Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu nanu... wakati hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii Mwanasiasa wa upinzani na wakili mashuhuri nchini Kenya Martha Karua azuiliwa na kufukuzwa kutoka nchini Tanzania. Moroko kufungua tena ubalozi wake mjini Damascus kuashiria uungwaji mkono upya kwa Siria. Na Rais Putin asema anataka kutokomeza kabisa vyanzo vya mzozo kati ya Urusi na Ukraine. Hujambo na karibu. Mwanasiasa wa upinzani na wakili mashuhuri kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, raia wa Kenya Martha Karua amerudishwa nchini mwake, sambamba na wanasheria wengine wawili, baada ya kuzuiliwa na kisha kufukuzwa nchini Tanzania, ambako walikuwa wameenda kufuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, CHADEMA Tundulisu. Kufahamu zaidi, hii hapa ni ripoti yake, Paul Nzioki. Kupitia ukurasa wake katika mtandao wa kijamii wa X, Karua alithibitisha kuzuiliwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere akiwa pamoja na wakili wa masuala ya haki za binadamu Lin Ngugi na mwanachama wa chama cha wanasheria wa Afrika Mashariki Gloria Kimani. Kwa mujibu wa maelezo yao, baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam, pasi zao za kusafiria zilichukuliwa na maafisa wa idara ya wamihaji kabla ya baadaye kutaarifiwa kuwa hawaruhusiwi kuingia Tanzania bila hata hivyo kupewa sababu. Kuzuiwa kwao kunahusishwa na ushiriki wao katika kufuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa Chadema Tundu Lissu ambaye ameendelea kusota rumande. Mara ya mwisho Martha Karua kuwa nchini Tanzania, alikutana na kadhia kama hii, ambapo alizuiwa na polisi kuingia katika ukumbi wa mahakama ambako kesi ya Lissu ilikuwa inasikilizwa. Watetezi wa haki za binadamu wa ndani na nje ya Tanzania wamelaani kitendo cha wanasheria hao kuzuiwa na mamlaka za Tanzania, wakimtaka Rais Samia Suluhu Hassan kuagiza idara za usalama kuwaruhusu waingie Tanzania bila vikwazo. Tayari Martha Karua na mawakili wenzake wamesharejea nchini Kenya kufuatia kupandishwa ndege ya shirika la nchi hiyo KQ. Mohamed Janabi, raia wa Tanzania, amechaguliwa kuwa mkurugenzi mpya wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika, akiwashinda wagombea wengine watatu kutoka Guinea, Togo na Ivory Coast. Uchaguzi wake umekuja kufuatia kifo cha mtanzania mwenzake Faustin Ndugulile, aliyefariki mwaka jana siku chache baada ya kuchaguliwa kwenye nafasi hiyo. Wanyarwanda mia tatu na sitini wengi wao wanawake na watoto waliokimbilia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja kenda mia tisini na nne wamerejea nyumbani katika zoezi linaloongozwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi ambalo linalenga kuwarejesha makwao wanyarwanda takriban elfu mbili walioko DRC. Msikilizaji, mapigano zaidi yaliripotiwa hapo jana, kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Zalendo katika eneo la Botare, wilayani Rushuru, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake, Victor Moturi. Kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali katika eneo hilo, waasi wa M23 kutoka maeneo ya Kabizo na Kasiru walianzisha mashambulizi katika maeneo yaliyo na watu wengi ya Butare na Tongo ambayo yanadhibitiwa na Wazalendo, shambulio jingine likitekelezwa katika kituo cha mafunzo cha Wazalendo kilichoko Kojo chini ya kundi la Bukombo. Wakati huo huo, hali katika maeneo ya Bambo na Mutanda yanaonekana kuwa tulivu ingawa maeneo haya yalishuhudia mapigano makali kwa takribani siku tatu na kusababisha vifo vya watu saba na wengine ishirini kujeruhiwa kujiruhiwa na kulazwa katika hospitali ya Bambo, kwa mujibu wa raia eneo hilo. Waasi wa M23 wameripotiwa kurudishwa nyuma kuelekea Kibirizi na Kabizo mtawalia. Kwa upande mwingine maeneo kama vile Bwalanda, Kikuku na eneo la mgodi wa Somikivu yameendelea kushuhudia uvamizi kutoka kwa waasi <tied> na Moturi. watu wanane wamefariki kutokana na mlipuko wa kipindupindu katika mji wa Kalemi, jimbo la Tanganyika tangu Januari mwaka huu, huku zaidi ya kesi mia nane zikirekodiwa, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mwishoni mwa juma na msimamizi wa afya msingi katika eneo hilo. Kitwi 92.5 FM. Maroko imesema kwamba itafungua tena ubalozi wake mjini Damascus, hatua inayoashiria uungwaji mkono upya kwa Siria baada ya kuanguka kwa utawala wa dikteta Bashar al Assad, huku Damascus ikitangaza hatua kama hiyo. Niger inapanga kuwachukua wahamiaji elfu nne waliofukuzwa kutoka nchi jirani ya Algeria kwa sababu za binada, kibinadamu kabla ya kuwarudisha katika nchi zao. Gavana wa jimbo la Agadesa alisema hapo jana. Rais Vladimir Putin amesema leo kwamba anataka kutokomeza kabisa vyanzo vya mzozo kati ya Urusi na Ukrain ili kuweka mazingira ya amani ya kudumu na kuhakikisha usalama wa nchi yake. na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa kumi na nne ametoa wito wa kuacha kutumia vibaya mali asili na kuwatenga maskini wakati wa misa yake ya kwanza katika uwanja wa St Peter Square iliyohudhuriwa na watu mashuhuri duniani akiwemo rais wa Ukrain Volodimir Zelenski na makamu wa rais wa Marekani JD Vance. Na Wizara ya Afya katika ukanda wa Gaza imesema leo kwamba hospitali zote za umma katika ukanda wa , ama ukanda huo hazitoi huduma zozote.