Nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi, mitandaoni nifuate andika Tinini Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Afrika Mashariki ni saa 12:30, wakati ni saa 11:30 Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: muungano wa kisiasa wa FCC nchini DRC waelezea kuguswa na hatua ya rais wa zamani Joseph Kabila kufunguliwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi Waandamanaji nchini Moroko washinikiza mamlaka kukata uhusiano na Israeli na wanamgambo wa Hamas wasifu shambulio la kombora kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Israeli. Hujambo na karibu. Muungano wa kisiasa wa FCC nchini DRC hapo jana ulielezea kuguswa na hatua ya hivi karibuni ya waziri wa sheria kuamua kufungua kesi katika mahakama ya kijeshi dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabange. Undani wa taarifa hii na Jason Sagini. Hatua hii ya wizara ya sheria ilifuatiwa na maelekezo kutoka kwenye mahakama hiyo ambapo ilitaka kwanza bunge la seneti kumwondolea kinga kiongozi huyo kabla ya kumshtaki. Katika taarifa yake FCC inasema kitendo cha serikali ni ishara nyingine kuwa inapanga kukiuka katiba na sheria nyingine za nchi kama inavyofanywa na watawala wa kiimla. FCC inasema Rais Kabila analindwa na katiba ibara ya mia moja na nne kifungu cha saba ambapo hawezi kushitakiwa kwa makosa yoyote wakati alipokuwa madarakani na baada ya kuondoka na kwamba atakuwa seneta wa kudumu aidha katiba inataka ikiwa kinga hii inaondolewa, ni lazima kufanyike kura katika mabunge yote mawili, ambapo theluthi mbili ya wabunge toka pande zote wanatakiwa kupiga kura kuunga mkono jambo ambalo halijafanyika na msagini nchini Kenya, mshikiwa mkuu anayehusishwa na mauaji ya kinyama ya mbunge wa Kasipul ong'ondo Were amekamatwa leo jijini Nairobi, idara ya upelelezi wa makosa ya jinai DCI imesema baada ya kuchunguza kamera za CCTV. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF mapema leo limelaani vikali shambulio la makusudi la hospitali yake mapema hapo ujana katika mji wa Old Fangak jimbo la Jongilei nchini Sudan Kusini, ambapo watu saba wanaripotiwa kuuawa. Jeshi la serikali ya Khartum limethibitisha mashambulio hayo ambayo alitekelezwa kwa kutumia ndege isiyo na rubani, tangu jeshi la serikali lichukue mji wa Khartum toka ku... <tos> <tos> Wapiganaji wa RSF nchini Sudan wametekeleza mashambulio kulenga mji wa Port Sudan, ikiwa ni mara ya kwanza kufanya hivyo tangu kuzuka kwa vita kati yake na vikosi vya serikali. Maelezo zaidi na Victor Moturi. Jeshi la serikali ya Khartum limethibitisha mashambulio hayo ambayo yalitekelezwa kwa kutumia ndege isiyo na rubani, tangu jeshi la serikali lichukue mji wa Khartum toka kwa wapiganaji wa RSF. Kundi hilo limeongeza kasi ya kutumia ndege zisizo na rubani kutekeleza mashambulio yake kulenga ngome ya wanajeshi wa serikali. Jeshi linasema RSF ililenga kambi ya anga kwenye eneo la Osman Dinga, gala la kuhifadhia silaha na maeneo kadhaa ya raia, huku kukiwa hakuna ripoti za watu kupoteza maisha. Katika hatua nyingine, kufuatia mashambulio haya, serikali imetangaza kusitisha kwa muda safari za ndege kwenye mji huo. Nam nchini na Moroko, waandamanaji wanaotaka mamlaka kukata uhusiano na Israeli sasa wamegeukia bandari muhimu, wakiwa wamebeba mabango yaliyosomeka kataa meli, wakimaanisha meli inayosafirisha vifaa vya ndege ya kivita kutoka Marekani. Spika wa baraza la uwakilishi lenye makao yake mashariki mwa Libya Aguila Saleh hapo jana alitoa wito wa kuundwa kwa haraka kwa serikali ya umoja akionya kwamba mzozo wa muda mrefu wa kisiasa unaweza kuiyumbisha zaidi nchi hiyo. Na shirika la kupambana na rushwa nchini Nigeria limeanzisha uchunguzi dhidi ya wakuu wa zamani wa kampuni ya mafuta ya serikali waliofutwa kazi mwezi uliopita kwa tuhuma za utakatishaji fedha. RFI Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Saa 12 na dakika 35 jijini Dar es Salaam, Tanzania. Wanamgambo wa Hamas wamesifu shambulio la kombora mapema leo kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Israeli ambalo waasi wa Hudhi wa Yemen wanaungwa mkono na Iran wamedai kutekeleza. Polisi wa Uingereza wamesema leo kwamba wamewakamata watu wanane wakiwemo raia saba wa Iran wenye umri wa kati ya miaka 26 na 46 kwa tuhuma za ugaidi huku ikiripotiwa kwamba washukiwa walipanga kushambulia majengo maalum. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ametupilia mbali tangazo la kusitisha vita kwa muda wa siku tatu ambalo lilitolewa na rais wa Urusi Vladimir Putin, lakini akasema Kievo iko tayari kabisa kwa usitishaji kamili wa mapigano.