Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii Watetezi wa haki za binadamu Afrika Mashariki wameelezea kuguswa na kuzorota kwa uhuru wa maoni. Putin afanya mazungumzo na rais wa Zimbabwe na Burkina Faso kuhusu masuala ya usalama na ushirikiano na bara Afrika. Na Papa Leo wa 14 atoa wito wa kukomeshwa kwa vita kote ulimwenguni. Hujambo na karibu. Watetezi wa haki za binadamu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wameelezea kuguswa na hali ya kuzorota kwa uhuru wa maoni katika nchi za Uganda, Tanzania na pia Kenya, wakati huu vitendo vya wakosoaji kukamatwa kiholela na kufunguliwa mashtaka ya kisiasa vikiongezeka. Nchini Tanzania, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Tundulisu anazuiliwa jela kwa tuhuma za uhaini, wakati huu pia akiripotiwa kuanza mgomo wa kula. Huku nchini Uganda, mwanasiasa mkongwe Kiza Besige akizuiliwa jela tangu mwaka jana kwa mashtaka kama hayo. Nchini Kenya mwanaharakati, ama wanaharakati hao wanaonyesha kuguswa na vitendo vya wakosoaji kukamatwa kiholela na hata kutekwa. McDonald ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka vuguvugu vugu la mapinduzi nchini Kenya. Hizi serikali tatu Tanzania ya Uganda na ya Kenya zinafanya kazi kwa pamoja kukandamiza kwanza upinzani manake upinzani uko na uzito mwingi mno. Wananchi hawapewi zile haki na ambazo wanataka. Ukiangalia katiba ya Tanzania, ya Kenya na na Uganda, zote zinampa mwananchi haki ya kuweza kuparticipate katika elections. Kwa hivyo ni katiba iweze kutekelezwa katika nchi hizi tatu. Ni sauti yake Macdonald, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka vuguvugu vugu la mapinduzi nchini Kenya. Serikali ya Afrika Kusini imesisitiza kwamba ujumbe wake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umefanikiwa baada ya kurejea nyumbani kwa wanajeshi wake waliokuwa wanapigana na waasi wa M23, waziri wa ulinzi amesema. Wanajeshi wa ulinzi nchini Sudan wamesema leo kwamba wamefaulu kuzima moto uliozuka katika gala kuu la mafuta na maeneo mengine ya kimkakati katika mji wa Port Sudan kufuatia mashambulio ya vikosi vya RSF. Kitwe 925 FM. Rais wa Urusi Vladimir Putin hapo jana alikuwa mwenyeji wa mazungumzo na rais wa Zimbabwe Emerson Mnangawa na mwenzake wa Burkina Faso Ibrahim Traore ambapo walijadiliana kuhusiana na masala ya usalama na pia ushirikiano kati ya Mosco na bara la Afrika. Mhubiri wa Nigeria aliyeachiliwa huru hivi majuzi baada ya kufungwa kwa miaka nane kwa tuhuma za ubakaji wa wanawake katika kanisa lake amekamatwa tena kwa makosa ya uhamiaji, polisi wa Afrika Kusini walisema jana. Viongozi wawili wa upinzani nchini Mali walitekwa nyara na watu waliokuwa wamejifunika nyuso zao na wamebeba bunduki siku ya Alhamisi iliyopita na hawajulikani waliko hadi kufikia sasa. Shirika la Human Rights Watch limesema wakati huu kuna ripoti za ukandamizaji wa wakosoaji wa serikali ya kijeshi RFI. Kiongozi mpya wa kanisa Katoliki Papa Leo wa 14 ametoa wito wa kukomeshwa kwa vita ulimwenguni, kauli aliyotoa wakati akiongoza ya ibada yake ya kwanza katika uwanja mtakatifu wa Mtakatifu Petro ikiwa ni mara yake ya pili kuonekana hadharani. Papa Leo amesema haikubaliki kuona mamilioni ya watu wakipoteza maisha kutokana na vita kuanzia Ukraine, Sudan na kwingineko. Ninabeba la... moyoni mwangu mateso ya watu wa Ukraine. Si... na hebu kila kinachowezekana kifanyike ili kufikia amani ya kweli, haki na ya kudumu. Wafungo wote waachiliwe na watoto wote warudi kwa familia zao. E, nimeumizwa pia na kile kinachotokea katika ukanda wa Gaza. Natamani pawe na usitishaji mapigano mara moja, misaada ya kibinadamu na ipelekwe kwa raia waliochoka, na mateka wote waachiliwe. Ni sauti yake Papa Leo wa kumi na nne, kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Israeli amesema leo kwamba nchi hiyo inaidhinisha kikamilifu mpango wa msaada wa Rais wa Marekani, Donald Trump, kwa ukanda wa Gaza. Iran na Marekani zimeanza duru ya nne ya mazungumzo ya nyuklia nchini Oman mapema leo huku kukiwa na mzozo kuhusu pendekezo la Iran kurutubisha madini ya uranium huko Teheran, ikiyataja kwamba hayawezi kujadiliwa, msimamo unaokinzana na ule wa Washington. Msikilizaji, ni matangazo haya ambayo unayapokea mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Unaweza kusoma taarifa zaidi katika mtandao wetu na pia kufuatilia matangazo haya mbashara katika mitandao ya kijamii.