Ukiwa okay, wa Goma nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu kule Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na, na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Awamu hii ya pili tumekuandalia mengi, lakini kwanza tupate muktasari. Mjadala mzito waibuka nchini DRC baada ya rais wa zamani Joseph Kabila kuripotiwa kuwasili jijini Goma. Zaidi ya wafungwa 100 watoroka gerezani nchini Chad, huku watu watatu wakiuawa wa kwa kupigwa risasi. Na awamu ya pili ya mazungumzo yasiyokuwa moja kwa moja kuhusu mradi wa nyuklia kati ya Marekani na Iran yamefanyika leo jijini Roma. Karibu msikilizaji. Nchini DRC jana, baada ya rais wa zamani Joseph Kabila kuripotiwa kuwasili jijini Goma, kumezuka mjadala mzito miongoni mwa wananchi kuhusu uamuzi wa wake kufika katika jiji hilo linalodhibitiwa na waasi wa M23. Kabila amekuwa akiishi nchini Afrika Kusini, na mapema mwezi huu alitangaza mpango wa kurejea nyumbani kwa kile alichosema anataka kusaidia nchi yake kupata amani, huku akishutumiwa na Kinshasa kuwaunga mkono waasi wa M23. Chobe Gorobi amezungumza na baadhi ya wakazi wa jiji hilo na kututumia ripoti ifuatayo. Kuwasili jijini Goma kwa aliyekuwa rais wa zamani wa Kongo Joseph Kabila kumedhua hisia museto, kama baadhi ya raia wa muji wa Goma wanavyozungumza hapa. Kabila anakuya kutuokoa na anaweza tu kusema neno inasikilika. kufika kwa Kabila itufurahishe kwa sababu watu wanaendelea kukufa, na ni kitu gani iliacha. anafika hapa Goma na uweze kuchangia ujenzi, kuleta amani Kivu ya Kaskazini. Pia baadhi ya wa watetezi wa haki za binadamu wamejulisha hisia zao. Haishangazi kuona Rais Kabila anafika Goma, ni kusema akuje amalize muzozo yake kabisa. Tunajua shiebote alidirije nchi miaka mingi sana, inariskena yakuwe akuze kubale bamustaki kuile mauaji yote ya tangu zamani. Haiko kitu ya kidogo, ni kitu ya kabambi yenapitikana mu republike demokratike di Congo. Haya yanajiri wakati umoja wa Afrika wazidisha pia jitihada za kutafuta amani nchini Congo. TRC chube Ngorombi, Goma. Tusalie na masuala ya DRC ambapo mazungumzo kati ya serikali na Kinshasa na waasi wa M23 na AFC yanaripotiwa kuendelea jijini Doha nchini Qatar, licha ya kukumbana na vikwazo mbalimbali. Wakati huu Marekani ikiendelea kushinikiza Rwanda kuondoa vikosi vyake mashariki mwa DRC si, na kuacha kuwaunga mkono waasi hao. Ponzioki na maelezo zaidi ripoti zinasema mazungumzo kati ya pande hizo mbili yanaingia katika hatua ngumu baada ya siku nne za mashauriano yasiyokuwa ya moja kwa moja kuendelea. Kwa sasa serikali ya Kinshasa na waasi wa AFC na wale wa M23 wanaozungumza tu kupitia wasuluhishi wa mzozo huu. Suala ambalo linaonekana kuleta mvutano ni waasi, kutokana na mvutano wao na serikali ya Kinshasa, kujadiliwa tofauti na mzozo kati ya serikali ya DRC na Rwanda. Kwa upande mwingine, Kinshasa inataka masuala haya yajadiliwe pamoja, ikidai kuwa Kigali inawatumia waasi hao kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake. Hata hivyo, ripoti za kidiplomasia zimeiambia RFI kuwa baada ya mivutano ya siku kadhaa, pande zote zimeonekana kukubaliana namna ya kusonga mbele, huku swali kubwa likisalia iwapo mkataba wa amani utapatikana. Nchini Tanzania, kiongozi wa chama cha upinzani Chadema Tundu Lisu amehamishwa hadi gereza la Ukonga jijini Dar es Salaam kutoka gereza la Keko. Taarifa hii inakuja baada ya sintofahamu ambapo viongozi wa chama wakiwemo mawakili na familia walizuiwa kumwona Lisu gerezani Keko, huku wakielezewa kuwa hayupo tena hapo na bila kuelezewa alipopelekwa. RFI kitwi Tisini na mbili, nukta tano, FM. Zaidi ya wa wafungwa mia moja wametoroka gereza la Chad wakati wa ufyatulianaji risasi uliosababisha vifo vya watu watatu na kumjeruhi gavana wa jimbo aliyekuwa akitembelea kituo hicho. Takriban watu kumi na saba wameuawa wakati washukiwa wa kuchunga ng'ombe walish, waliposhambulia jamii katika jimbo la Bwenu katikati mwa mji wa Nigeria huku kukiwa na huku kukizuka tena kwa mapigano makali kati ya wafugaji na wakulima RFI. Awamu ya pili ya mazungumzo yasiyokuwa moja kwa moja kuhusu mradi wa nyuklia kati ya Marekani na Iran yamekuwa yakifanyika leo jijini Roma nchini Italia. Jason Sagini na maelezo zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, anaongoza ujumbe wa nchi yake huku Steve Whitcof, mjumbe maalum wa Rais Donald Trump, akiongoza upande wa Marekani. Mazungumzo haya siyo ya moja kwa moja yanafanyika chini ya wasuluhishi kutoka Oman baada ya awamu ya kwanza kufanyika wiki moja iliyopita jijini Muscat. Kabla ya kuanza kwa mazungumzo ya Jumamosi, Iran ilisema inatilia shaka Marekani na kusema mkataba unaweza kupatikana tu iwapo Teheran haitalazimishwa kutekeleza masharti yasiyotekelezeka. Lengo la mazungumzo haya ni kuhakikisha kuwa Iran inaachana na mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia ambazo mataifa magharibi yanahofia hatua hiyo itatishia usalama wa dunia hasa Israel. Mahakama ya juu nchini Marekani imesitisha utawala wa rais Donald Trump kuwatuma raia wa Venezuela walioko chini ya ulinzi wa uhamiaji baada ya mawakili wao kusema walikuwa katika hatari ya kuondolewa bila uhakiki wa mahakama ulioamuriwa na majaji. Wahalifu waliokuwa wamevamia sa, waliovalia sare bandia ya kijeshi wamefuatilia risasi mashabiki