na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Ini RFI Kiswahili, Victor Moturi. Awamu kuu Haum, ya awamu hii ya pili ni kwamba Rwanda yatangaza kujiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati. Jeshi la Mali limeondoa vikosi vyake kutoka kambi kuu ya kijeshi ya Bolkesi iliyoko katikati mwa nchi hiyo, na shirika la ulinzi wa raia wa Gaza limesema mashambulizi yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Israeli mapema leo yaliwaua takriban watu kumi. Karibu habari kamili Rwanda imetangaza kujiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati na kuitumu jirani yake DRC kwa kutumia baadhi ya wanachama kuendeleza ajenda zake zinazokandamiza taifa hilo. Paul Nzioki anatuarifu zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Duhungirehe katika chapisho kwenye mtandao wa X katika ukurasa wake, siku ya Jumapili, amelani kitendo cha DRC kuendelea kutumia vikao vya kikanda na kimataifa kuilenga Kigali licha ya mazungumzo ya amani kati ya nchi hizo mbili. Katika taarifa ya kutangaza kujiondoa, Rwanda ilishutumu DRC kwa kushirikiana na baadhi ya wanachama kupotosha madhumuni ya jumuiya ya nchi hizo za Afrika ya Kati. Rwanda ilistahili kuchukua wenyekiti wa muungano huo ila ikupokezwa kutokana na kile nchi hiyo imedai DRC kutumia baadhi ya wanachama kuhakikisha inanyimwa wenye kiti. Licha ya hayo, Duhungi Rehe amesema Kigali imejitolea kuendelea na mchakato wa amani mashariki mwa DRC. Mwanajeshi wa Uingereza amekamatwa na kuzuiliwa kuhusiana kwa hatuma za kumbaka mwanamke mmoja karibu na kambi ya mafunzo ya kijeshi la Uingereza karibu na mji wa Nanyuki nchini Kenya, ambapo mwanajeshi mwingine aliwahi kutuhumiwa kwa mauaji. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaenea kwa kasi nchini Sudan, huku maafisa wa afya wakiripoti visa vipya zaidi elfu moja kila siku katika mji mkuu Khartoum. Kuzuka upya kwa ugonjwa huo kuna kuja wakati maelfu ya Wasudan waliokimbia makazi yao wakirejea katika mji huo ulioharibiwa na vita. Jeshi la mali lime kamilisha mpango wa kuviondoa vikosi vyake kutoka kambi kuu ya kijeshi ya Bolkesi iliyoko katikati mwa nchi hiyo baada ya kambi hiyo kukumbwa na mashambulio mawili mabaya ya wanajihadi wiki hii kwa kutumia ndege zisizo na uh, rubani. Aliyekuwa spika wa bunge la Liberia, Jonathan Fonati Kofa, amekamatwa na polisi nchini humo na kupelekwa kizuizini, kwa, kwa madai ya kushirikiana na maafisa wengine kadhaa waliochaguliwa kuongoza maandamano yaliyosababisha moto kwenye bunge la Kongress Desemba mwaka uliopita. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja kule Karen jijini Nairobi unazopata kupitia Redio Domas na Redio Mtaani ikiwa ni 99.9 masafa ya kiwani FM kule Kitwe na tupata kupitia 92.5 masafa ya kiwani FM. Shirika la ulinzi wa raia wa Gaza limesema mashambulio yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Israeli mapema leo yaliua takriban watu kumi wakiwemo wasichana wawili katika ardhi ya Palestina, wakati huu vita vya Israeli na Hamas vikiingia mwezi wa 21. Rais wa Marekani Donald Trump ameagiza kutumwa kwa wanajeshi elfu mbili wa kikosi cha walinzi wa taifa katika mji wa Los Angeles katika jimbo la California kuzima maandamano ya kupinga kukamatwa kwa uh, wahamiaji haramu. Mwandishi wetu Daglas Mariba ana taarifa hiyo. Tangazo hilo linajiri baada ya siku mbili za makabiliano ambapo maafisa wa polisi walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji ambao walikasirishwa na kukamatwa kwa makumi ya wahamiaji katika jiji hilo lenye wakazi wengi wa Latino. Gavana wa California Gavin Newsom amepinga kutuma kwa wanajeshi hao na kusema ni uchochezi kimakusudi na kwamba utazidisha mvutano. Wanajeshi hao wa ulinzi wa taifa mara kwa mara hutumwa kukabiliana na majanga kama vile baada ya moto wa jiji hilo la Los Angeles, na wakati mwingine makabiliano ya wenyewe kwa wenyewe, lakini karibu kila mara kwa idhini ya wanasiasa wa ndani. Tangu kuingia madarakani mwezi Januari mwaka huu, Trump amekuwa akitumia mbinu tata kutekeleza ahadi yake ya kukabiliana na wahamiaji haramu nchini humo. Mgombea wa urais nchini Colombia, Miguel Uribe Turbay, yuko katika hali mbaya baada ya kupigwa risasi tatu kichwani katika hafla ya kampeni kwenye mji mkuu Bogota. Polisi nchini humo hata hivyo imemkamata mshukiwa mmoja mwenye umri wa miaka 15 kufuatia tukio hilo, ofisi ya mwanasheria mkuu imesema. Urusi imesema leo kuwa mara ya kwanza jeshi lake limefanikiwa kuingia katika eneo la mashariki mwa Ukraine lenye viwanda la liproteski katika mashambulio yake ya miaka mitatu, wakati huu mazungumzo ya amani yakionekana kukwama.