Ni Mumbe, kwa heri kutoka hapa Morogoro. Saa 12 na nusu Afrika Mashariki, ikiwa ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi Miongoni mwao watakaoyasikia kwenye awamu ya pili ni pamoja na MONUSCO yakaribisha makubaliano ya mwishoni mwa juma hili kati ya serikali ya Rwanda na DRC. Watu wane wafariki katika ajali ya maporomoko ya udongo nchini Algeria. Na Katari yaonyesha matumaini ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita kati ya Israel na kundi la Hamas. Jambo na karibu. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, hapo jana ilikaribisha kwa mikono miwili maazimio lililotiwa saini kati ya nchi za Rwanda na DRC kuhusu kuanza mchakato wa kutafuta suluhu ya kudumu mashariki mwa Kongo, pande hizo zikikubaliana kusitisha mapigano siku ya Ijumaa. Mawaziri wa mambo ya nje wa, wa Marekani Marco Rubio alishuhudia mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo wakitia saini makubaliano hayo. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje kilichotokea? Profesa Dadi Swale anaangazia hili akiwa nchini DRC. Hapa kwa lazima ni kuelewa kama MONUSCO inapashwa kabisa kufurahia hiyo mazungumzo na kwa hiyo nafikiria kama hiyo uh, mazungumuzo inaweza kuleta amani ne, alakini kwa ukweli, MONUSCO nayo ina, inaona na inajua kama on the ground ukaangalia kabisa kwa watu wiko, mapambano inaendelea na watu wanaendelea kupigana na kuuana. Makubaliano haya yalifikiwa chini ya upatanishi wa nchi ya Qatar ambapo kwa majuma karibu matatu ujumbe wa, wa serikali ya Kinshasa na ule wa waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda walikutana mjini Doha. Mamia ya, ya raia waliandamana kwenye mji wa Butembo, mashariki mwa DRC, jimboni Kivu Kaskazini, wakishinikiza kumalizwa kwa vita kwenye eneo la mashariki, wakati Kinshasa na Kigali wakikubaliana kimsingi kumaliza mzozo unaoendelea. Serikali ya Juba hapo jana ilizindua mpango mkakati wenye mambo matano ambayo yatapelekea kuharakisha utekelezaji wa makubaliano ya mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane kati ya Rais Salvakir na makamu wake Erik Machar. Miongoni mwa masuala yaliyobainishwa ni pamoja na wakilishi wa vyama vilivyotia saini, bajeti ya uchaguzi na tarehe ya uchaguzi mpya. Hata hivyo, mpango huu umetangazwa huku chama kikuu cha upinzani SPLM kikiwa kimegawanyika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Felix Arego ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Jinsi tu uh, ile agreement ama mkataba ulifanyika ya 2018. Januari sana amejaleta suluhisho sana katika uh, nchi ya Sudan Kusini, lakini hawa wanatafuta ile muda tu ya kupunguza zile cheche, kupunguza tu vita ndani ya Sudan Kusini, lakini hiyo si suluhisho kamili. Chanzo kikubwa ambacho kinaleta tatizo ni ile tatizo ya demokrasia, na kama hawaezi leta suluhisho kufuatia hayo, basi amani bado kupatikana nchi hiyo. Ni mtazamo wake Felix Arego, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Mwanariadha wa Kenya Sebastian Sawe ameshinda mbio maarufu za London Marathon, akifuatiwa na mganda Jacob Kiplimo, huku aliyewahi kuwa bingwa mara kadhaa wa mbio hizo Mkenya Eliud Kipchoge akimaliza kwenye nafasi ya sita. Kwa upande wa wanawake, mwethiopia Tigst Asefa aliweka rekodi mpya ya mbio hizo akifuatiwa na Mkenya Joyciline Jepkosgei aliyemaliza wa pili na Sifan Hassan akimaliza wa tatu. Watu wane wamekufa na wengine 13 wamejeruhiwa kufuatia maporomoko ya udongo magharibi mwa pwani ya mji wa Oran nchini Algeria. Mamlaka nchini humo zimedhibitisha. Wanajihadi wa Kiislamu wamewaua wakulima 14 kaskazini mwa nchi ya Nigeria kwenye jimbo la Borno mamlaka zikionya kuwa huenda idadi hii ikaongezeka. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI pure redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Waziri mkuu wa Qatar, Sheikh Muhamed bin Abdurahman, amesema kuna matumaini kidogo ya kufuatiwa makubaliano ya usitishaji mapigano kati ya Israeli na kundi la Hamas, wakati huu mazungumzo yakiendelea. Mlipuko iliyofuatiwa na moto mkubwa kwenye bandari ya kibiashara ya Iran imesababisha vifo vya watu ishirini na wanane na wengine zaidi ya elfu moja wakijeruhiwa, mamlaka nchini humo zikisema tayari uchunguzi umeanza kubaini chanzo cha tukio hilo. Wanajeshi wa Pakistan na India wamerushiana risasi katika eneo lenye mgogoro la Kashmir ikiwa ni kwa siku ya tatu mfululizo. Haya yakijiri wakati huu uhusiano baina ya majirani hao ukiendelea kuzorota. ku watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mtu mmoja kuendesha gari katika mkusanyiko wa raia wa Filipino waliokuwa katika sherehe waliokuwa katika sherehe ya tamasha la Lapulapu huko Vancouver, Kanada.