duniani IMF kuhusu deni la nchi hiyo yanaendelea vizuri, na wahusika wote wamezungumzia muda ambao nchi hiyo inaweza kupata mkopo mwingine. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Polisi nchini Nigeria imewakamata watu watatu kwa tuhuma za kuhusika na utekaji nyara wa wanafunzi zaidi ya mia moja katika shule ya Kibaptis miezi miwili iliyopita. Mwandishi wetu Hilary Ingati na maelezo zaidi. Watu wenye silaha walivamia shule ya sekondari ya Bethel Baptist na kuwateka wanafunzi 121 waliokuwa kwenye bweni Julai tano, nje kidogo na mji wa Kaduna kaskazini magharibi mwa jimbo la Kaduna. Watuhumiwa hawa watatu walikamatwa sambamba na watu wengine 47 wanaotuhumiwa kwa makosa tofauti, imesema taarifa ya polisi. Polisi inasema mmoja wa utuhumiwa alikuwa akifuatilia shughuli za kila siku za shule hiyo kabla ya kuwasiliana na wenzake kutekeleza uhalifu huo. Makundi yenye silaha yanayofahamika na wenyeji kama majambazi yamekuwa akitekeleza vitendo vya utekaji kaskazini magharibi mwa Nigeria ambapo pia wamekuwa wakipora mali na kutaka kulipwa kiasi cha fedha ili kuwachia wanafunzi wanaowateka. Zaidi ya wanafunzi wa shule na vyuo elfu moja wametekwa nyara tangu mwezi Desemba mwaka jana. Zaidi ya watu sabini wamekamatwa nchini Burkina Faso kutokana na madai ya utakatishaji fedha na kufadhili makundi ya waasi. Washukiwa hao wamesemekana kuuza mafuta ya magendo kwenye maeneo yanayotawaliwa na wanajihadi wa Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Chad, Cherif Mahamed Zane, ameonya dhidi ya mataifa ya kigeni kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo haswa kuhusu kuruhusiwa kwa mamluki wa Kirusi kwenye nchi jirani ya Mali. Viongozi wa Afrika waliohutubia kwenye baraza la Umoja wa Mataifa juma hili kwa mara nyingine wamezikosoa nchi zilizoendelea kwa ubinafsi kuhusu ugavi wa chanjo, wakati huu bara hilo likiwa limechoma asilimia mbili tu ya chanjo kwa raia wake. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema wakati umefika kwa mataifa hayo kuonyesha mshikamano wa kidunia katika vita dhidi ya COVID-19. Utofauti unazidi kuwa mkubwa kati ya mataifa tajiri duniani na yale masikini. Mataifa tajiri yanazidi kununua chanjo na hata kuficha baadhi ya chanjo hizo, wakati huu mataifa maskini yakizidi kung'ang'ana kupata chanjo hiyo. Ni asilimia mbili tu ya chanjo imetolewa barani Afrika, bara lenye watu zaidi ya bilioni moja nukta mbili. Hapa hakuna haki na pia ukiukaji wa maadili. And it also is immoral, ni sauti yake Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika, CDC, kimekashifu makataa yaliyotangazwa na nchi ya Uingereza kwa raia wake wanaoingia nchini humo, kituo hicho kikisema na no ubaguzi unaolenga kudumasa shughuli ya utoaji chanjo kwenye bara hilo. Mjumbe maalum wa Marekani kwa nchi ya Haiti, Daniel Fort, ametangaza kujiuzulu nafasi yake kwa kile anachosema ni sera mbaya ya serikali kuwarudisha kwa nguvu wahamiaji kutoka kwenye taifa hilo. Hata hivyo, ikulu ya Marekani imekanusha madai ya Fort ingawa, ingawa imekiri ni kweli mamia ya raia wamerudishwa kwa kujaribu kuingia nchi hiyo kinyume cha sheria. Jen Psaki ni msemaji wa White House. All, kule sio kuwafukuza watu, hawaji nchini mwetu kwa kutumia njia za kisheria na Google, niseme hapa sera yetu imeendelea kuwa ni again, ile ile na nchi ya Haiti kama ilivyo kwa mtu mwingine yeyote ambaye atataka kuingia na kuvuka mpaka kinyume cha sheria Haya yanajiri wakati huu mataifa jirani na Marekani ikiwemo Mexico, wakiutaka utawala wa rais Joe Biden kuwa na utu unaporudisha raia hao. Dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un amesema nchi yake ipo tayari kumaliza vita na Korea Kusini ila kwa sharti kuwa taifa hilo liache chokochoko dhidi ya Pyongyang. Nchi hizo zimekuwa kwenye mzozo kwa miaka sabini na moja. Hali sasa benki kuu ya China imesema miamala yote ya sarafu ya kidijitali ni batili, uamuzi unaokuja miezi kadhaa tangu wamiliki wa bitcoin walalamikia sheria ya kandamizi kuhusu biashara ya fedha kwa njia ya mtandao kwenye taifa hilo, utawala wa Beijing ukisema unalenga kudhibiti vitendo vya utakatishaji wa fedha. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean-Yves Le Drian, amesema kwa uhusiano wa nchi yake na Marekani kurejea kama ulivyokuwa awali kunahitajika jitihada kubwa kufanyika ili kuaminiana kama nchi washirika. Le Drian amesema haya wakati alipokutana na mwenzake wa Marekani Antony Blinken kando na mkutano wa baraza la Umoja wa Mataifa, ambapo amesema anaimani uhusiano wa nchi yake na Ufaransa utarejea kama Uh, uh, mkutano wetu leo umetokana na mazungumzo kati ya Rais Macron na Biden where they ambapo walikubaliana kuwa the kutokana na tangazo la Septemba 13 from watafanya mazungumzo and they zaidi miongoni mwa mataifa ya wanachama kuanzia wakati huu na kuendelea. Tunafahamu hili litachukua muda na linahitaji juhudi za pamoja na ushirikiano, na halitafanyika tu kwa maneno bali kwa vitendo, na nimejitolea nimejitolea kushirikiana Ufaransa ilichukizwa na kitendo cha Australia kusitisha mkataba wake wa uagizaji wa manowari ya kijeshi na kuamua kushirikiana na Marekani na, na Uingereza. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema uhusiano kati ya nchi yake na Ufaransa hauwezi kuharibiwa, wakati huu mataifa haya yakiwa kwenye mvutano baada ya utawala wa London kuingia makubaliano ya ushirikiano wa kiusalama na nchi ya Australia ambayo ilitangaza kusitisha mkataba wake na Ufaransa wa kununua manowari ya kijeshi.