Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Coril iliyokuandalia awamu ya pili. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Tanzania, Chadema Tundu Lissu kususia chakula wiki ijayo kushinikiza haki kutendeka juu yake. Kiongozi wa kijeshi nchini Gabon Brice Oligui Nguema aapishwa kuwa rais wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi Albanese wa mwezi uliopita. Waziri mkuu wa Australia Anthony Albanese achaguliwa tena kupitia chama chake cha Leba Hujambo na karibu nchini. Tanzania, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundu Lisu anayekabiliwa na kesi ya uhaini na uchochezi anatarajia kuanza mgomo wa kutokula chakula wiki ijayo kama sehemu ya kushinikiza haki kutendeka juu yake. Lisu ambaye anazuiwa katika gereza la Ukunga amekataa kesi yake kuendeshwa kwa njia ya mtandao. Kesi yake inatarajiwa kuendelea jumanne ijayo. Wakili Peter Kibatala ni miongoni mwa wanaomtetea. Lisu anaanza kususia kula chakula, sio kwa sababu nyingine, anataka haki itendeke. Antipas Tundu Lisu Mugwai kwa siku ambayo ataamua, pengine Jumatatu, pengine kesho, tutatoa taarifa fupi kuhusu siku hasa, lakini taarifa ni hiyo, atasusa kula chakula. Kitakachomtokea yuko tayari, hata kula chakula mpaka pale ambapo ataona haki inatendeka. Ni sauti yake Peter Kibatala, miongoni mwa wakili wa Tundulisu. so, wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wamelaani kukamatwa kwa watengeneza filamu wanne ambao wanahusishwa na, na makala ya uchunguzi yaliyopeperushwa na idhaa ya BBC kuhusu mauaji yaliyotokea wakati waandamanaji maarufu JNC walipovamia bunge Juni mwaka jana. Wanne hao wamekamatwa jana usiku wa kuamkia siku ya kimataifa ya kuadhimisha uhuru wa vyombo vya habari kwa tuhuma za kupepe rusha habari potovu. Nalo shirika la, la wanahabari wasio na mipaka limeeleza wasiwasi kuhusu kudorora uhuru wa vyombo vya habari nchini Marekani tangu rais Donald Trump kuingia madarakani. RSF inasema Marekani inaorodheshwa katika nafasi ya 57 katika orodha ya nafasi za nchi zinazoheshimu uhuru wa vyombo vya habari duniani. RFI, Nairobi 89.9 FM. Nchini Gabon, Bris Oligi Ngema aliyeongoza mapinduzi dhidi ya kiongozi wa zamani Ali Bongo mwaka 2023 ameapishwa kuwa rais wa nchi hiyo baada ya kuibuka mshindi kwenye uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita na kuibuka na ushindi wa asilimia 95. Rais Ngema ameapishwa mbele ya maelfu ya wananchi katika jiji kuu Libreville na kuhudhuriwa na marais zaidi ya ishirini kutoka mataifa ya Afrika. Rais wa Togo Foro Nyasimbe ameapishwa leo kuwa rais kwa mara nyingine baada ya nchi hiyo kufanya mabadiliko ya kikatiba ambayo hata hivyo yamepingwa na upinzani inayosema ni njama ya rais Nyasimbe kuendelea kuwa madarakani bila uhalali wowote. Serikali ya Afrika Kusini imekabidhi kwa familia mabaki ya mwanaharakati wa ubaguzi wa rangi nchini hiyo Benjamin Mlois, aliyewawa miaka 40 iliyopita. Benjamin Mlois alinyongwa na mamlaka za ubaguzi wa rangi mwaka 1985 akiwa na umri wa miaka 30 kwa kosa la kumua polisi mwenye asili ya Kiafrika, madai ambayo alikanusha. RFI Waziri mkuu wa Australia, Anthony Albanese, amechaguliwa tena kupitia chama chake cha leba kuendelea kuwa madarakani. Mpinzani wake mkubwa, Peter Dutton, amekubali kushindwa kwenye uchaguzi huo. Baada ya ushindi wake, Albanese amekuwa na kauli hii: wananchi wa Australia wamechagua and safari yenye matumaini Australia wananchi wa Australia wamechagua kukabiliana na changamoto za dunia kwa namna yetu, na kujenga taifa thabiti kwa kuangazia changamoto hizo, tutajenga nchi imara. Bila shaka raia wa Australia wamechagua kuendelea na serikali hii. Ni sauti yake waziri mkuu wa Australia, anthony Albanese. Waendesha mashtaka nchini Ufaransa wamesema washukiwa 21 kati ya watu 30 waliokamatwa kufuatia msururu wa mashambulizi kwenye magereza nchini humo mwezi Aprili, wakiwemo vijana wadogo, wameshtakiwa. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amepuzilia mbali pendekezo la usitishwaji mapigano kwa muda mfupi lililowasilishwa na rais wa Urusi Vladimir Putin aki sema ni vigumu kuja na mpango kamili kwa siku chache awali. Urusi ilikataa mpango wa usitishaji wa mapigano kwa siku 30 uliopendekezwa na Kiev pamoja na Washington. Makardinali 135 kutoka makanisa yote ya Katoliki ulimwengu wameshiriki mkutano wa tisa leo katika mji wa Vatican kuelekea uchaguzi wa Papa wa 267 kuanzia tarehe saba kuchukua nafasi ya Papa Francis aliyefariki baada ya Pasaka. Haya ni matangazo kutoka RFI Kiswahili, tukitangaza kutoka jiji kuu la Nairobi.