Saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hiiiai Awamu hii ya pili, baadhi ya taarifa: waasi wa M23 wanatarajiwa kuwafukuza maelfu ya watu kutoka katika mji wa Goma mashariki mwa DRC. Nchini Libya, waziri mkuu Abdul Hamid Deiba azidi kupata shinikizo za kumtaka jiuzulu, na jeshi la Israeli latekeleza operesheni kubwa kwenye ukanda wa Gaza. Karibu tena msikilizaji. Waasi wa, wa M23 tatu wanaodhibiti jiji la Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatarajiwa kuwafukuza maelfu ya watu inayosema ni raia wa Rwanda walioingia katika jiji hilo bila utaratibu, kwa mujibu wa ripoti za shirika la habari la AFP. Nchini Uganda, mamia ya watu wanaofanya kazi na shirika la Umoja wa Mataifa la Wakimbizi, UNHCR, wamepoteza kazi kutokana na kupungua kwa ufadhili kwa shirika hilo, vyanzo vikibaini kuwa takriban watu wengine mia moja wanatarajiwa kupoteza kazi katika miezi kadhaa zijazo. Serikali ya Kenya imeunda timu itakayochunguza matukio ya ajali za ndege za Kenya nchini Sudani Kusini na Somalia. Timu hiyo itakayoongozwa na rubani wa muda mrefu Kapteni Peter Maranga na Fredrik Kabunge kutoka wizara ya uchukuzi, ikiwa na jukumu la kukagua ripoti zote za awali kama zilivyowasilishwa na Sudani Kusini na Somalia katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. RFI Nairobi 89.9 FM. Mawaziri kadhaa wa serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa wamejiuzulu katika hatua ya kuunga mkono waandamanaji wanaoshinikiza kujiuzulu kwa waziri mkuu Abdul Hamid Deiba. Hapo jana serikali ilisema afisa wa polisi aliuawa katika jaribio la kushambulia ofisi ya waziri mkuu wakati maelfu ya raia wa Libya walipoandamana katika maeneo mbalimbali katika mji mkuu Tripoli. Takriban wakulima na wavuvi ishirini na watatu wameuawa wa wiki hii na wengine kutekwa nyara na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu katika jimbo la Bono kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shambulio la hivi punde likitokea siku ya Alhamisi katika kijiji cha Mala Karanti kwa mujibu wa vyanzo vya usalama na wakazi wa eneo hilo. Maafisa wa uhamiaji nchini Ghana hapo jana wamewazuilia watu zaidi ya raia elfu mbili wa kigeni wasio na vibali mjini Accra katika operesheni ya kusambaratisha mitandao wa ya wahalifu na kuzuia watoto wanaoombaomba mitaani. Aidha, huduma za uhamiaji zimesema kati ya watu elfu mbili mia nne arobaini na moja waliokamatwa wakati wa operesheni hiyo, elfu moja mia tatu thelathini na wawili walikuwa watoto. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi, saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Jeshi la Israeli limetekeleza operesheni kubwa siku ya Jumamosi kwenye ukanda wa Gaza kwa lengo la kuwashinda wanamgambo wa Hamas na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 150 ndani ya saa 24 zilizopita. Jason Sagini. Mashambulio hayo yanaendelea wakati huu, watu wanaoishi kwenye ukanda wa Gaza wakiendelea kukabiliwa na uhaba wa mahitaji muhimu ya kibinadamu kama chakula, maji na dawa, kufuatia hatua ya Israeli kuzuia misaada ya kibinadamu kufika katika eneo hilo. Jeshi la Israeli linasema limeanza hatua nyingine ya operesheni inayolenga kuongeza eneo la vita kwenye ukanda wa Gaza, lengo likiwa ni kushinikiza uongozi wa Hamas kuwaachia huru mateka wote, mbali na mashambulio yanayoendelea. Jeshi la Israeli linasema operesheni yake inalenga kudhibiti maeneo zaidi ya Gaza. Mataifa ya nje yanataka Israeli kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia wahitaji, huku mashirika ya kutoa misaada yakionya kuwa maisha ya Palestina wakiwemo watoto na wanawake yaendelea kuwa hatarini. Wakuu wa nchi za Kiarabu waliokutana jijini Baghdad, nchini Iraq, wamekuwa wakijadili mashambulio ya Gaza na mizozo mingine ya kikanda. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka usitishwaji wa mashambulio yanayoendelea Gaza na kutaka suluhu ya kudumu. We need the permanent ceasefire now. Mateka wote waachiwe huru sasa, now. hivi Misaada ya kibinadamu iruhusiwe kupita na kuwafikia waathiriwa wote wa vita. Nasikitishwa na ripoti na za jeshi la Israeli kuendeleza operesheni na kupanga Israel kuchukua maeneo zaidi ya Gaza. Umoja wa Mataifa hautaunga mkono operesheni yoyote inayovunja sheria za kimataifa, kutojali haki za watu, kuwabagua, na hatutaegemea upande wowote. Sauti yake katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guteres. Viongozi wa kisiasa na kijeshi nchini Iran wamemkashifu rais wa Marekani Donald Trump kufuatia matamshi aliyotoa wakati waziara yake eneo la mashariki ya kati, matamshi ambayo viongozi hao wametaja kama ya aibu. Na rais wa zamani wa korea kusini Yun Sukyol hivi leo amekihama chama chake cha kihifadhina wakati huo chama hicho kikijiandaa kwa uchaguzi wa mapema uliochochewa na kuondolewa kwake madarakani. Matangazo haya msikilizaji, ya msikilizaji yanakuja mubashara kutoka hapa jijini Nairobi.