Ukiwa okay, Goma nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu. Kule Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi msikilizaji katika awamu hii ya pili ni kwamba kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis azikwa jijini Roma, Roma nchini Italia, huku maelfu ya watu wakihudhuria msiba wake. Rwanda na DRC zinalenga kupata mkataba utakaosaidia kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia kufikia Mei mbili, na rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin kwa kuendelea kuagiza mashambulio nchini Ukraini. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu awamu ya pili. Papa Francis, kiongozi wa kanisa dunia, katoliki duniani, amezikwa katika kanisa la Santa Maria Maggiore basilika jijini Roma nchini Italia baada ya maelfu ya waombolezaji, wakiwemo marais 50 akiwemo Donald Trump wa Marekani na Emmanuel Macron wa Faransa kuhudhuria ibada ya mazishi katika viwanja vya kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatican. Victor Buso, alifuatilia kilichoendelea. Dominus vobiscum Et <tweak> Ibada ya mazishi ya papa Francis aliyefariki dunia Aprili 21 akiwa na umri wa miaka 88 imehudhuriwa na maelfu ya ombolezaji wanaokadiriwa kuwa laki nne katika ibada hiyo iliyoongozwa na Kardinali Giovanni Batista Rey, ambaye katika mahubiri yake alimwelezea papa Francis kama kiongozi aliyekuwa na moyo wa upendo kwa kila mmoja. Baada ya kukamilika kwa ibada hiyo, mwili wa Papa Francis uliokuwa umewekwa kwenye jeneza la mbao ulisafirishwa kwenda kuzikwa katika kanisa la Santa Maria Maggiore jijini Roma, alikochagua kupumzishwa, kinyume na Vatikani ambako mapapa huzikwa. Maelfu ya wa watu walijitokeza kushuhudia msafara uliobeba mwili wake huku wakiupungia mikono. Mazishi ya Papa Francis aliyeongoza kwa miaka kumi na miwili kunafungua kurasa mpya kwa makardinali wa Kanisa Katoliki wanaotarajiwa kumchagua kiongozi wao mpya mwezi Mei kuwaongoza waumini wa kanisa hilo wapatao bilioni moja na laki nne kote duniani. Rwanda na DRC zinalenga kupata mkataba kufikia tarehe mbili mwezi Mei utakaosaidia kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ulioyumba kutokana na utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Siku ya Ijumaa mawaziri wa mambo ya nje kutoka DRC na Rwanda walitia saini mkataba wa kila nchi kuheshimu mipaka ya mwenzake na kuendeleza mashauriano ya kumaliza tofauti zao miongoni mwa mambo mengine. Mkataba huo ulitiwa saini chini ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio huko wawakilishi wa nchi hizo mbili Tiris Kai kwamba Vagna kutoka DRC na Olivier Duhungirehe wa Rwanda, ambao baada ya kutia saini maelewano hayo hawakusalimiana. Aya amejiri siku mbili tu baada ya serikali ya DRC na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa, na kukubaliana kuendelea na mazungumzo ya kuhakikisha kuwa vita vinakomeshwa mashariki mwa DRC. Wakati hayo yakijiri, mashirika ya kiraia yamelalamikia kuachwa nje kwenye jitihada za kuleta amani. Jonas Shombela, rais wa muungano wa mashirika hayo, amesema kinachoendelea ni kujadili mambo yanayowahusu raia wa kawaida bila kuwashirikisha wawakilishi wao na kuhoji ni kwa nini mazungumzo haya yanafanyika kwa siri. Uganda imetangaza kumalizika kwa virusi vya Ebola ambavyo vimewaua takriban watu wawili tangu mwishoni mwa mwezi Januari. Takriban watu kumi na moja wameuawa baada ya shambulio la ndege zisizo na rubani za vikosi vya RSF katika kambi ya wakimbizi katika jimbo la Mtonail nchini Sudan. 9 nchini Guinea Bissau, viongozi wa upinzani wameanza majadiliano mjini Paris kuhusu mkataba wa nchi yao, wakati huu mzozo wa kupinga kuongezwa kwa mhula wa rais Umaro Sisoko Embalo ambao kulingana na wapinzani ulipaswa kumaliza, mw, kumalizika mwishoni mwa mwezi Februari. Mahakama ya kikatiba nchini Gabon imedhibitisha ushindi wa kiongozi wa mpito Brice Oligui Nguema katika uchaguzi wa urais wa hivi karibuni ambapo kiongozi huyo aliibuka na ushindi wa asilimia 94.85 ya kura zote. Nchini Nigeria, tume ya shirikisho la ushindi na ulinzi wa watumiaji bidhaa umetoza kampuni ya Meta faini ya pauni milioni 220 kwa vitendo vya kibaguzi na unyanyasaji dhidi ya wateja nchini Nigeria. RFI. Msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump amemshtumu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin kwa kuendelea kuagiza mashambulio nchini Ukraine na kusema inaonekana huenda hataki kumaliza vita. Kauli hii ya Trump imekuja baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na Volodymyr Zelenski mjini Roma, na kuongeza kuwa huenda Putin anahitaji kushughulikiwa zaidi kwa kuwekewa vikwazo zaidi. Wakati hayo yakijiri, Steve Witkoff mjumbe maalum wa urais Trump amsema bado mazungumzo mجini Paris.