Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corriere tuliokuandalia awamu ya pili. Rais wa DRC Felix Tshisekedi alaani kuongezeka uhalifu jijini Kinshasa. Watu karibu milioni 29 katika nchi za Sahel wanahitaji msaada wa dharura. Na Ukraine na Urusi walaumiana kuhusu kucheleweshwa mpango wa kubadilishana wafungwa wa kijeshi. Hujambo na karibu. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameeleza kukerwa na ongezeko la visa vya uporaji na uhalifu katika jiji la Kinshasa na akawaamuru mawaziri mbalimbali mbali kuja na mikakati ya kudhibiti hali hii ikiwemo kufanya operesheni za kiusalama na kushika duria Mwanasiasa wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Godbless Lema amezuiwa jana kuingia nchini Kenya, mamlaka za Tanzania zikisema yupo miongoni mwa watu ambao wamezuiwa kuondoka nchini. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya usalama undani wa ndani imeichapisha sheria mpya za uhamiaji ambazo zitaruhusu raia wa nchi zaidi kuingia Kenya bila kuwa na viza. Kando na raia wa kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki ambao hawahitaji kuwa na viza, wananchi kutoka mataifa zaidi kama Comoros, Botswana, Eritrea, Morocco, Nigeria, Congo Brazaville na Malaysia wataruhusiwa kuingia bila viza kwa siku kati ya sitini na tisini. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Watu karibu milioni 29 katika nchi za Sahel wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu kibi Jou, Geore Ajoi anaeleza. Kwa mujibu wa ripoti ya tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya kibinadamu OCHA, watu walio na uhitaji mkubwa wapo katika nchi za Burkina Faso, Chad, Mali na Niger. Hata hivyo, kuna mamilioni ya watu ambao wanahitaji misaada hiyo kama chakula maji, dawa na mahitaji mengine kaskazini mwa Cameron na kaskazini mashariki mwa Nigeria. OCHA inaomba wafadhili kujitokeza kwa haraka ili kuchangia dola bilioni nne, fedha zitakazosaidia kununua mahitaji yatakayosaidia kuokoa maisha ya mamilioni ya watu hao. Tangu mwaka elfu mbili na ishirini na nne, idadi ya watu wanayohitaji msaada imeongezeka kutoka asilimia sita hadi asilimia ishirini na nne baada ya idadi ya wakimbizi pia kufikia zaidi ya milioni sita, watu waliokimbia makazi yao kwa mujibu wa OCHA ni changamoto za kiusalama, umaskini, changamoto za kisiasa na mabadiliko ya tabianchi. Zambia imetangaza siku saba za maombolezo ya kitaifa baada ya kifo cha rais wa zamani Edgar Lungu. Lungu aliongoza Zambia kati ya mwaka 2015 hadi 2021 na alifariki dunia siku ya Alhamisi akiwa na umri wa miaka 68 akipata matibabu nchini Afrika Kusini. Kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC imetangaza kusitisha operesheni zake nchini Niger baada ya utawala wa kijeshi nchini humo kuiamuru mwezi Februari kufunga ofisi kwa tuhuma za kukutana na kushirikiana na wanajiadi. Spika wa zamani wa bunge nchini Liberia, Jonathan Fonati Kofa, amefunguliwa mashtaka na kuzuiwa kufuatia tukio la majengo ya bunge kuteketea moto Desemba mwaka uliopita. Kabla ya kuteketea kwa jengo hilo, Kofa alionekana kuwa na uhusiano mbaya na wabunge wenzake waliowasilisha mswada wa kuondolewa kwake madarakani. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplication ya RFI pua radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplication hii ni bure. Urusi na Ukraine zimelaumiana kuhusu kuahirishwa kwa mpango wa kubadilishana kwa ufungwa wa kijeshi baada ya hapo awali kukubaliana kuwa zoezi hilo lifanyike siku ya Jumamosi. Paul Mziuki anaeleza. Urusi imeishutumu Ukrain kwa kukwamisha mpango huo saa chache baada ya kurusha makombora na mabomu kwenye maeneo mbalimbali katika nchi hiyo. Kiev na Moscow zilikuwa zimekubaliana kuwaachia wafungwa wa kijeshi waliojeruhiwa kati ya pande zote mbili, hasa wale wenye chini ya umri wa miaka 25 kuanzia Jumamosi. Hii ilitarajiwa kuwa zaidi ya wa wafungwa zaidi ya elfu moja kutoka pande zote wangeachiwa uhuru, pamoja na miili ya maelfu ya wanajeshi waliouawa wakati wa vita wakiachiwa. Ukraine imekanusha madai ya Urusi na kusema hakuna tarehe iliyokubaliwa ya kuwaachia huru wafungwa hao na kuishtumu zaidi Moscow kwa michezo michafu na kutoa taarifa za uongo kuhusu kilichokubaliwa kuhusu wafungwa hao. Wakati wa mazungumzo ya kujaribu kumaliza vita vinavyoendelea, Urusi ilikataa pendekezo la kusitisha vita bila masharti. Jeshi la Israel limesema limepata mwili wa mateka wa Thailand na Tapong Pinto ambaye amekuwa akizuiliwa eneo la Gaza, amethibitisha waziri wa ulinzi Israel Katz. Mwili wa Pinto ulikuwa unashikiliwa na kundi la waasi kwa jina Mujahideen Brigades na umepatikana eneo la Rafa, kusini mwa Gaza, na familia yake imefahamishwa. Ujerumani ina miaka mitatu kununua silaha za kijeshi kukabiliana na tishio la uvamizi wa Urusi, amesema mkuu wa ununuzi katika jeshi la Ujerumani. Iran imekuwa nchi ya hivi punde kulaani hatua ya Marekani kufungia wananchi kutoka nchi 12 ikiwemo Iran kuingia Marekani.