Nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Baadhi ya yale hutasikia awamu hii ya pili: watu mia moja wasombwa na maji ya mafuriko mashariki mwa DRC; mamlaka nchini Nigeria wakamatwa wanahabari watatu wa redio wa wa; wakati Rais Donald Trump wa Marekani asema nchi za India na Pakistan zimekubaliana kusitisha mapambano. Watu zaidi ya mia moja, wengi wao watoto, wamepoteza maisha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kusumbwa na maji ya mafuriko. Ripoti zinasema mvua kubwa ambayo imekuwa jimboni Kivu Kusini imesababisha mafuriko makubwa katika kijiji cha Kasaba na kuwaua watu hao, wengi waliokuwa wamelala kati ya siku ya, usiku wa halm, Alhamisi kuelekea Ijumaa. Kule Somalia takriban watu saba wamefariki kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika mji mkuu wa Mogadishu, serikali ikisema angalau familia mia mbili pia zimeathirika na mafuriko hayo. Watu thelathini na watatu wameuawa nchini Sudani kusini kufuatia mashambulio mazito yaliyotekelezwa na wanamgambo wa RSF ambao tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu wamekuwa wakipambana na jeshi. Mauaji haya yamekuja baada ya wanamgambo wa RSF Wasi, siku ya sita kushambulia mji wa Port Sudan kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani. Ripoti zinasema mauaji haya yametokea Ijumaa jioni kuelekea Jumamosi, baada ya wanamgambo wa RSF kushambulia kambi ya wakimbizi magharibi mwa jimbo la Darfur RFI. Jeshi la Nija limewakamata wanahabari watatu wa redio wanaofanya kazi kwenye kituo binafsi. Wanahabari hao kutoka kituo cha Sahara FM walikamatwa katika jimbo la Agades wiki hii, ikiwa ni mwendelezo wa uongozi huo wa kijeshi kuendelea kuwakamata wanahabari na wapinzani wa serikali. Kule Nigeria, jimbo la kaskazini mashariki la Borno ambalo ni kitovu cha mashambulio ya wanajihadi hivi leo limetangaza kupiga marufuku uuzaji wa petroli katika jitihadi jitihada za kukabiliana na kuzuka tena kwa mashambulio ya wanajihadi. Mamlaka kule Afrika Kusini zimemkamata tena mhubiri maarufu raia wa Nigeria Timothy Omotoso ambaye hivi karibuni aliachiwa huru baada yake kuondolewa mashtaka kadhaa ya ubakaji. Kukamatwa tena kwa mhubiri huyo kunajiri baada ya hatua ya kuachiwa kwake kuzua ghadhabu kutoka kwa raia wa Afrika Kusini baada ya jaji kusema kuwa waendesha mashtaka wa serikali hawakushughulikia vizuri kesi hiyo kwenye facebook.com/rfisw. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kuwa nchi za India na Pakistan zimekubaliana kusitisha mashambulio mara moja, baada ya machafuko ya wiki hii yaliyotishia zaidi usalama wa mataifa hayo mawili. Jason Sagini. Rais Trump kwenye ukurasa wake wa mitandao ya kijamii aliandika kuwa baada ya mazungumzo ya usiku kucha, chini ya usuluhishi wa Marekani, nchi hizo mbili zilikubali kusitisha mashambulio. Aidha, Trump aliwashukuru viongozi wa nchi hizo mbili kwa kile alichosema wametumia akili kukubali maamuzi hayo. Pakistan tayari imesema imefungua tena anga lake kuruhusu safari zote za ndege huku waziri wa mambo ya nje Ishaq Dar akithibitisha hatua hiyo ambayo pia imethibitishwa na mwenzake wa India Vikram Misri. Makubaliano haya yamekuja siku ambayo Pakistan na India zilishambuliana kwa siku ya nne, kila upande ukimlaumu mwenzake kwa kulenga kambi zake za jeshi. India ndiyo iliyoanza kurusha makombora nchini Pakistan ikisema ilikuwa inawalenga magaidi walioshambulia watalii wake mwezi Aprili katika eneo lake la jimbo la Kashmir linalowaniwa na, na nchi hizo mbili. Kabla ya tangazo la kusitishwa kwa makabiliano hayo, watu zaidi ya hamsini kutoka nchi hizo mbili walikuwa wameuawa na wengine kujeruhiwa. Wakuu wa nchi nne za Umoja wa Ulaya wakiongozwa na Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa, waziri mkuu wa Uingereza Kir Stama wamekutana Hazirani nchini Ukraine na kufanya mazungumzo na mwenyeji wao Volodimir Zelenski. Rais Macron pia amependekeza mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Ukraine na Urusi. Di, mimi na uhakika kwamba tutaweza kuwa na majadiliano. Je, tutakuwa na sitisho la mapigano lililo wazi? Nina hofu kwamba tutakuwa na uwazi ulio wa uhakika, lakini lengo letu ni kuonesha umoja kati ya Ukraini, Ulaya na Marekani kesho, kama wote tunakubaliana na kusema amani ya siku 30, ndicho mliambia ulimwengu tangu miezi miwili iliyopita tunaifanya, tutaitisha majadiliano ya moja kwa moja kati ya Ukraine na Urusi. Sisi tuko tayari kusaidia, na kama hamuheshimu sitisho la mapigano, kutakuwa na vikwazo zaidi. Nadhani kutakuwa matokeo chanya. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Nchini Uhispania, watu zaidi ya laki moja na elfu sitini walio karibu na mji wa Barcelona hivi leo wamelazimika kusalia majumbani kwa takriban saa saba kwa maagizo ya mamlaka baada ya moto kuzuka katika gala la viwanda na kusababisha wingu la sumu ya klorini. Kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa 14 amewaambia makadinali leo kwamba anatazamia kufuata nyayo za mtangulizi wake huku akimsifia marehemu Papa Francis kwa kujitolea kuhudumu. Matangazo haya yanakujia mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.